Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Suy Nghĩ] 5% người này sẽ tiếp tục làm thay đổi thế giới?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Tâm sự] [Suy Nghĩ] 5% người này sẽ tiếp tục làm thay đổi thế giới?

Mình đọc bài này đã lâu, đắn đo mãi đến giờ mới post lên đây để chờ gạch
    Lời tòa soạn: VietNamNet nhận được một bức thư lạ của sinh viên ở TP.HCM. Nhưng hiếm hơn cả lại là bức thư trả lời của một người làm giáo dục, tiến sĩ Nguyễn Thị Từ Huy (nhân vật trong bài viết "Những bộ óc tuyệt nhất đang dùng vào việc nhỏ"). Nỗi niềm của người sinh viên trong bức thư này có lẽ không phải chuyện cá biệt, nhưng niềm hy vọng của người thầy còn đáng để mỗi chúng ta suy ngẫm nhiều hơn. Dưới đây VietNamNet giới thiệu bức "thư gửi sinh viên" này.

Những bộ óc tuyệt nhất đang dùng vào việc nhỏ
    5 năm nữa chúng ta sống bằng gì đây, các em?
    Người lớn đang kéo lùi trẻ con về giá trị cũ

TP.HCM ngày 7/12/2011.

Chào bạn!

Tôi đọc đi đọc lại nhiều lần lá thư dưới đây của bạn.
    Em chào cô

Em suy nghĩ nhiều về chuyện có mạo muội và đường đột quá không khi viết thư cho cô như thế này.

Sau buổi học đầu tiên trong chương trình cao học, mọi người trong lớp có một buổi họp nhỏ về việc đóng góp tiền mua quà cho thầy cô sau mỗi môn học và quà cho giáo vụ. Một số anh chị tương đối lớn tuổi đang bàn luận khá sôi nổi về việc đóng góp bao nhiêu, chị lớp trưởng đề nghị "giá sàn" là 50.000/môn học.

Một bạn bằng tuổi em đứng lên có ý kiến phản đối về việc đó.

Không khí trở nên rất căng thẳng. Nhiều anh chị đứng lên giải thích cho chúng em về cái "lệ" đằng sau cái luật, về việc chúng em chưa đi làm nên chưa hiểu chuyện, còn ngây thơ nên chưa quen đó thôi, rằng đồng tiền đi trước là đồng tiền khôn...Chị lớp trưởng liên tục nói "đây là một vấn đề rất nhạy cảm...".

Cô ơi, vấn đề không phải là bao nhiêu tiền, vì tụi em đã ra trường mà không phải đi làm ngay để kiếm tiền, có thể học bao nhiêu và bao lâu tùy thích. Nhưng em không tin rằng một vấn đề nhạy cảm lại có thể được mọi người bàn luận dễ dàng và sôi nổi như thế. Sự gian trá, giả dối thật đáng sợ, nhưng còn đáng sợ hơn là khi tất cả mọi người đều coi sự gian trá, giả dối ấy là bình thường.

Cô ơi, không phải chưa đi làm có nghĩa là em chưa hiểu tất cả những chuyện này.

Chúng em không phải là mọt sách ngây thơ chỉ biết đến tháp ngà khoa học của mình.

Nhưng em đã hi vọng và tin tưởng rất nhiều, vào sự trong sạch và nề nếp ở nơi này, nơi mà kiến thức là quyền lực duy nhất. Vậy mà, ngay ở đây, những lí do như: bận đi làm, đã có gia đình... đang được viện dẫn và những giờ học tập, nghiên cứu thật sự đang bị đánh đổi bằng việc tạo ra những mối quan hệ tốt với giảng viên nhằm xin xỏ, chạy chọt.

Trước đây, ba em học ngành Y. Ba em bỏ học năm thứ 3 vì nhiều lí do. Ba luôn nói với em, giá ngày đó có ai đó nói cho ba biết rằng nhất định sẽ có sự thay đổi, rằng xã hội sẽ trả công xứng đáng với năng lực và nhân phẩm của mình.

Ba nói, dù có những lúc sự dối trá, chạy chọt đầy rẫy, nhưng con luôn phải tin rằng nhất định sẽ có sự thay đổi. Phải có niềm tin vào lẽ phải và sự thật. Những người sống trung thực và dũng cảm dù chỉ chiếm 5% , nhưng chính họ - chính 5% đó đã, và sẽ tiếp tục làm thay đổi thế giới.

