Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ngôn ngữ Lập trình cơ sở dữ liệu

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ngôn ngữ Lập trình cơ sở dữ liệu

Mình có thắc mắc nhỏ. Khi học chuyên ngành của HTTT, thì đều sử dụng ngôn ngữ SQL có phải không? Còn môn lập trình cơ sở dữ liệu thì học với ngôn ngữ gì là chính?

Mình đang học C# và Java để lập trình cơ sở dữ liệu, 2 ngôn ngữ này dùng CSDL của SQL
    Facebook: Kiều Thắng
    Google Plus: Kiều Thắng
    Thông tin về du học các nước: Du học.

Comment

Originally posted by 10520261 View Post
      Mình có thắc mắc nhỏ. Khi học chuyên ngành của HTTT, thì đều sử dụng ngôn ngữ SQL có phải không? Còn môn lập trình cơ sở dữ liệu thì học với ngôn ngữ gì là chính?
      Không phải. Bên cạnh SQL có rất nhiều ngôn ngữ truy vấn dữ liệu khác (SPARQL chẳng hạn) và ngoài mô hình Cơ sở dữ liệu quan hệ vẫn còn nhiều mô hình cơ sở dữ liệu khác (graph DB, document oriented DB, object oriented DB, v.v...) sử dụng cho những mục đích khác nhau. Từ từ rồi sinh viên sẽ được giới thiệu một phần. Còn lập tình cơ sở dữ liệu là viết các chương trình có sử dụng và khai thác một cơ sở dữ liệu, ngôn ngữ có thể sử dụng là bất cứ cái gì vì hầu hết những ngôn ngữ lập trình thông dụng đề có các thư viện khác nhau để làm việc với những hệ quản trị cơ sở dữ liệu khác nhau. Không có một sự ràng buộc nào giữa ngôn ngữ lập trình và mô hình CSDL hay hệ quản trị cơ sở dữ liệu hay ngôn ngữ truy vấn cả.

Originally posted by 09520281 View Post
      Mình đang học C# và Java để lập trình cơ sở dữ liệu, 2 ngôn ngữ này dùng CSDL của SQL
      SQL là một ngôn ngữ, nó không sở hữu một CSDL hay một hệ quản trị CSDL nào cả. Và C# hay Java đều có các thư viện để làm việc với những HQTCSDL sử dụng các ngôn ngữ truy vấn không phải SQL.

PS: 2 bạn này học xong môn cơ sở dữ liệu chưa nhỉ, hơi thể hiện một tí mất căn bản đấy nhá.
      Last edited by truonganpn; 09-02-2012, 02:53.

Comment

uhm`, đúng là mình ko hiểu rõ về những j` bạn nói trên...mình đã học xong các câu truy vấn cơ bản, RBTV, tạo bảng...h` mình chỉ muốn tìm hiểu trước để mai mốt đụng phải thì có nền tảng...mình muốn học lập trình cơ sở dữ liệu...bạn có thể định hướng cho mình nên tìm hiểu những j` đc ko, nếu có tài liệu thì share cho mình với nhé....cám ơn rất nhiều!
        Last edited by 10520261; 09-02-2012, 15:33.

Comment

Chào bạn Duy , nếu bạn hỏi vê môn Lập trình CSDL (do cô Kim Phụng hướng dẫn) thì thường là dùng ngôn ngữ Visual Basic hoặc C# (Java cũng được nhưng chỉ khi làm project ,còn cô cho thi về .NET và có phần chọn riêng cho VB hoặc C# ).Mô hình sử dụng là mô hình dữ liệu quan hệ như các bạn đã học ở môn CSDL.Hệ quản trị SQL server.
          Đây là tài liệu do thầy cô cung cấp ban có thể tham khảo , rất là nhiều , có cả tài liệu thầy cô soạn và tài liệu tiếng anh cô sưu tầm :
          Trong ngũ hành , Hệ Thống Thông Tin thuộc Mộc , như cây cỏ nơi đâu cũng có , nơi đâu cũng sống được.

Comment

Cám ơn anh nhé...! ^^

Comment

LHQC

Collapse
            Working...
            X