Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ Nhờ tư vấn ] Chọn Khoa học máy tính hay CN phần mềm ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [ Nhờ tư vấn ] Chọn Khoa học máy tính hay CN phần mềm ?

Các anh chị đi trước tư vấn dùm em với ạ.. chỉ còn vài ngày nữa là em phải đăng kí hồ sơ rồi nhưng giờ vẫn còn đang phân vân chưa biết chọn chuyên ngành nào nào.. Trước thì em thích Lập trình nhưng giờ nghĩ lại thì thấy thích Khoa học máy tính hơn..nhưng nghe mọi người nói học KHMT ra trường khó xin việc .. Em cũng chẳng biết thế nào nữa nên post lên đây nhờ anh/chị tư vấn dùm em.. nên đi theo Khoa học máy tính hay Phần mềm.. Học KHMT thì học những gì.. Việc làm sau này ...v..v nói chung là tất cả những gì liên quan đến đó ..

Cho em hỏi thêm ngành An Ninh Mạng của trường UIT là lúc đăng kí hồ sơ là đã đánh dấu chọn rồi hay thi xong có điểm rồi nhà trường mới bắt đầu chọn để học.. Cái này em vẫn chưa rõ lắm

Nhờ các anh chị giúp em nhiều... Em xin cảm ơn trước

Về vấn đề chọn ngành nào, hay cơ hội việc làm sau này ra sao, em nên đọc kĩ bài này, rất có ích http://forum.uit.edu.vn/threads/4915...-trong-DH-CNTT
    Còn lớp ANTT năm vừa rồi là sau khi thi vào có điểm rồi mới cho đăng kí rồi chọn, nhưng năm nay nó đã tách riêng rồi nên vấn đề này có là nên nhường lại cho các thầy giải đáp
    [CENTER]CHỮ KÍ LÀ CÁI GÌ ẤY NHỈ - TỚ CŨNG KO BIẾT NỮA CƠ ::sogood::

Comment

Originally posted by Ngoxfus.a3 View Post
      Các anh chị đi trước tư vấn dùm em với ạ.. chỉ còn vài ngày nữa là em phải đăng kí hồ sơ rồi nhưng giờ vẫn còn đang phân vân chưa biết chọn chuyên ngành nào nào.. Trước thì em thích Lập trình nhưng giờ nghĩ lại thì thấy thích Khoa học máy tính hơn..nhưng nghe mọi người nói học KHMT ra trường khó xin việc .. Em cũng chẳng biết thế nào nữa nên post lên đây nhờ anh/chị tư vấn dùm em.. nên đi theo Khoa học máy tính hay Phần mềm.. Học KHMT thì học những gì.. Việc làm sau này ...v..v nói chung là tất cả những gì liên quan đến đó ..

Cho em hỏi thêm ngành An Ninh Mạng của trường UIT là lúc đăng kí hồ sơ là đã đánh dấu chọn rồi hay thi xong có điểm rồi nhà trường mới bắt đầu chọn để học.. Cái này em vẫn chưa rõ lắm

Nếu bạn học bất kỳ ngành CNTT ở các trường trong ĐHQG-HCM thì khả năng thất nghiệp là rất thấp. SV ngành KHMT có lợi thế về lập trình, tư duy thuật toán tốt... do đó khả năng kiếm việc làm cũng không quá khó. Bên cạnh đó SV ngành KHMT còn được trao dồi khả năng nghiên cứu khoa học, khả năng này thích hợp với yêu cầu tự học-tự thích nghi của dân IT sau này.
      Chương trình học bạn có thể xem ở http://cs.uit.edu.vn
      Last edited by toannv; 01-03-2013, 22:05.

Comment

Lập trình thì khoa nào mà không lập trình hả bạn. KHMT lập trình còn nhìu ác nữa là đằng khác.

Comment

Dân KHMT đây, và xin xác nhận cái thông tin ở dòng bôi đỏ cho em biết là sai rồi nhé em, ngược lại thì đúng hơn, anh là 1 ví dụ
          Không có gì là không thể nếu chúng ta có lòng tin.
          http://gabrielbl.com

Comment

Originally posted by 12520167 View Post
            Lập trình thì khoa nào mà không lập trình hả bạn. KHMT lập trình còn nhìu ác nữa là đằng khác.
            Không phải em không thích lập trình anh à.. chẳng qua em không muốn cứ suốt đời code.. Học KHMT được nghiên cứu nhiều thứ hơn nên em thích nó..
            Sẵn anh cho em hỏi học lập trình là học ngôn ngữ nào vậy ?

