Announcement

Collapse
No announcement yet.

Tư vấn cho e nghành nào phù hợp

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Tư vấn cho e nghành nào phù hợp

Chào các Anh chị
    Năm nay e dự định thi vào trường UIT nhưng e vẫn chưa nắm dc phân ngành của mình lắm ..
    Hiện khả năng của em là lập trình PHP & quản trị mạng linux thì e có thể học được ngành nào ??

Originally posted by kayota View Post
    Chào các Anh chị
    Năm nay e dự định thi vào trường UIT nhưng e vẫn chưa nắm dc phân ngành của mình lắm ..
    Hiện khả năng của em là lập trình PHP & quản trị mạng linux thì e có thể học được ngành nào ??
    Khi đã nắm kiến thức đại cương về công nghệ thông tin thì sinh viên dù là khoa nào cũng có thể có khả năng tự học lập trình PHP và quản trị mạng linux mà không cần nhà trường phải dạy (em mới cấp 3 còn tự học được mà). Vì thế khả năng này không phải là một yếu tố để phân ngành. Quan trọng là sở thích của em và đặc điẻm của ngành, em đọc thêm các topic khác về phân ngành trên forum nhá

Comment

chào bạn kayota, mình có tham khảo về phần ngành trường UIT cũng khá giống bên KHTN Tp.HCM, nhưng bên học viện bưu chính viễn thông cũng có các phân ngành theo mình theo cũng na ná nhau thui. Bạn có thể xem tham khảo tại (link)

Comment

Mình thấy bạn kayota biết lập trình php & quản trị mạng linux, sau khi bạn chọn xong phân ngành bạn cũng nên xác định mình đi theo con đường WEB hay Mạng. Nếu bạn đi theo con đường Mạng theo Linux rất cần thiết bên cạnh các kiến thức thêm(sau này sẽ được học tại phân ngành), nếu bạn đi theo con đường web bạn phải biết Ajax, Jquery, Javascript, Php, Mysql, HTML5, CSS3, và các framework, ok nói thế có thể bạn khó hiểu về nó nhưng không sao, bạn sẽ được học tại phân ngành. Có nghĩa hiện tại bạn học cấp 3 bạn đang đứng giữa ranh giới là Lập trình(Programming) hay Quản trị (Administrator), ngành CNTT phân ra rất nhiều nhánh, bạn càng đụng vào bản chất của nó bạn sẽ thấy.

Comment

em xin chào mọi người. năm nay em định thi vào UIT và cụ thể là em muốn học về LẬP TRÌNH DI ĐỘNG. mà em chưa biết nhiều về nó. mong anh chị nói thêm cho em về ngành học, điểm thi và những điều cơ bản cần nắm về ngành này !
          em cảm ơn ạ.

Comment

Hi em QuangKhai! Rất vui nếu năm sau em là sv chính thức của UIT. Về vấn đề mà em hỏi ở trên học về LẬP TRÌNH DI ĐỘNG thì hiện tại có 2 khoa học sâu về cái này (môn chuyên ngành) là khoa Kỹ thuật phần mềm và Kỹ thuật máy tính (hiện tại chị là SV năm nhất khoa KTMT :happy. À, nếu em học tốt lập trình lúc học đại cương thì ko nhất thiết phải học 2 khoa này mới có thể lập trình cho di động dc nha (chủ yếu là mình tự tìm hiểu thêm thôi)
            Điểm thi thì năm vừa rồi tất cả các khoa trường UIT đều lấy điểm chung là 20d (đã nhân hệ số 2 môn toán khối A và A1). Những điều cơ bản về ngành thì chị nghĩ em vẫn còn đang trong thời gian ôn thi nên... nói sơ thôi nhé (có gì em lên google search ý, mình tự tìm hiểu sẽ nhớ dai hơn), khoa Công nghệ phần mềm thì ngoài lập trình di động còn có kiến thức về lập trình game (3D), giao tiếp ng máy,... còn khoa Kỹ thuật máy tính thì chuyên ngành gồm hệ thống nhúng, lập trình nhúng, vi xử lí vi điều khiển... (hơi khó hiểu nhỉ? em nghĩ đơn giản là làm ra những con chip trong các dòng điện tử, robot hay xe đua chẳng hạn.
            Hì... cuối cùng chúc em thi tốt nhé! Hi vọng năm sau em sẽ là sv K8 khoa KTMT nhé :sunglasses:
            Last edited by 12520799; 19-02-2013, 21:34.
            Đặng Thị Kim Luyến
            kimluyen.ce@gmail.com
            (+84)169.790.1226
            University of Information Technology (UIT)

Comment

Originally posted by QuangKhai View Post
              em xin chào mọi người. năm nay em định thi vào UIT và cụ thể là em muốn học về LẬP TRÌNH DI ĐỘNG. mà em chưa biết nhiều về nó. mong anh chị nói thêm cho em về ngành học, điểm thi và những điều cơ bản cần nắm về ngành này !
              em cảm ơn ạ.
              Lập Trình Trên Thiết Bị Di Động là xu thế đang hot hiện nay nên hầu như khoa nào của trường cũng đã bổ sung môn học này vào chương trình chính của khoa Kĩ Thuật Phần Mềm, Kĩ Thuật Máy Tính, Hệ Thống Thông Tin, Mạng Máy Tính và cả ngành An Ninh Thông Tin cũng có. Để học Lập Trình Trên Thiết Bị Di Động em cần nắm những kiến thức lập trình căn bản, sau đó lựa chọn nền tảng mà mình yêu thích WP, Android, iOS,J2ME... rồi học thêm những kĩ thuật riêng của mỗi nền tảng mất vài tháng tự luyện là có thể thành thục.
              Thực tế như mảng Android, em chỉ cần vững hướng đối tượng, biết lập trình Java căn bản vào công ty họ train vài tháng là có thể tham gia dự án rồi.
              Trong ngũ hành , Hệ Thống Thông Tin thuộc Mộc , như cây cỏ nơi đâu cũng có , nơi đâu cũng sống được.

