Announcement

Collapse
No announcement yet.

Vấn đề lựa chọn Laptop "Giá thành vs Cấu hình"

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Thảo luận Vấn đề lựa chọn Laptop "Giá thành vs Cấu hình"

Mình viết bài này cũng từ kinh nghiệm cá nhân cho nên chắc sẽ có một vài cái có thể sẽ k đúng nên mong mọi người góp ý sửa chữa để hoàn thiện bài viết hơn.

Đợt trước tết mình có tham gia chương trình xuân tình nguyện trên mặt trận sửa chữa free và gặp một số vấn đề sau đây:

- Có bạn mới mua máy 2-3 ngày thì thị bad hdd nhưng k hiểu tại sao! và cứ ỷ y là do windows bị virus -> nhờ cài windows lại
    -
    Có bạn mua máy xài hết bh năm thì cáp nối màn hình bị lỏng nên bị sọc dọc đem tới CTY XX sửa thì được báo là hư VGA, thay hết 1,7tr, nhưng lúc mình check keo dán xung quanh VGA thì k có dấu hiệu thay.
    - ...

Đây là một vài ví dụ về chất lượng máy và chế độ chặt chém chi phí sửa chữa còn rất nhiều trường hợp khác nữa hehe

1.. Vào vấn đề chính Giá thành vs Cấu hình

Tại sao sv lại thường chon 1 con Dell Audi cấu hình i7,8Gb,1Tb, VGA 1Gb 1366 *768 thay vì chọn 1 con Dell Latitude cấu hình i5, 4gb, 320Gb, VGA 512Mb 1600* 900 trong khi giá thành 2 con bằng nhau
    - Thứ nhất do cấu hình cao tâm lý chung thì i7> i5, 8Gb > 4Gb , VGA 1Gb >> 512Mb blah blah,... thui lấy con i7 cho đã
    - Thứ hai do thằng nhân viên nó thuốc
    - Thứ ba ít thấy các cửa hàng lớn bán con latitude

Chắc cũng có nhiều bạn hiểu tại sao con latitude cấu hình thấp nhưng giá khá cao:
    - Con Audi nó sẽ bị cắt giảm nhiều thứ để tiết kiệm chi phí sản xuất nói chung nếu bung 2 con ra thì sẽ thấy con dell latitude với một bộ đồ lòng hầm hố còn con kia nhìn sơ sài lắm.
    - Chipset của con latitude thuộc level cao hơn support tốt hơn còn Audi sẽ xài dòng chipset bình dân
    - Độ phân dải màn hình của con latitude cao hơn -> mắc
    - Cụm tản
    Máy dòng Low nó sẽ vầy số cánh quạt ít hơn

Còn máy dòng High nó vầy, số cánh quạt mịn và nhiều hơn cụm tản nhình hầm hố hơn

- Chế độ bảo hành của latitude 36th (nó dám bh 36th thì linh kiện phải thuộc hàng tuyển... mình nghĩ là vậy)
    - ...

Lời khuyên hơi cá nhân mình một xíu:

Nếu các mình có tầm từ 13-> 18tr
    - Laptop để chuyên tâm học tập thì nên chon các dòng Thinkpad T420, T430, Dell Latitude, HP Elitebook dòng P
    - Laptop để game + học tập thì dòng ROG, SAGER với cấu hình i5 cũng dc

Có ít hơn 13tr thì cũng có thể mua mấy con trên nhưng với cấu hình k WC, màn 1366*768
    Nhiều hơn 18tr thì mấy em Workstations,...

Nói chung chung tiền nào thì của đó thui, với lại phải xác định rõ nhu cầu của mình là gì? nhớ tìm hiểu kĩ laptop mình định mua bằng cách xem review nó ở các trang nước ngoài chứ ở mình thì thằng nào xài con nào thì TÔN THỜ con đó.
    Ở trên mình lấy ví dụ điển hình làm đại diện thôi.

Phân loại laptop theo mình
    Dell Low: Vostro, Audi,...
    Dell High: Precision, Latitude, XPS,...
    ASUS Low: K series,...
    ASUS High: N series, ROG
    HP Low: Probook, Compaq, 430,...
    HP High: xxxxP series, xxxxW series,...
    Thinkpad Low: E series,...
    Thinkpad High: T, W, X,...
    ...