Em sợ nhất là trở thành một người ngu dốt, vì ngu dốt sẽ dẫn đến yếu hèn. Em không muốn làm một con người sống đớn hèn và chạy chọt. Em đã tin tưởng và sống như những gì ba em khuyên.

Nhưng cô ơi, thỉnh thoảng em thấy thật yếu đuối và cô đơn. Như lúc này đây, trong một thời buổi mà sống lương thiện thôi đã khó biết bao rồi, huống hồ sống và trở thành một trí thức chân chính.

Nhưng mà nhất định sẽ có sự thay đổi, phải không cô?

Sinh viên cũ của cô
    Đọc thư của bạn, buồn vui lẫn lộn. Buồn thì rõ rồi. Nghe những chuyện đó sao mà không buồn được. Nhưng vui, vì bạn tin vào sự thay đổi. Bạn chỉ chia sẻ, chứ không cần lời khuyên của tôi, có nghĩa là bạn tự biết phải làm gì. Bạn biết rằng bạn thuộc vào số 5% những người trung thực và dũng cảm, và bạn biết phải hành động như thế nào để có sự thay đổi. Cho dù bạn tự thấy mình yếu đuối. Nhưng chính là vì bạn cảm nhận được sự yếu đuối và cô đơn mà bạn có thể trở nên mạnh mẽ.

Mong bạn, mong các bạn đủ mạnh để bảo vệ và phát triển phần tốt đẹp, phần thiên lương trong con người các bạn. Mong các bạn đủ mạnh để làm lan tỏa phần tốt đẹp ấy ra cộng đồng chung của chúng ta. Nếu không như vậy thì xã hội này sẽ vẫn vận hành theo nguyên tắc của cái xấu, cái tồi tệ, cái vô đạo đức; từ đó mà tiến tới chỗ cái ác, cái dã man, tiến tới thú tính, không còn bao xa.

Mong các bạn đủ mạnh để có những lựa chọn đúng, những lựa chọn thể hiện phẩm chất người của các bạn. Các bạn là tương lai của đất nước này. Nếu như từ bây giờ, ngay ở ngưỡng cửa cuộc đời, các bạn đã không đủ mạnh để có những lựa chọn giúp các bạn xác định nhân tính, nhân phẩm của mình, thì cái xã hội mà nay mai các bạn sẽ góp phần xây dựng sẽ là một xã hội như thế nào?

Tôi không thể khẳng định điều gì, nhưng bằng những trải nghiệm cá nhân, tôi tin rằng, đa số những đồng nghiệp cũ của tôi, những người mà tôi từng cộng tác trong công việc giảng dạy, sẽ ủng hộ và đánh giá cao những lựa chọn đúng đắn, những lựa chọn giúp các bạn chứng tỏ phẩm giá của mình.

Tôi biết nhiều người trong số họ cũng đau khổ như bạn trước những biểu hiện của sự suy đồi đạo đức ngày hôm nay.

Tôi hy vọng rằng họ sẽ bảo vệ các bạn, như là bảo vệ phần tốt đẹp trong con người họ.

Chỉ bằng cách đó, chúng ta mới có thể lấy lại được sức mạnh đang dần dần kiệt quệ của dân tộc này.

Chúng ta đang mất rất nhiều thứ: tài nguyên, khoáng sản, biên giới, biển đảo…; mất các nguồn lực trí tuệ; nền kinh tế của chúng ta đang hồi nguy khốn chưa biết bao giờ mới có thể phục hồi.

Nhưng chừng nào chúng ta còn chưa đánh mất con người, tức là chưa mất hết ý thức về cái đúng, cái tốt, về công lý, về các giá trị nhân văn, chừng nào chúng ta vẫn còn 5% những người can đảm và trung thực, như bạn nói (trên thực tế, tôi tin, những người đó nhiều hơn 5%), chừng đó chúng ta vẫn còn hy vọng. Ba bạn đã truyền cho bạn một điều hết sức tốt đẹp: bạn sinh ra là để làm thay đổi thế giới, để khiến thế giới này tốt đẹp hơn.

Bạn đừng quên rằng bạn là niềm hy vọng của tôi, của chúng tôi. Bạn hãy lựa chọn và hành động để giữ cho chúng tôi niềm hy vọng vào tương lai của xứ sở này, cũng là tương lai của chính bạn!

Thân mến!