Comment

Originally posted by 08520121 View Post
                Lập Trình Trên Thiết Bị Di Động là xu thế đang hot hiện nay nên hầu như khoa nào của trường cũng đã bổ sung môn học này vào chương trình chính của khoa Kĩ Thuật Phần Mềm, Kĩ Thuật Máy Tính, Hệ Thống Thông Tin, Mạng Máy Tính và cả ngành An Ninh Thông Tin cũng có. Để học Lập Trình Trên Thiết Bị Di Động em cần nắm những kiến thức lập trình căn bản, sau đó lựa chọn nền tảng mà mình yêu thích WP, Android, iOS,J2ME... rồi học thêm những kĩ thuật riêng của mỗi nền tảng mất vài tháng tự luyện là có thể thành thục.
                Thực tế như mảng Android, em chỉ cần vững hướng đối tượng, biết lập trình Java căn bản vào công ty họ train vài tháng là có thể tham gia dự án rồi.
                vậy em muốn đi chuyên sâu thì đi kĩ thuật phân mềm rồi học sang lập trình điện thoại đúng ko a?? khoảng bao nhiêu điểm ạ ?

Comment

vậy em muốn đi chuyên sâu thì đi kĩ thuật phân mềm rồi học sang lập trình điện thoại đúng ko a?? khoảng bao nhiêu điểm ạ ?
                  chuyên sâu thì e có thể học 2 khoa như chị đã nói ở trên khoa Kỹ thuật phần mềm(khoa này phát triển về các ứng dụng cho di động... hơn) và khoa Kỹ Thuật máy tính(mà viết thế chứ ko biết e đã đọc chưa?) năm ngoái tất cả các khoa đều lấy 20d (đã nhân hệ số 2 môn toán)
                  Đặng Thị Kim Luyến
                  kimluyen.ce@gmail.com
                  (+84)169.790.1226

Comment

Originally posted by 12520799 View Post
                    chuyên sâu thì e có thể học 2 khoa như chị đã nói ở trên khoa Kỹ thuật phần mềm(khoa này phát triển về các ứng dụng cho di động... hơn) và khoa Kỹ Thuật máy tính(mà viết thế chứ ko biết e đã đọc chưa?) năm ngoái tất cả các khoa đều lấy 20d (đã nhân hệ số 2 môn toán)
                    dạ vâng ! em cảm ơn chị nhiều. Ao ước lớn nhất của em là dc học trong 1 ngôi trường CNTT để thực hiện đam mê củ mình ! nên sau này có gì thắc mắc mong anh chị giúp đỡ thêm

Comment

dạ vâng ! em cảm ơn chị nhiều. Ao ước lớn nhất của em là dc học trong 1 ngôi trường CNTT để thực hiện đam mê củ mình ! nên sau này có gì thắc mắc mong anh chị giúp đỡ thêm
                      ok em! cũng rất vui vì em đã chọn UIT chứ ko phải Bách Khoa hay KHTN. Khi nào vô học rồi em sẽ thấy... mình lựa chọn hoàn toàn đúng :sunglasses:
                      Đặng Thị Kim Luyến
                      kimluyen.ce@gmail.com
                      (+84)169.790.1226

Comment

Originally posted by 12520799 View Post
                        ok em! cũng rất vui vì em đã chọn UIT chứ ko phải Bách Khoa hay KHTN. Khi nào vô học rồi em sẽ thấy... mình lựa chọn hoàn toàn đúng :sunglasses:
                        nhưng em thấy điểm hơi sợ (20đ). em thấy thường thường CNTT khoảng 17d trở xuống. nên em cũng hơi lo lo. em đi A1 chị à ! em bỏ hóa vì em thấy nó hình như vô dụng với CNTT, còn AV thì ngược lại !

Comment

nhưng em thấy điểm hơi sợ (20đ). em thấy thường thường CNTT khoảng 17d trở xuống. nên em cũng hơi lo lo. em đi A1 chị à ! em bỏ hóa vì em thấy nó hình như vô dụng với CNTT, còn AV thì ngược lại !
                          ui toán nhân hệ số 2 mà e. Nếu toán e thi dc tầm 7d là ổn (còn nếu muốn học lớp cử nhân tài năng hay kỹ sư ngành An ninh thông tin thì phải thi tầm 26d trở lên đã nhân hệ số môn toán)
                          Đặng Thị Kim Luyến
                          kimluyen.ce@gmail.com
                          (+84)169.790.1226

Comment

LHQC

Collapse
                          Working...
                          X