Announcement

Collapse
No announcement yet.

nhờ hướng dẫn câu đại số quan hệ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• nhờ hướng dẫn câu đại số quan hệ

các anh chị, các bạn hướng dẫn mình câu này bằng đại số quan hệ...mình không biết trong câu này có dùng max(count(sobd)) được không?

PHONGTHI (SoPT, DiaChiPT, SucChua)
    THISINH(SoBD, HoTen, NgaySinh, GioiTinh, DiaChi, SoPT)

Cho biết phòng thi (SoPT) có số lượng thí sinh thi đông nhất.
    :dreaming::sogood::go:h:

Câu này em sort theo Count(SoBD) giảm dần rồi chọn thằng đầu tiên là được (dùng TOP). Còn nếu như có nhiều thằng có thể có số lượng thí sinh bằng nhau thì em dùng 2 câu select lồng nhau, câu select bên trong là để trả về số lượng thí sinh lớn nhất, câu select bên ngoài trả về phòng thi có số lượng thí sinh bằng số lượng thí sinh cao nhất của câu select ban đầu.
    Chưa....

Comment

Originally posted by 08520522 View Post
      Câu này em sort theo Count(SoBD) giảm dần rồi chọn thằng đầu tiên là được (dùng TOP). Còn nếu như có nhiều thằng có thể có số lượng thí sinh bằng nhau thì em dùng 2 câu select lồng nhau, câu select bên trong là để trả về số lượng thí sinh lớn nhất, câu select bên ngoài trả về phòng thi có số lượng thí sinh bằng số lượng thí sinh cao nhất của câu select ban đầu.
      thanks a, nhưng câu này em chưa biết viết bằng ngôn ngữ đại số quan hệ ra sao, còn viết bằng ngôn ngữ sql thì em viết được

Comment

(Nhấp vào để thấy hình to nhé )
        R là quan hệ THISINH.
        S là quan hệ PHONGTHI.
        Em xem thử đúng không.
        Last edited by longdp; 19-12-2011, 07:36.

Comment

Originally posted by 10520388 View Post
          các anh chị, các bạn hướng dẫn mình câu này bằng đại số quan hệ...mình không biết trong câu này có dùng max(count(sobd)) được không?

PHONGTHI (SoPT, DiaChiPT, SucChua)
          THISINH(SoBD, HoTen, NgaySinh, GioiTinh, DiaChi, SoPT)

Cho biết phòng thi (SoPT) có số lượng thí sinh thi đông nhất.
          Hàm count(sobd) không thể trả về một danh sách. Trong khi đầu vào của hàm max là một danh sách các giá trị.

Comment

Originally posted by 08520467 View Post

[ATTACH=CONFIG]1816[/ATTACH]
            (Nhấp vào để thấy hình to nhé )
            R là quan hệ THISINH.
            S là quan hệ PHONGTHI.
            Em xem thử đúng không.
            em thanks a, anh có thể giải thích rõ hơn 1 chút được không ạ, em vẫn thắc mắc tại sao ở KQ1 anh thực hiện trên quan hệ R nhưng sau đó ở dòng thứ 3 cái KQ1 lại là của quan hệ S, và cho em hỏi thêm dấu "=" trong cách viết trên là phép kết hay sao ạ? tại vì em thường viết bằng cú pháp chứ không dùng ký hiệu nên em chưa rõ. thanks anh

Comment

Chỗ KQ1 là để lấy danh sách các mã phòng thi có số thí sinh đông nhất từ quan hệ THISINH(vì mình thực hiện hàm Count trên quan hệ này).
              Còn kí hiệu δ là phép chọn (kiểu WHERE ... hay HAVING ...).
              Phần ĐSQH em có thể xem thêm ở đây: http://bit.ly/daisoqh

Comment

LHQC

Collapse
              Working...
              X