Announcement

Collapse
No announcement yet.

Help Thực hành hệ điều hành

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Help Thực hành hệ điều hành

Có bác nào rành về mấy bài lap môn hệ điều hành thì giúp em với ạ
    E đang TH bài lap3 mà trong phần hướng dẫn k hiểu gì hết
    Nghiên cứu mãi cũng không ra gì
    Không ngừng vươn xa
    [B]

Phải công nhận thực hành môn này khá là khó nên khi thực hành bạn nên nhờ giáo viên hướng dẫn giải thích, đây là quyền lợi của bạn. Chứ từ hồi đó đến giờ chưa có ai tự tin để hướng dẫn làm các bài thực hành này trên forum.
    Tôi không hối tiếc những gì mình đã làm. Tôi chỉ hối tiếc những gì đã không làm khi có cơ hội!

Comment

Hỏi thầy thầy bảo em đã đọc kĩ hướng dẫn chưa?
      Đọc mà hiểu thì hỏi ông làm gì rồi thầy ngồi chơi sv thì lên mạng coppy past vô chẳng hiểu chút gì tháy thực hành môn này là phí nhất
      Phú quý vinh hoa như ảo mộng
      Tiền tài danh vọng tựa phù du....

Comment

Thế rốt cuộc yêu cầu bài thực hành như thế nào vậy. Cứ ấp a lửng chửng thế. :choler:
        Thân Lãng Tử Phiêu Du Theo Ngàn Gió,
        Chốn Phiêu Hồng Buông Kiếm Tựa Hồng Nhan

Đời Đạo Gian

Comment

t thì mới xong lab1 hà, tuần sau mới tới lab2 :funny:
          Trái tim này không cần ai thương hại
          Đôi chân này thừa sức tự đứng lên

Comment

đưa câu hỏi phải có đề bài chứ em. chứ nói vậy ai giúp được

Comment

Thật ra nếu học tìm hiểu sâu đúng bản chất thì môn này rất hay và thực tế.
              Có thể em chưa hỏi GV đúng vấn đề cần hỏi, nếu chịu khó tìm hiểu trước khi thực hành + trao đổi với nhau thì môn này sẽ ko khó và rất bổ ích.
              When we are young, work to learn, NOT to earn.
              E: ninhho At outlook dot com
              M: +8490 3000 670

Comment

mình mới tới Lab 2 vừa xong

Comment

Originally posted by 12520387 View Post
                  Có bác nào rành về mấy bài lap môn hệ điều hành thì giúp em với ạ
                  E đang TH bài lap3 mà trong phần hướng dẫn k hiểu gì hết
                  Nghiên cứu mãi cũng không ra gì
                  Mình cũng đang học lại môn này, cũng đang làm đến phần thực hành 3.
                  cái yêu cầu 1 của bài này là như sau:
                  Bạn tạo 1 cái project C, sau đó coppy code trong file thực hành ra (khi copy code từ trong file pdf ra sẽ 1 vài lỗi về các dấu khoảng trắng) hoặc cách khác là bạn có thể dùng "Add Exsting Items" là trỏ đến file process.c trong thư mục của bài OSLab2. Sau đó, bạn chạy build trước thử xem chương trình có bị lỗi gì không.
                  Sau đó, bạn đặt dấu breakpoint tại mỗi câu lệnh CreateProcess(), GetProcessId(), TerminateProcess(), CloseHandle()...., nói chung là những câu lệnh nào có liên quan đến process thì đều đặt breakpoint lên đó.
                  Sau đó bạn mở chương trình Process Explorer giống trong bài thực hành 1 hoặc TaskManager cũng được, tiếp theo là bạn chạy debug chương trình, khi chương trình dừng lại tại mỗi điểm debug, bạn quan sát Process của chương trình đó nó chạy như thế nào (tiến trình cha, con, process terminate()). Chụp lại màn hình các thông số: ProcessId, ProcessStatus trước và sau khi chương trình thực hiện các câu lệnh tại mỗi vị trí breakpoint. và ghi lại các thông số ProcessId, Process Status, Chỉ số độ ưu tiên (Priority)

Đó là sơ lược về yêu cầu 1 của bài thực hành 3.
                  Bạn coi có gì thắc mắc nha...

Comment

Originally posted by 10520282 View Post
                    Mình cũng đang học lại môn này, cũng đang làm đến phần thực hành 3.
                    cái yêu cầu 1 của bài này là như sau:
                    Bạn tạo 1 cái project C, sau đó coppy code trong file thực hành ra (khi copy code từ trong file pdf ra sẽ 1 vài lỗi về các dấu khoảng trắng) hoặc cách khác là bạn có thể dùng "Add Exsting Items" là trỏ đến file process.c trong thư mục của bài OSLab2. Sau đó, bạn chạy build trước thử xem chương trình có bị lỗi gì không.
                    Sau đó, bạn đặt dấu breakpoint tại mỗi câu lệnh CreateProcess(), GetProcessId(), TerminateProcess(), CloseHandle()...., nói chung là những câu lệnh nào có liên quan đến process thì đều đặt breakpoint lên đó.
                    Sau đó bạn mở chương trình Process Explorer giống trong bài thực hành 1 hoặc TaskManager cũng được, tiếp theo là bạn chạy debug chương trình, khi chương trình dừng lại tại mỗi điểm debug, bạn quan sát Process của chương trình đó nó chạy như thế nào (tiến trình cha, con, process terminate()). Chụp lại màn hình các thông số: ProcessId, ProcessStatus trước và sau khi chương trình thực hiện các câu lệnh tại mỗi vị trí breakpoint. và ghi lại các thông số ProcessId, Process Status, Chỉ số độ ưu tiên (Priority)

Đó là sơ lược về yêu cầu 1 của bài thực hành 3.
                    Bạn coi có gì thắc mắc nha...
                    Sao em làm theo cả 2 cách anh hướng dẫn vẫn báo lỗi. Không chạy được thì sao mà làm báo cáo đây. Anh có thể hướng dẫn cách sửa lỗi được không?

Comment

Originally posted by 12520222 View Post
                      Sao em làm theo cả 2 cách anh hướng dẫn vẫn báo lỗi. Không chạy được thì sao mà làm báo cáo đây. Anh có thể hướng dẫn cách sửa lỗi được không?
                      [ATTACH=CONFIG]12112[/ATTACH]
                      Bạn sửa path thành TEXT("copy đường dẫn của notepad vô đây") , getch() trên visual thì đổi thành _getch() (và xem có khai báo #include<conio.h> chưa) sẽ hết lỗi. Có gì thì bạn lên MSDN sẽ có mẫu.
                      Code for food.

Comment

Originally posted by 12520222 View Post
                        [ATTACH=CONFIG]12112[/ATTACH]
                        cái này là do thiết lập chế độ complie code mặc định bạn đang là của C++, để chuyển sang chế độ complie code của C, bạn click chuột vào cái Properties của Project -> chọn đến tab C/C++, mục General, bạn chọn cái "Debug Imformation Format" -> chọn là "C7 compatible (/Z7)". Rồi tiếp qua tab Advance -> mục complie as -> chọn là "Compile as C Code (/TC)"
                        2 cái cấu hình trên hình như trong phần đầu của bài OSLab2 có đó bạn.

Comment

LHQC

Collapse
                        Working...
                        X