Announcement

Collapse
No announcement yet.

Giúp mình cách tìm sum của biểu thức

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [office] Giúp mình cách tìm sum của biểu thức

Mình đang lập một file excel để thông kê dữ liệu. Nhưng đang bí chổ này, nếu ai biết chỉ giúp mình, cám ơn nhiều.
    Bình thường mình dùm hàm sum mình có kể kéo 1 dãy giá trị ví dụ như =sum(B6:K6), Nhưng giờ mình muốn tính sum không phải của B6 tới K6 nữa, mà mính muốn tính (B6*B4)/B5 cho tới (K6*K4)/K5. Mình không có học excel, nên cũng không rành vụ này lắm. Mình không muốn có thêm ô trung gian để tỉnh biểu thức, rồi lấy sum lại. Các bạn xem file đính kèm sẽ rõ hơn.
    Cám ơn rất nhiều.
    Screenshot 2014-07-20 12.36.33.png
    Trần Trung Ngôn UIT-CE 08520257
    My Blog

em chưa hiểu ý anh lắm

Comment

Ví dụ đơn giản hơn như thế này, ta muốn tính tổng các ô từ A1 đến A100 thì ta gõ =sum(A1:A100). Giờ ta tính tổng tích ô A1*B1, A2B2,... cho tới ô A100*B100 thì ta phải làm sao? Nếu gõ bằng tay hết 100 cái thì rất lâu.
      Trần Trung Ngôn UIT-CE 08520257
      My Blog

Comment

Anh làm như thế này:

Tại ô tổng dùng =SUM(B6:K6*B4:K4/B5:K5), sau đó kết thúc bằng Ctrl + Shift + Enter (KHÔNG dùng Enter), sẽ nhận được kết quả như ý muốn.
        Yêu cầu này giống như tính tích vô hướng mở rộng cho nhiều vector cùng chiều vậy.

Còn cái ví dụ có thể làm đơn giản hơn bằng hàm SUMPRODUCT(A1:A100, B1:B100).

Do y/c ban đầu của anh có phép chia nên không dùng SUMPRODUCT thuần được.

P/S: Dữ liệu mẫu của anh có giá trị 0 trong phép chia nên sẽ lỗi DIV/0 á!
        Last edited by 11520046; 22-07-2014, 03:12.

Comment

LHQC

Collapse
        Working...
        X