Comment

Originally posted by 12520769 View Post
              Về vấn đề chọn ngành nào, hay cơ hội việc làm sau này ra sao, em nên đọc kĩ bài này, rất có ích http://forum.uit.edu.vn/threads/4915...-trong-DH-CNTT
              Còn lớp ANTT năm vừa rồi là sau khi thi vào có điểm rồi mới cho đăng kí rồi chọn, nhưng năm nay nó đã tách riêng rồi nên vấn đề này có là nên nhường lại cho các thầy giải đáp
              Em cảm ơn anh nhiều.. bài viết anh đưa rất có ích với em hiện giờ

Comment

Theo mình thì, bạn học ngành nào cũng được cả. Ngành nào cũng có lập trình, code, tư duy logic, tự học, ...
                Quan trọng là bạn thích về mảng nào mà thôi. Mình nói sơ qua hiểu biết của mình về 2 khoa CNPM va KHMT trong trường như sau:
                + Khoa học máy tính: Khi nhắc đến KHMT là nhắc đến nghiên cứu nhiều hơn. Học thuật toán, tư duy logic, trí tuệ nhân tạo + nghiên cứu khoa học -> lập trình
                + Công nghệ phần mềm: Lập trình ứng dụng, game, theo đuổi, áp dụng công nghệ trong lập trình -> Cần tư duy logic, code,... và tự học.

Công việc: có khi nó không khác nhau là mấy. Trừ khi, bạn đi nghiên cứu thì KHMT là số 1. Còn làm lập trình viên -> 2 khoa đều đảm nhiệm.
                Bạn không muốn làm coder suốt đời... Dân IT ai cũng muốn vậy thôi bạn. coder cả đời hay không là do bạn quyết định.
                Cơ hội việc làm: Như nhau... Cái chính là do bạn thôi. Mà theo mình thấy, dân IT ít ai mà thất nghiệp NẾU biết nỗ lực ngay từ ngày đầu tiên vào học.
                Last edited by 11520317; 04-03-2013, 13:00.
                Top Best Online - The Best Products Review Website

Comment

Có nghĩa là dân KHMT sau khi ra trường vẫn có thể code .. đi lập trình phần mềm giống như những sinh viên ở kĩ thuật phần mềm phải không anh ?

Comment

IT đồng nghĩa với code
                    Bạn học khoa nào ra thì đều phải biết code
                    Muốn làm được điều đó thì tinh thân tự học, học nhóm, phương pháp học tập là cực kỳ quan trọng
                    KHMT thiên về kiến thức nền tảng, các thuật toán, cách mà chương trình thực thi lệnh.....
                    Đương nhiên học KHMT ra thì bạn cũng biết code, biết lập trình, biết tư duy làm sao cho chương trình mình viết hiệu quả nhất.
                    Và cơ hội việc làm của các ngành là như nhau. Quan trọng là ở bản thân của bạn, chứ nói học khmt dễ thất nghiệp là 1 quan niệm sai lầm

Comment

Có nghĩa là dân KHMT sau khi ra trường vẫn có thể code .. đi lập trình phần mềm giống như những sinh viên ở kĩ thuật phần mềm phải không anh ?
                      Tất nhiên, code mạnh ấy chứ.
                      Học ngành nào chả vậy em, mỗi nghành có lợi thế riêng.
                      P.s: Nếu em muốn học lên cao nữa thì tốt nhất nên chọn KHMT.
                      Lê Hà Nam - 097 5454 248

Comment

chọn phần mềm đi em, khuyên thật lòng

Comment

học KHMT thà học Kỹ thuật máy tính còn ngon :haha:hơn

Comment

Originally posted by nguyenthang View Post
                            Ngành nào cũng vậy, nếu không thực sự có thực lực thì ra trường cũng sẽ thất nghiệp
                            p.s: theo thông tin lề thì có một số KHMT02 ra thất nghiệp nhưng thu nhập > 10tr/tháng, công việc nhàn hạ làm tại nhà theo dạng freelancer

Comment

Originally posted by nguyenthang View Post
                              Học ngành nào mà ko có phương pháp học đúng đắn, ko có tinh thần tự học, ko có đam mê thì cũng như nhau thôi
                              Kết quả là: Ko học được gì, ra trường thất nghiệp.

Comment

LHQC

Collapse
                              Working...
                              X