Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Hỏi]: Hệ điều hành nhúng ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Hỏi]: Hệ điều hành nhúng ?

Mọi người cho mình hỏi Hệ điều hành nhúng là gì? Ai có tài liệu nói về hệ điều hành nhúng không, cho mình xin với. Cảm ơn mọi người!!

Originally posted by hah3t View Post
    Mọi người cho mình hỏi Hệ điều hành nhúng là gì? Ai có tài liệu nói về hệ điều hành nhúng không, cho mình xin với. Cảm ơn mọi người!!
    Hệ điều hành nhúng (embbed os) là một phần mềm có vai trò tương tự như hệ điều hành trên PC (nhưng đơn giản hơn nhiều) hoạt động trên các hệ thống nhúng.

Bạn có thể tham khảo định nghĩa chi tiết của HĐH nhúng ở đây : http://en.wikipedia.org/wiki/Embedded_operating_system

Vì bạn ko login bằng acc sinh viên nên mình ko biết bạn học năm mấy, khoa gì [tụi KTMT năm 3 trở mà hỏi câu này thì méc các thầy đì cho chết luôn ) ]. Để tìm hiểu cặn kẽ về HĐH nhúng thì bạn phải ngâm cứu theo cái luống sau đây :

-- Operating system ( --> cuốn Operating system concept khá chuẩn)
    -- Embbed System
    -- Tìm hiểu về 1 hệ điều hành nhúng nào đó (ucLinux chẳng bạn)

Còn nếu bạn muốn học để sử dụng thì chỉ cần coi sơ sơ 2 thằng trên rồi lên mạng kiếm mấy cái tut hướng dẫn mà làm cho lẹ ... Từ từ rồi ngộ ra chân lý sau
    Một khẩu súng giữ hai trời Nam Bắc,
    Một dấu chân in màu đất hai miền.

------------------------------------------------------

Comment

Originally posted by phucdull
      Hệ điều hành nhúng (Embeded system) phát triển ở VN khá lâu, sinh viên ngành ĐTVT rất phù hợp với ngành này do có kiến thức cả về phần cứng và phần mềm.

Bạn có thể tham khảo cuốn Vi điều khiển AVR của TS Ngô Diên Tập để tìm hiểu thêm.
      Bạn nên xem Computer Engineering là gì?
      Tôi không hối tiếc những gì mình đã làm. Tôi chỉ hối tiếc những gì đã không làm khi có cơ hội!

Comment

LHQC

Collapse
      Working...
      X