Announcement

Collapse
No announcement yet.

Tuyển sinh 2012_ Nữ CNTT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Tuyển sinh 2012_ Nữ CNTT

1/. E là Nữ, e có nguyện vọng vào trường UIT, e muốn hỏi là, hiện trường có nhiều nữ học không ạ, là nữ thì có thích hợp với ngành CNTT ko, e rất thích ngành này, và muốn trở thành 1 sv giỏi, vậy là nữ thì có gì khó khăn hơn khi học CNTT so với các bạn nam ko ạ!

2/. Năm nay môn toán nhân hệ số 2, e muốn hỏi, điểm này để xét vào từng ngành hay là tính với điểm chuẩn luôn ạ??

3/. Năm nhất có phải vào học 3 học kỳ rồi mới chia theo ngành học hay là năm nhất sẽ theo chuyên ngành mình chọn luôn ạ??

4/. NV e là hoc CNPM, e muốn hỏi dự kiến điểm chuẩn của trường năm nay cao hay thấp hơn so với năm trước??

5/. Trường có tuyển NV2 ko ạ???

6/. Các chị nào hiện đang là SV trường UIT có thể cho e YM để e học hỏi thêm đc ko ạ??

Chân thành cảm ơn!
    Last edited by titi12a1; 08-03-2012, 11:16.

Originally posted by titi12a1 View Post
    1/. E là Nữ, e có nguyện vọng vào trường UIT, e muốn hỏi là, hiện trường có nhiều nữ học không ạ, là nữ thì có thích hợp với ngành CNTT ko, e rất thích ngành này, và muốn trở thành 1 sv giỏi, vậy là nữ thì có gì khó khăn hơn khi học CNTT so với các bạn nam ko ạ!

2/. Năm nay môn toán nhân hệ số 2, e muốn hỏi, điểm này để xét vào từng ngành hay là tính với điểm chuẩn luôn ạ??

3/. Năm nhất có phải vào học 3 học kỳ rồi mới chia theo ngành học hay là năm nhất sẽ theo chuyên ngành mình chọn luôn ạ??

4/. NV e là hoc CNPM, e muốn hỏi dự kiến điểm chuẩn của trường năm nay cao hay thấp hơn so với năm trước??

6/. Các chị nào hiện đang là SV trường UII có thể cho e YM để e học hỏi thêm đc ko ạ??

Chân thành cảm ơn!
    Hi em,
    Anh xin trả lời những câu hỏi của em như sau:
    1. Trường mình tỉ lệ nữ khá là thấp, mỗi khóa của mỗi khoa chỉ khoảng trên dưới 10 bạn nữ. Nếu em học ngành hệ thống thông tin thì sẽ có nhiều nữ nhất. Nếu em thật sự thíchCNTT thì em cứ thi vô. Có thể ban đầu em sẽ thầy ngại khi trong lớp có nhiều nam quá. Nhưng về sau em sẽ quen thôi. Theo anh là vậy, anh cũng không biết rõ ntn. Vì anh là nam mà.
    2. Anh là SV năm 4 rồi. Nên chuyện này anh không được rõ lắm.
    3. Những năm trước đây, và cho tới khóa mới vô trường nằm rồi, thì khi mới vào trường, 2 năm đầu sẽ học đại cương. 5 khoa đều học như nhau. Sang năm 3 mới bắt đầu học chuyên ngành. Nhưng 2 năm đầu khá quan trọng, nó chuẩn bị kiến thức cơ bản để sau này em học những môn chuyên ngành tốt hơn.

6. Viết tắt của trường mình là UIT chứ không phải là UII đâu em. Anh không phải là nữ nên câu này để dành cho bạn nữ trả lời em.
    Chúc em có sự lựa chọn tốt.
    Last edited by truonganpn; 08-03-2012, 13:31. Reason: Sai lệch
    Trần Trung Ngôn UIT-CE 08520257
    My Blog