2.. Nhu cầu và cấu hình:
    Cá nhân mình dùng 1 con laptop chạy core2duo là đủ với các nhu cầu: code, giả lập, máy ảo, đồ họa,...

- Nhu cầu học tập + game (Dot A, PS, CF, COD, ... các game sát phần cứng) thì nên chú ý đến VGA của laptop nếu có điều kiện thì chọn mấy chú có mã GTX của nVidia, còn lại nếu xác định máy tính mình sẽ render, dựng phim, làm ảnh thì nên chú ý đến chất lượng màu sắc + độ phân dải của màn hình và lựa chọn VGA thì nên là Quadro hoặc Firepro

- Cache và số core của CPU cũng rất quan trọng Cache + Core càng cao thì xử lý đa nhiệm và dựng dc nhiều máy ảo, giả lập, render này nọ,...

Cuối cùng bài viết theo ý cá nhân mình và xin nhận mọi gạch đá từ bạn đọc ^^
    Last edited by 09520740; 27-02-2013, 20:04.

Rất cảm ơn về bài viết của anh nhưng... hic em lỡ mua lap mất rồi. Con của em mới tậu hồi cuối tháng 8 (chưa dc nửa năm) em rất hài lòng về khả năng "chịu đựng" của nó. Đã phá dưới mọi hình thức (lúc trước mua máy bàn tầm 10 chai mà về chơi chừng chưa đầy 1 tuần phải ôm máy đi sửa 2 lần) nhưng em nó hiện nay chưa có dấu hiệu của sự quá tải (lúc đi mua máy cũng ko rành về các câu hình lắm nên lựa chọn theo mắt nhìn thôi). 1 lời khuyên cho mọi người là nếu có ý định mua nên tham khảo kỹ về các dòng như ở trên a Bằng có liệt kê, đừng mua theo giá cả (nghĩ là 16tr tốt hơn 13tr là sai lầm, cũng còn tùy vì có nhiều máy mắc ở mẫu mã nữa),...
    Đặng Thị Kim Luyến
    kimluyen.ce@gmail.com
    (+84)169.790.1226
    University of Information Technology (UIT)

Comment

Originally posted by 12520799 View Post
      Rất cảm ơn về bài viết của anh nhưng... hic em lỡ mua lap mất rồi. Con của em mới tậu hồi cuối tháng 8 (chưa dc nửa năm) em rất hài lòng về khả năng "chịu đựng" của nó. Đã phá dưới mọi hình thức (lúc trước mua máy bàn tầm 10 chai mà về chơi chừng chưa đầy 1 tuần phải ôm máy đi sửa 2 lần) nhưng em nó hiện nay chưa có dấu hiệu của sự quá tải (lúc đi mua máy cũng ko rành về các câu hình lắm nên lựa chọn theo mắt nhìn thôi). 1 lời khuyên cho mọi người là nếu có ý định mua nên tham khảo kỹ về các dòng như ở trên a Bằng có liệt kê, đừng mua theo giá cả (nghĩ là 16tr tốt hơn 13tr là sai lầm, cũng còn tùy vì có nhiều máy mắc ở mẫu mã nữa),...
      Thì giờ em góp ý cho các bạn sắp mua, hehe

Comment

e laptop acer 4830 có 10tr tản nhiệt hầm hố như thế và cũng bh 24th
        Phú quý vinh hoa như ảo mộng
        Tiền tài danh vọng tựa phù du....

Comment

up lên cho các bạn K8 xem
          Cuộc sống vốn không công bằng - Hãy tập quen dần với điều đó!

Comment

Rất cảm ơn anh, bạn nào năm 1 có nhu cầu mua nhớ tham khảo kỹ nhá

Comment

h m chỉ có chừng 10tr trở xuống thôi . muốn mua một cái máy để ma học . nhờ ae kiếm cho m một con vừa túi tiền củng như địa điểm mua luôn . trong TP nha . tks mọi ngừoi

Comment

Vợ em Inspiron đó
                :salute:Đừng hỏi vì mình nghèo mà học giỏi:salute:
                :brick:Mà hãy hỏi tại sao tụi nó học dỡ mà vẫn giàu:brick:

Comment

"Nói chung chung tiền nào thì của đó thui, với lại phải xác định rõ nhu cầu của mình là gì? nhớ tìm hiểu kĩ laptop mình định mua bằng cách xem review nó ở các trang nước ngoài chứ ở mình thì thằng nào xài con nào thì TÔN THỜ con đó" mình thích câu nói này của bạn (y)