Nguyễn Thị Từ Huy
    Be different and always different
    http://archlinuxvn.org/
    http://theslinux.org
    http://lab.infosec.xyz

Dẫu biết vậy nhưng sự thật trước mắt vẫn ko ngừng làm chúng ta đau khổ. Chỉ có thể giữ hi vọng mà bước tiếp :| Cũng may ở 1 trường kỹ thuật như trường mình những chuyện suy đồi đạo đức như vậy ít xảy ra
    Waiting for the day my nickname get painted black and underlined ...!

Comment

Originally posted by 08520099 View Post
      Dẫu biết vậy nhưng sự thật trước mắt vẫn ko ngừng làm chúng ta đau khổ. Chỉ có thể giữ hi vọng mà bước tiếp :| Cũng may ở 1 trường kỹ thuật như trường mình những chuyện suy đồi đạo đức như vậy ít xảy ra
      ít xảy ra có nghĩa là cũng có hả anh?

Comment

Tiêu cực ở đâu cũng có, chỉ chờ đến lúc bị phanh phui ra thôi. UIT mình vẫn còn non trẻ, khó khăn nhiều thứ vì vậy mình tin rằng tất cả các thầy cô đều thấy rõ và đang rất nỗ lực nhầm đưa UIT lên tầm cao mới, phần còn lại đó là sự nỗ lực của sinh viên tụi mình thôi.
        --Contact me--
        + Gmail: dthoang92@gmail.com
        + Skype: hoang.doan212
        Life is a Series of Choices. Life is a Series of Experiences

Comment

Mình tin là trường mình , cho đến thời điểm hiện tại, thì rất tốt về điểm này. Thầy cô các khoa đều rất nhiệt tình trong giảng dạy và hỗ trợ SV. Đây là điều tốt cần được phát huy và khen thưởng....
          Doan Duy
          Computer Engineering Department - University of Information Technology
          Email: duy.doan@icdrec.edu.vn or duyd020990@gmail.com

Comment

Trường mình thì chưa nghe nói có tiêu cực như thế xảy ra.

Tuy nhiên, khi chúng ta ra ngoài xã hội thì tiêu cực như thế đã trở thành một điều hiển nhiên.

Quan trọng là: một người thẳng lưng trong thế giới của những thằng gù, thì người thẳng lưng lại là kẻ bất bình thường.

=> Bạn sẽ gù lưng xuống cho giống họ, hay bạn vẫn ưỡn ngực, thẳng lưng, hiên ngang mà sống.

Vấn đề thực tế: khi chúng ta, vô tình hay cố ý, vi phạm luật giao thông, mức hình phạt khoảng 500, và thực tế chỉ cần chi 200 là có thể qua, không cần biên lai, biên bản phiền phức, thì chúng ta sẽ làm theo cách nào. (VD minh họa thôi, con số thực tế sẽ khác )

=> Tiêu cực không tự nó sinh ra, mà do chính chúng ta tạo ra.
            Ta đã trở lại . :choler:

Comment

Nhưng chừng nào chúng ta còn chưa đánh mất con người, tức là chưa mất hết ý thức về cái đúng, cái tốt, về công lý, về các giá trị nhân văn, chừng nào chúng ta vẫn còn 5% những người can đảm và trung thực, như bạn nói (trên thực tế, tôi tin, những người đó nhiều hơn 5%), chừng đó chúng ta vẫn còn hy vọng. Ba bạn đã truyền cho bạn một điều hết sức tốt đẹp: bạn sinh ra là để làm thay đổi thế giới, để khiến thế giới này tốt đẹp hơn.
              nếu 5% này có thể nhìn thấy nhau, có thể nắm tay nhau để hành động thì may ra có thể cứu vãn được tình hình... chứ nếu mỗi người trong số họ bị bỏ rơi lạc lõng trong một cái lớp, một phòng ban tiêu cực như thế... thì họ chỉ có hai lựa chọn hoặc là ra đi hoặc là chấp nhận thỏa hiêp với tiêu cực... Nhưng mà tốt nhất là cứ nên hi vọng
              Một khẩu súng giữ hai trời Nam Bắc,
              Một dấu chân in màu đất hai miền.

------------------------------------------------------

Comment

đây không còn là chuyện tiêu cực hay không mà là bệnh vô cảm rồi, khi chúng ta chấp nhận những hiện tượng kia là hiển nhiên thì đồng thời chúng ta cũng vô cảm dần và dần dần sẽ tiến tới sống chết mặc bay
                Be different and always different
                http://archlinuxvn.org/
                http://theslinux.org
                http://lab.infosec.xyz

Comment

LHQC

Collapse
                Working...
                X