Comment

Originally posted by 08520257 View Post
      Hi em,
      Anh xin trả lời những câu hỏi của em như sau:
      1. Trường mình tỉ lệ nữ khá là thấp, mỗi khóa của mỗi khoa chỉ khoảng trên dưới 10 bạn nữ. Nếu em học ngành hệ thống thông tin thì sẽ có nhiều nữ nhất. Nếu em thật sự thíchCNTT thì em cứ thi vô. Có thể ban đầu em sẽ thầy ngại khi trong lớp có nhiều nam quá. Nhưng về sau em sẽ quen thôi. Theo anh là vậy, anh cũng không biết rõ ntn. Vì anh là nam mà.
      2. Anh là SV năm 4 rồi. Nên chuyện này anh không được rõ lắm.
      3. Những năm trước đây, và cho tới khóa mới vô trường nằm rồi, thì khi mới vào trường, 2 năm đầu sẽ học đại cương. 5 khoa đều học như nhau. Sang năm 3 mới bắt đầu học chuyên ngành. Nhưng 2 năm đầu khá quan trọng, nó chuẩn bị kiến thức cơ bản để sau này em học những môn chuyên ngành tốt hơn.
      4. Thật tại đáng buồn ở trường mình là dường như điểm tuyển đầu gần như là giảm dần đều. Năm anh vô ngành CNPM lấy 21đ. Nhưng năm gần nhất lấy chỉ có 18đ. Nếu 3 môn (không nhân hệ số) em có thể thi khoảng 18đ thì 90% là em sẽ đậu. Tuy nhiên, nếu em thi thấp điểm hơn em có thể chuyển sang các ngành. Các ngành ở trường CNTT đều có lập trình. Nếu em thật sự thích lập trình thì em có thể học bất kỳ ngành nào mà vẫn theo đuổi lập trình được. Chuyên ngành của anh là phần cứng, tuy nhiên sau khi ra trường anh vẫn có thể xin làm ở một công ty phần mềm. Chỉ vần vượt qua bài test của họ là OK thôi.
      5. Năm nào trường cũng có tuyển NV2.
      6. Viết tắt của trường mình là UIT chứ không phải là UII đâu em. Anh không phải là nữ nên câu này để dành cho bạn nữ trả lời em.
      Chúc em có sự lựa chọn tốt.
      Cảm ơn câu trả lời của a ạ! E sẽ suy nghĩ thêm!

Comment

1/. E là Nữ, e có nguyện vọng vào trường UIT, e muốn hỏi là, hiện trường có nhiều nữ học không ạ, là nữ thì có thích hợp với ngành CNTT ko, e rất thích ngành này, và muốn trở thành 1 sv giỏi, vậy là nữ thì có gì khó khăn hơn khi học CNTT so với các bạn nam ko ạ

6/. Các chị nào hiện đang là SV trường UIT có thể cho e YM để e học hỏi thêm đc ko ạ??

Chân thành cảm ơn!
        Ngành công nghệ thông tin không có đòi hỏi đặc biệt nào về thể chất nên không có lý do gì lại không phù hợp với nữ cả. Có chăng là do tâm lý chung của nữ là không thích các ngành kỹ thuật.

Năm nay môn toán nhân hệ số hai có nghĩa thang điểm chung cho cả điểm thi và điểm chuẩn tối đa sẽ là 40. Trường có xét điểm chuẩn cho từng ngành nhưng điểm chuẩn của ngành thấp nhất sẽ là điểm chuẩn chung. Có thể em không đạt được điểm chuẩn riêng của ngành em đăng ký nhưng nếu đạt được điểm chuẩn chung này trường sẽ vẫn cho em trúng tuyển vào ngành có điểm chuẩn phù hợp.

Em cũng không phải quá lo điểm chuẩn sẽ tăng hay giảm. Đây chỉ là một con số, nó thay đổi tăng giảm theo đề thi từng năm và theo cả tình hình thí sinh đăng ký về trường. Năm ngoái điểm chuẩn của ngành thấp nhất trong trường là 15. Nên nếu em giải được đề thi năm ngoái với số điểm trên 15 thì xem như em có cơ hội rất cao rồi. Đừng lo lắng quá về con số này.

NV2 thì mọi năm trường đều có tuyển với số điểm bằng hoặc hơn nửa điểm so với NV1 nhưng đây là tình hình mỗi năm mỗi khác, không ai có thể nói trước được điều gì. Phải dựa trên thực tế điểm thi và số lượng thí sinh năm nay như thế nào trường mới quyết định có tuyển NV2 hay không.

Trường dạy 2 năm đầu là chương tình đại cương. Bao gồm các kiến thức cơ bản và nền tảng về công nghệ thông tin, bắt đầu sang năm 3 em mới học chuyên ngành. Tôi thì không phải là nữ, cũng không phải sinh viên, nhưng nếu cần em gửi private message cho tôi yahoo và câu hỏi, tôi sẽ chuyển trực tiếp đến một bạn sinh viên nữ nào đó để bạn ấy trả lời em.

Comment

chỉ cần Đam mê thôi. có nó thì em sẽ ko còn hỏi những câu trên đâu hì.
          hãy làm những điều mình thích là được rồi.
          cố lên hì )
          AI là người đặt chân đầu tiên là Mặt Trăng ????
          --> Ai cũng sẽ trả lời là Neil Armstrong
          Vậy ai là người thứ 2 ????
          ---> Không ai quan tâm cả
          Bạn phải là người dẫn đầu. Không ai chú ý đến người thứ 2 cả !
          Hãy học bằng cả trái tim, thành công sẽ theo đuổi bạn

Comment

Chân thành cảm ơn!
            Hi vọng em sẽ rủ thêm các bạn nữ nữa thi vào! ^^(Không có ý j đâu)

Hãy đi theo niềm đam mê của mình em à

bạn có đam mê thì dù lớp đó có mình bạn bạn vẫn học được, còn bạn nghĩ đi học cho có bạn có bè thì mình khuyên bạn nên qua Kinh tế luật hay nhân văn ấy

Đăng kí đi bé...có nhiều ưu đãi lắm, con trai UIT tuyệt vời nữa ...Mọi thứ đều bình thường nếu em thích ngành CNTT.

mình khuyến khích bạn đăng kí vào trường này. nếu đam mê là trên hết thì bạn nên làm những gì mình muốn. Chuyện nữ ít không phải là vấn đề.