Comment

Thông tin về các dòng máy cho anh em tham khảo :sunglasses:

Dell:
                    +Phổ thông: Inspiron (giải trí) + Vostro 1xxx/Latitude E4xxx (làm việc)
                    +Trung Cấp: Vostro 3xxx + Latitude E5xxx
                    +Cao cấp: XPS (giải trí) + Latitude E6xxx (làm việc) + Adamo (siêu di động)
                    +Siêu cao cấp: Alienware (Gaming) + Precision (máy trạm) + Latitude ATG/XFR (quân sự)

HP:
                    +Phổ thông: Compaq,Pavilion G,Essential
                    +Trung cấp: Pavilion DV/Pavilion DM (giải trí) + ProBook (làm việc)
                    +Cao cấp: Envy (Part Premium Entertainment/Part Gaming) + EliteBook (professional business+workstation)

ASUS:
                    +Phổ thông: A, K, X, F
                    +Trung cấp: N (giải trí) + U (siêu di động) + P (Small Business)
                    +Cao cấp: G (Republic of gamers) + B (Business)
                    +Siêu cao cấp: Lamborghini series.

ACER:
                    +Phổ thông: eMachines, Aspire
                    +Trung cấp: Gateway, TravelMate, Aspire TimelineX, Extensa.
                    +Cao cấp: TravelMate TimelineX, Aspire Ethos, Ferrari.

Toshiba:
                    +Home user / Everyday laptop: Satellite C/L
                    +Business: Satellite Pro, Tecra, Portégé
                    +Gaming and Entertainment: 1/2 Satellite (Satellite M/A trước 2011 từ M645 và A665 trở về trước và Satellite P từ sau P7xx Series 2011 trở về sau), Qosmio
                    +Boutique: Satellite E
                    +Ultraportable: 1/2 Satellite (Satellite M), Portégé, Satellite S, Satellite U
                    +Maximum security: Tecra, Portégé
                    +Tablet: Portégé
                    +Touch Screen: 1/2 Satellite, 1/2 Satellite Pro, 1/2 Portégé
                    *Chú giải: 1/2 Satellite: có nghĩa là trong dòng Satellite này thì có thể customize một số model thành.

Sony (chỉ tính các dòng hiện giờ thôi,1 số dòng không còn sản xuất nữa):
                    +Phổ thông: VAIO E + VAIO Y.
                    +Trung cấp: VAIO C/VAIO T.
                    +Cao cấp: VAIO S/VAIO F.
                    +Siêu cao cấp: VAIO Z.

Lenovo:
                    +Phổ thông: B, G, IdeaPad.
                    +Trung cấp: ThinkPad Edge.
                    +Cao cấp: ThinkPad Classic (T/W/X)....

Comment

Bây giờ áp dụng thực tế đi. Nếu có nhu cầu học tập, xem phim, chơi game ít thôi, dùng những phần mềm nặng cũng không thường. Vậy anh em sẽ chọn laptop nào ? ( bền nhé ) giá tầm 15 triệu nhé :salute:

Comment

Originally posted by 11520403 View Post
                        Bây giờ áp dụng thực tế đi. Nếu có nhu cầu học tập, xem phim, chơi game ít thôi, dùng những phần mềm nặng cũng không thường. Vậy anh em sẽ chọn laptop nào ? ( bền nhé ) giá tầm 15 triệu nhé :salute:
                        Với như cầu của bạn như vậy thì http://*************.com/san-pham/Ma...tml#ad-image-0
                        rất tốt rồi. Mình đang sài dell r có mượn sài lap của mấy bữa bạn nữa.... mình thấy về mức bền thì hình như dell là bên nhất đó

Comment

Originally posted by 11520202 View Post
                          Với như cầu của bạn như vậy thì http://*************.com/san-pham/Ma...tml#ad-image-0
                          rất tốt rồi. Mình đang sài dell r có mượn sài lap của mấy bữa bạn nữa.... mình thấy về mức bền thì hình như dell là bên nhất đó
                          Laptop đó ok đó. Có lap nào ngon hơn nữa không bạn? mình muốn có nhiều sự lựa chọn để so sánh ^^

Comment

LHQC

Collapse
                          Working...
                          X