Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Hỏi Đáp]CPU còn led màu đỏ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Hỏi Đáp]CPU còn led màu đỏ

Tình hình là em mới tháo case để vệ sinh máy, nhưng lúc chạy thì máy thông báo như sau
    CMOS checksum bad (em google thì khuyên là thay pin main), lúc này đèn LED trong case chỉ hiện màu đỏ (bình thường là có led xanh):cry:

Vậy phải làm sao ạ ?
    Cảm ơn tất cả :stick:

lỗi này hồi trước cũg gặp mà lâu lắm rùi nên không nhớ phải lỗi hết pin cmos không, nhưng hiện ra dòng đó + bắt bấm f1 để chạy tiếp thì là lỗi hết pin cmos. Nhưng nếu tự nhiên bị sau khi vệ sinh thì có thể gắn pin cmos chưa kỹ, hoặc ra mua cục pin mới (chưa đến 10k)

Comment

Originally posted by 12520207 View Post
      Tình hình là em mới tháo case để vệ sinh máy, nhưng lúc chạy thì máy thông báo như sau
      CMOS checksum bad (em google thì khuyên là thay pin main), lúc này đèn LED trong case chỉ hiện màu đỏ (bình thường là có led xanh):cry:

Vậy phải làm sao ạ ?
      Cảm ơn tất cả :stick:
      Mình vừa bị lỗi này các đây 2 tuần . Bây giờ thì hết rồi.

Máy của mình cũng bị lúc vệ sinh máy. Mình gỡ cả main ra lau chùi sau đó cắm dây lại nhưng cắm sai dây front panel( cái bảng điều kiển phỉa trước case). Nó chỉ hiện có mỗi đèn led đỏ của hdd mà không có power led. Bạn thử kiểm tra cắm dây đúng chưa( tỉ lệ sai là >80%)

Sau khi cắm lại theo đúng sơ đồ thì nó bị lỗi CMOS:
      CMOS bab checksum
      CMOS Time not set
      Nhưng vẫn vào win được . nhưng thơi gian thì nó không lưu lại và có lúc máy bị treo .

1. Bạn thử theo bin ra ( rút luôn dây nguồn nhé) 1, 2 phút sau khoan cho bin vào mà cứ thế mở máy lên sau đó shut down.
      2. Rồi rút dây ra cho bin vào case. Mở máy lên vào Bios setup . Chon Bios defaul, chỉnh lại thơi gian trong đó. Rồi khởi động xem còn bị không. Nếu còn bị thì bạn cứ làm lại như bước 2. nhưng lần này trước mở máy thì hãy gỡ cây ram ra chùi chân nó đi.

Thử xem có được không nhé , nếu không được thì nên đem ra tiệm cho người ta xem.:shy:

Comment

LHQC

Collapse
      Working...
      X