Originally posted by 10520190
            Đăng kí đi bé...có nhiều ưu đãi lắm, con trai UIT tuyệt vời nữa ...Mọi thứ đều bình thường nếu em thích ngành CNTT.
            Câu nói hay nhất trong ngày 8/3 đây!^^
            Last edited by truonganpn; 08-03-2012, 19:36.
            Be different and always different
            http://archlinuxvn.org/
            http://theslinux.org
            http://lab.infosec.xyz

Comment

Tôi biết hôm nay là ngày đặc biệt làm các bạn phấn khích khi có thí sinh nữ quan tâm tới trường mình. Nhưng đây là box tư vấn tuyển sinh! Các bạn có thông tin và chắc chắn thì cung cấp. Đừng làm rối các em hay loãng topic. Là đàn anh/đàn chị hết rồi phải thể hiện cho ra dáng đàn anh/đàn chị chứ.

Comment

Trước hết chúc mừng titi 8-3 nhé !
                Theo mình thì thích gì thì cố gắng phát triển theo đam mê đó thôi,chứ như các ngành công an,cảnh sát đòi hỏi rất nhiều mà bạn thấy có rất nhiều nữ đấy thôi !
                Còn học ở đâu,có là sv giỏi hay không,ra trường có được bằng khá,giỏi hay không là tùy mỗi người trong quá trình học tập trong trường thôi, "dễ mà rất khó".Còn 4 tháng nữa để giải quyết vấn đề điểm chuẩn năm nay có thể cao hơn năm trước mà
                P/S : Học chung với nhiều con trai được nhiều lợi thế lắm đấy ; chẳng hạn 8-3 20-10 lúc nào cũng được ưu tiên à )
                RS => Restart : Một sự khởi đầu mới !

Comment

Rất cảm ơn các câu trả lời chân thành của mọi người, vài ngày nữa là làm hồ sơ rồi, cảm ơn và chào mọi người, nếu có duyên chắc chắn sẽ gặp lại mọi người vào 1 ngày không xa! Thân!

Comment

Rất cảm ơn các câu trả lời chân thành của mọi người, vài ngày nữa là làm hồ sơ rồi, cảm ơn và chào mọi người, nếu có duyên chắc chắn sẽ gặp lại mọi người vào 1 ngày không xa! Thân!
                    gút gút hồi xưa mình cũng tự tin như thế đấy.... tự tin thế là nắm đc 50% cơ hội đậu roài )
                    Một khẩu súng giữ hai trời Nam Bắc,
                    Một dấu chân in màu đất hai miền.

------------------------------------------------------

Comment

Nếu em yêu thích CNTT thì em cứ thi vào UIT đi. Theo chị thấy thì UIT cũng nhiều nữ chứ không ít lắm đâu....(^^!)....
                      ....Sherry Nguyễn....
                      http://www.facebook.com/hanhtdn.dalat

Comment

Titi à, chị cũng là 1 nữ IT đó, và còn là khoa CNPM nữa cơ. Chị ủng hộ em làm SE07. Là nữ thì cũng có vài điều hơi mệt, và lúc đầu vào trường cũng sẽ hơi choáng vì ít nữ quá, nhưng không sao, học với toàn con trai cũng vui lắm. Nếu đam mê thì em cứ thi đi, học cái mình thích thì sẽ có hứng hơn.

Comment

Có gì muốn biết thêm thì e có thể pm chị : dongtay93@ yahoo.com
                          Last edited by 11520065; 10-09-2012, 11:39.

Comment

e làm hồ sơ chưa?? chị ngĩ nếu có đam mê thì e cứ vào nhưng trai UIT chém gió đc cấp bằng quốc tế đó e,,,hj
                            Chị đang là SV năm 1,,chị ngĩ nếu e thật sự thích thì nên thi vào,,,trước đây chị cũng đã có ý định vào khoa CNPM nhưng thầy chị tư vấn vào khoa MMT&TT,,hiện chị đang hoc khoa MMT&TT,,chị thấy đó là quyết định đúng đắn vì lớp chị rất đoàn kết và vui,,hj. chúc e thành công,,hi vọng đc gặp e tại UIT.
                            Ak,,,trai UIT ki bo lắm e,,,chém gió thì đẳng cấp quốc tế,,,,,hehehe

Comment

Đã có rất nhiều bài bị xóa. Các bạn cung cấp quá nhiều thông tin sai. Có những thông tin đặc thù mỗi năm nó mỗi khsác không ai biết trước được các bạn đừng có khẳng định với thí sinh. Năm nay kỳ thi có nhiều điểm mới so với các năm trước các bạn thi, các bạn cần tìm hiểu kỹ trước khi tư vấn cho các em thí sinh.

Nhà trường rất hoan nghênh sự nhiệt tình của các bạn nhưng bên cạnh nhiệt tình cần phải có nghiêm túc và trách nhiệm nữa

Comment

LHQC

Collapse
                              Working...
                              X