Announcement

Collapse
No announcement yet.

cho em hỏi một chút về nghành học

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• cho em hỏi một chút về nghành học

mấy anh chị cho em hỏi là nếu em muốn học về đồ họa máy tính và thiết kế web thì em nên chọn ngành nào ở trường mình ạ

Các bạn nên phân biệt giữa "thiết kế web" và "lập trình web". Thiết kế web chỉ dừng lại ở mức dùng Photoshop (hay các công cụ thiết kế mỹ thuật khác) để vẽ ra trang web, còn lập trình web là xây dựng nên trang web từ bản thiết kế.

Lập trình web thì bất kỳ ngành nào trong trường đều có thể làm được. Khi đã được trang bị kiến thức nền tảng và tư duy lập trình sinh viên có thể chuyển từ lập trình ứng dụng sang lập trình web và ngược lại hoàn toàn dễ dàng.

Tương tự như thế chúng ta có sự phân biệt giữa "đồ họa máy tính" và "thiết kế đồ họa". Chuyên ngành đồ họa máy tính của khoa Khoa học máy tính nghiên cứu về cách máy tính biểu diễn, xử lý, hiển thị, lưu trữ và thao tác với các đối tượng đồ họa. Còn việc làm sao thiết kế các đối tượng đồ họa đó cho đẹp thì nhà trường không đào tạo.

Tóm lại nếu em yêu thích máy tính thì UIT là lựa chọn tốt còn nếu em yêu thích công việc thiết kế vẽ vời thì tốt hơn em nên chọn những trường có đạo tạo ngành mỹ thuật sẽ phù hơp hơn.

Comment

LHQC

Collapse
    Working...
    X