Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Tạo home server] Cần giúp đỡ!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Tạo home server] Cần giúp đỡ!

Tình hình là mình cần làm 1 home server. Tên miền thì đã có 1 cái rồi, giờ chưa có tiền mua host nên lên mạng mày mò cách làm home server.
    Nguyên liệu thì mình chuẩn bị đủ, gồm có
    + Domain
    + IIS server, port 8080
    + Modem với thiết lập virtual server + port triggering như đính kèm.
    port triggering.PNGvirtual server.PNG

Theo như mình hiểu:
    + virtual server có external port là 80 = HTTP port, giúp bên ngoài giao tiếp được với modem của mình.
    + sau đó modem sẽ forward về server của mình (tức iis) với port là 8080 (internal port), với ip tĩnh của máy mình là 192.168.1.2.
    + ở trên domain mình config cho nó trỏ về ip động của máy mình.

Tuy nhiên sau khi làm xong những bước trên thì kết quả khá là chuối:
    + Từ ngoài LAN thì nếu gõ domain của mình (hoangduc.name.vn) thì không vào được
    + Trong LAN thì vào được nhưng bị trỏ tới modem chứ không phải tới webserver.

Nói chung là rất chuối vì mình kiến thức mạng khá là ít ỏi. Nên bạn nào giúp được thì giúp mình 1 tay :sure:
    Waiting for the day my nickname get painted black and underlined ...!

Mở port 80 mà IIS chạy port 8080? Giống tréo cẳng ngỗng vậy :stick:

Comment

Theo như ý em hiểu thì:
      Bên ngoài giao tiếp với modem qua cổng 80
      Modem forward về webserver theo ip tĩnh và port là 8080

Nên em mở port 80 trên modem để bên ngoài giao tiếp với modem =.=

Có gì sai sót thì anh khương chỉnh giùm em laster:

Comment

Cái port 80 là mặc định của modem rồi. Bạn nên config port 8080 ra ngoài để chạy một cái virtual server.

Thay vì gõ: hoangduc.name.vn thì bạn phải gõ hoangduc.name.vn:8080

- Cứ chạy ISS port 8080
        - Config modem để thêm một Virtual server: http_server port 8080 (một số modem chỉ cho đặt external port = internal port)
        - Config cái domain của bạn trỏ về cái IP của modem (internet IP)
        - Giờ thì bạn chạy: hoangduc.name.vn thì nó sẽ gọi IP của modem (tức là gọi trang config @_@)
        Bạn phải chạy: hoangduc.name.vn:8080 thì nó sẽ vào được web server của bạn!

Good luck!
        https://ledsieure.com - Tết rồi, mua đèn về trang trí đi

Comment

Originally posted by 08520099 View Post
          Tình hình là mình cần làm 1 home server. Tên miền thì đã có 1 cái rồi, giờ chưa có tiền mua host nên lên mạng mày mò cách làm home server.
          Nguyên liệu thì mình chuẩn bị đủ, gồm có
          + Domain
          + IIS server, port 8080
          + Modem với thiết lập virtual server + port triggering như đính kèm.
          [ATTACH=CONFIG]6272[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]6273[/ATTACH]

Theo như mình hiểu:
          + virtual server có external port là 80 = HTTP port, giúp bên ngoài giao tiếp được với modem của mình.
          + sau đó modem sẽ forward về server của mình (tức iis) với port là 8080 (internal port), với ip tĩnh của máy mình là 192.168.1.2.
          + ở trên domain mình config cho nó trỏ về ip động của máy mình.

Tuy nhiên sau khi làm xong những bước trên thì kết quả khá là chuối:
          + Từ ngoài LAN thì nếu gõ domain của mình (hoangduc.name.vn) thì không vào được
          + Trong LAN thì vào được nhưng bị trỏ tới modem chứ không phải tới webserver.

Nói chung là rất chuối vì mình kiến thức mạng khá là ít ỏi. Nên bạn nào giúp được thì giúp mình 1 tay :sure:
          Đ truy cập domain mà ko vào đc là chứng tỏ domain Đ chưa tìm đúng ip của modem. (lúc này dns chưa hoạt động được) Đ xem lại cái này.
          Một khi đã lấy đc ip của modem thì đức sẽ vào đc trang web quản lý domain (192.168.1.1). Sau đó thực hiện Forward như Đ làm sẽ vào đc địa chỉ ip mình để webserver.
          Đ dùng cái gì để update ip của modem vậy?

Comment

Với lại một số domain chỉ có hiệu lực sau khi config khoảng 1 -> 2 tiếng. Lúc đó mà IP của cái modem bị đổi nữa thì....

Comment

virtual server_2.PNG
              Em có làm thêm nhưng mà vẫn không vào được anh Tòng à :beatbrick:
              Anh cho em ý kiến với :beatbrick:

Comment

Khi truy cập vào domain của bạn thì nó có ra trang config của modem chưa??

Comment

Vô rồi anh hoangduc.name.PNG

Comment

Nó vào iis server của bạn luôn rồi kìa

Port 80 hay 8080 điều được ^^

Comment

Là sao anh, nó vô trang config của thằng modem mà =.="

Comment

Bên mình nó vô vậy nè Untitled.png

Chắc bạn bị lỗi cache rồi, nó cứ vô trang cũ @_@

Comment

Sau khi mở port và chạy IIS thì vào trang canyouseeme.org check thử xem port đó đã mở chưa. Nếu mở rồi thì 90% là thành công rồi.
                          Nếu truy cập vào IP từ Lan thì sẽ chỉ vào được trang config của modem thôi, mặc dù có config đúng chăng nữa, nên check kiểu trong local là không bao giờ được. Tốt nhất sử dụng Opera bật Turbo lên check là ổn nhất.
                          Ngoài ra còn phải xem IP dẫn tới có đúng IP máy mình hay không, nhiều khi modem cấp IP tùm lum lắm chứ ko phải 192.168.1.2 không thôi đâu :surrender:

Comment

Originally posted by 07520182 View Post
                            Sau khi mở port và chạy IIS thì vào trang canyouseeme.org check thử xem port đó đã mở chưa. Nếu mở rồi thì 90% là thành công rồi.
                            Nếu truy cập vào IP từ Lan thì sẽ chỉ vào được trang config của modem thôi, mặc dù có config đúng chăng nữa, nên check kiểu trong local là không bao giờ được. Tốt nhất sử dụng Opera bật Turbo lên check là ổn nhất.
                            Ngoài ra còn phải xem IP dẫn tới có đúng IP máy mình hay không, nhiều khi modem cấp IP tùm lum lắm chứ ko phải 192.168.1.2 không thôi đâu :surrender:
                            Đúng rùi anh, cái này bất tiện ghê vậy
                            Giờ tới bước dẫn nó vào cái application trong Default Web Site, chưa biết đường đi nước bước ra sao, mấy sư huynh giúp e tiếp với

Comment

Thế website bạn truy cập bằng localhost thì như thế nào?

Chẳng hạn đánh 192.168.1.2 thì có vào cái application của bạn không??

Comment

LHQC

Collapse
                              Working...
                              X