Announcement

Collapse
No announcement yet.

Phân biệt giùm mình cái này!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Phân biệt giùm mình cái này!

Mấy bạn cho mình hỏi i386,i686,x86_64 là sao vậy? Mình lên fedora mà chẳng biết tải cái nào!
    Ps: Máy mình là Pentium thì thuộc cái nào vậy?
    Cảm ơn!

x86: kiến trúc.
    i386, i686 (ix86): vi xử lý 32bit dựa trên kiến trúc x86.
    x86_64: vi xử lý 64bit dựa trên kiến trúc x86.
    Pentium chỉ là một brand (nhãn hàng hay thương hiệu gì đó - dịch ra thì nghe nó không hay chút nào), nó có nhiều loại như pentium III, pentium 4, pentium M, pentium D,.. Mỗi loại như vậy lại dựa trên một cấu trúc mở rộng từ x86 như: p5, netburst, nehalem, sandy, ivy,... Tùy từng con cpu pentium cụ thể mà nó có một kiến trúc xác định, con cpu này có thể là 32bit cũng có thể là 64bit. Nếu là pentium 4 thì có thể có kiến trúc i768 (thế hệ thứ 7 của thằng x86 - 32 bit) hay x86_64 (64bit), pentium dual-core thì là x86_64 (64bit). Về nguyên tắc thì cpu của intel có tính 'tương thích ngược' - backward compatibility nên i786 vẫn có thể chạy các chương trình được compile cho cấu trúc i386 hay i686 (nếu như có i868 hay i986 gì đó thì không được nhé), nhưng chắc là đúng kiến trúc thì chạy vẫn mượt hơn phải không?
    Nói thêm là 32bit hay 64bit là xác định kích thước của một word trong cpu, bus, memory,... không liên quan đến cái kiến trúc x86 kia.
    Mình không xài linux cũng không biết chính xác con cpu của bạn nên cũng không biết nói bạn nên tải bản nào. Nhưng mình nhớ là một số cpu mới có khả năng chạy hệ điều hành 64bit trên nền tảng 32bit - hình như nó giả lập các tập lệnh sao đó ^^, bạn dựa trên lượng ram của mình mà down về cho phù hợp (ram hơn 4GB thì down bản 64bit), còn không cài được thì đành down lại vậy >_<. Mới xài cứ chơi đại thằng gnome desktop, thấy nó xấu quá thì đổi sang kde xem sao.
    Trên đây là ngu ý của mình, diễn đàn mình cũng có khá nhiều xài linux, hi vọng sẽ có người giúp bạn làm đúng hay làm rõ hơn vấn đề này! :unhappy:

Comment

LHQC

Collapse
    Working...
    X