Announcement

Collapse
No announcement yet.

các anh chị sv cho em mạo mụi post bài vào đây mặc dù bài em không phù hợp cho lắm...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• các anh chị sv cho em mạo mụi post bài vào đây mặc dù bài em không phù hợp cho lắm...

em dc xét trúng tuyển vào ngành hệ thống thông tin. nhưng qua nhiều phương tiện em vẫn chưa hiểu được ngành này sau này ra làm gì ở đâu . cơ hội việc làm có rộng không . anh chị cho em ý kiến.

Cách đơn giản nhất để biết ngành là xem ngành đó có những môn học và đào tạo chuyên ngành nào. Từ những chuyên ngành đó bạn có tìm hiểu những công việc liên quan.

Bạn có thể lên trang web của khoa HTTT để tìm kiếm khung đào tạo của ngành để tham khảo
    Ở đây ghi khá rõ ràng về ngành HTTT đấy

http://httt.uit.edu.vn/web/student/training/kysu :brick:

Comment

Mình trích một phần tư vấn của các anh chị đi trước :happy:
      nội dung của HTTT giống 60-70% với bên CNPM. Điểm khác biệt là học thiên về hệ thống thông tin doanh nghiệp nhiều hơn. Học HTTT thì em có thể theo các hướng sau:
      Lập trình: cũng giống như CNPM, em có thể ra làm developer
      GIS: làm chuyên về các hệ thống thông tin địa lý - location (VD như em xài Vietbando, diadiem.com, vv)
      Hệ thống thông tin doanh nghiệp: em có thể làm về các hệ thống ERP, CRM, vv. Em có thể làm lập trình viên ERP hoặc consultant - tư vấn viên. Hướng đi này khá hay, nó đòi hỏi em phải biết nhiều về nghiệp vụ kinh tế- business. Môn em học sẽ giúp ích cho hướng đi này là HTTT Kế toán. Nếu làm consultant thì em sẽ làm việc nhiều với khách hàng, nếu em thích giao tiếp thì theo hướng này cũng tốt.
      Data: làm chuyên về data, VD như data mining, BI, vv. Em có thể làm data analyst, data developer, DBA, vv. Hiện nay Big Data cũng là 1 xu hướng hot, giống như lập trình mobile, nếu em quan tâm . Khoa HTTT rất mạnh về mảng data.
      Phân tích thiết kế hệ thống: chị đang theo hướng này, làm business analyst (BA). Hướng đi khá hẹp, ít người theo nhưng có nhiều hứa hẹn. Theo hướng này thường đòi hỏi phải có 1 số năm kinh nghiệm, tuy nhiên em vẫn có thể bắt đầu là junior nếu em có cơ hội. BA giống như là cầu nối giữa doanh nghiệp và bộ phận IT developer, hiểu những yêu cầu nghiệp vụ của doanh nghiệp, chuyển tải qua tài liệu kĩ thuật và truyền đạt lại cho IT lập trình. Và phản ánh lại những khó khăn, vấn đề kĩ thuật từ IT dev cho doanh nghiệp, và có thể đưa ra lời tư vấn nếu đc. Có thể nói là giống 1 nhà phiên dịch cho dễ hiểu, giữa ngôn ngữ nghiệp vụ kinh tế và ngôn ngữ IT kỹ thuật. Làm việc này em cũng sẽ giao tiếp nhiều, và cần nhất là khả năng phân tích.
      Mong có thể giúp được bạn :happy:

Comment

ngành nào cũng có cái hay của nó ... ngành nào cũng có việc để làm ... căn bản là nghĩ gì về nó và học thế nào thôi ... không chịu học mà muốn có việc thì kể cả học ở ngành có đầu ra tốt cũng chịu thôi !

Comment

Theo mình. Khi bạn muốn học ngành nào, mà có nhiều cơ hội phát triển như là có thể làm nhà nước, có thể làm cty, có thể phát triển sau này tự làm thì nên lựa chọn ngành đó. Mà nó còn phụ thuộc vào yếu tố quen biết này nọ nữa.

Comment

Ở đâu thì ko biết chứ UIT thì học IS ra trường bạn sẻ có đủ kiến thức để làm coder, không thua kém gì các nghành khác đâu nhé :surrender:
            RICH is not about how much you HAVE, but about how much you GIVE :surrender:

Comment

Originally posted by 10520118 View Post
              Ở đâu thì ko biết chứ UIT thì học IS ra trường bạn sẻ có đủ kiến thức để làm coder, không thua kém gì các nghành khác đâu nhé :surrender:
              Và đặc biệt có được kiến thức về hệ thống mà các sv ngành khác phải tự mài mò học hỏi :nosebleed:

Comment

LHQC

Collapse
              Working...
              X