Announcement

Collapse
No announcement yet.

Nên chọn KTMT hay MMT?

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Nên chọn KTMT hay MMT?

e dang phan van nen chon nganh` KTMT va MMM&TT ai giup em ti?

Thế đam mê of em là gì? Nếu em thích cái gì thì học cái đó ?Ngành KTMT chuyên về phần cứng và lập trình trên chúng ? a học khoa mạng nên biết sơ về khoa KT thui.Như ngành của bọn anh thì chuyên về Quản trị mạng,Lập trình mạng và ứng dụng mạng? Lập trình trên thiết bị di động và truyền thông,ngoài ra còn có bảo mật và an ninh mạng.

Comment

Originally posted by tiencom100 View Post
      e dang phan van nen chon nganh` KTMT va MMM&TT ai giup em ti?
      Quan trọng là ở bạn. Định hướng cho mình. Cái thứ 2 là sở thích và niềm đam mê. Khi bạn thích và đam mê nó thì dễ dàng học hơn.
      Ngành nào cũng có cái hay và cái riêng của nó.

Comment

KTMT nghiên cứu về những vấn đề liên quan tới

-- Thiết kế vi mạch : ngắn gọn là học cách để làm con Intel Core i7 ^^!...

-- Hệ thống nhúng : nôm na là thiết kế + code sao cho cái ... "tủ lạnh" hoạt động theo ý mình ^^

-- Lập trình thiết bị di động : cái này mạng với phần mềm cũng có nhưng mỗi khoa có thế mạnh riêng của khoa mình... với KTMT thì do đã quen với việc lập trình cấp thấp, hệ điều hành... nên có thế mạnh là có thể can thiệp rất sâu vào hệ thống, xây dựng các API ... (nôm na API là một chương trình muốn eject cái CD-ROM ra ngoài thì nó phải bảo anh API, "ê bảo thằng CD-ROM đẩy cái khay đĩa ra giùm tao cái"=> anh API: "đẩy khay đĩa ra kìa mày => anh CD-ROM "ok đẩy rồi đấy" => anh API : "nó làm xong rồi kìa") :"> .
        Last edited by 08520229; 07-04-2012, 18:51.
        Một khẩu súng giữ hai trời Nam Bắc,
        Một dấu chân in màu đất hai miền.

------------------------------------------------------

Comment

Vote cho KTMT...như anh Mẫn đã trình bày ở trên ^^

Comment

Em đọc cái này xong và tự quyết định. Câu hỏi này ngoài em ra không ai trả lời được, thằng nào nãy giờ vote hay xúi giục gì đều là xúi bậy. Điển hình là cái post #5 ngay phía trên post này là chả có tác dụng gì ngoài gây nhiễu.
            Last edited by 07520004; 07-04-2012, 23:17.

Comment

zay cai gi e cung thick het gio nen chon cai nao`? noi the ' thoi cho e hoi cau nua~. Hoc cai nao` de hon, cai nao` de co viec hon, cai nao` nhiu `chien` hon thui?

Comment

zay cai gi e cung thick het gio nen chon cai nao`? noi the ' thoi cho e hoi cau nua~. Hoc cai nao` de hon, cai nao` de co viec hon, cai nao` nhiu `chien` hon thui?
                em hỏi câu này khó trả lời à ... Ai thích cái gì thì sẽ có đam mê để tìm hiểu => năm vững nền tảng => cảm thấy nó không khó => học tốt => dễ có việc làm => nhiều cơ hội có việc làm tốt => lương cao @@.
                Một khẩu súng giữ hai trời Nam Bắc,
                Một dấu chân in màu đất hai miền.

------------------------------------------------------

Comment

Em đọc lại bài này nhá: http://forum.uit.edu.vn/threads/4915...-trong-DH-CNTT
                  Ngắn gọn luôn là cái nào cũng như nhau, phân tích thì đã phân tích rồi, nói đi nói lại tốn giấy mực cũng chỉ nhiêu đó thôi.
                  Last edited by sinhvien.uit; 08-04-2012, 00:57.

Comment

Tranh luận của mấy bạn làm nhiễu topic quá ) ... nên chuyển battle field sang PM hoặc yahoo ...

Trở lại vấn đề của người hỏi, mình học KTMT, k biết nhiều về mạng, nhưng xin chia sẻ thêm 1 số nhận định cả nhân về khoa KTMT (đặc biệt là nhánh Thiết kế vi mạch) như sau:

- Độ khó: nhiều khó khăn hơn các lĩnh vực khác (khó tìm tài liệu, rất ít tài liệu tiếng Việt, các tl tiếng Anh thì viết khá khó hiểu (ví dụ mấy bản đặc tả chuẩn giao tiếp của tụi ISO), ít tutorial chi tiết có minh họa hình ảnh rõ ràng như bên software (có bố già MSDN), sản phẩm làm ra cũng khó test hơn (công cụ hỗ trợ ít, mắc,...nhưng không phải là không có, và với cơ sở hiện nay thì vẫn đủ->dư để đáp ứng cho bạn học tốt)...)
                    - Mức lương: riêng nhánh TKVM hiện cả nước đang thiếu nhân lực, nếu yêu thích và nắm được cơ bản, làm được thì sẽ dễ tìm được ghế ngồi tốt, lương khá cao so với mặt bằng chung ngành CNTT, không phải chịu cảnh ruồi bu hột xoài với các bạn phần mềm hay mạng vì 2 mảng này được đào tạo và theo học khá nhiều ... nên có thể nói CNTT đã bão hòa nhưng KTMT thì chưa, kiểu như mạng với mềm là 2 cái hột xoài nằm dưới đất, với 1 đống ruồi, thì cứng là cái hột xoài nằm trong bịch, ít ruồi hơn nhưng khó tới hơn, đồng nghĩa con nào tới được thì con đó có xoài (6)
                    - Đặc thù: trừ mảng TKVM vốn làm chủ yếu trên máy tính và phần mềm phân tích ra thì làm "Nhúng" khá thú vị vì thực tế, không gì bằng cầm sản phẩm mình làm ra trên tay chứ k phải là chớp chớp trên màn hình máy tính, học đến năm 4 bạn có thể tự làm xe điều khiển từ xa hay công tắc cảm biến gắn trước cửa để chống trộm chẳng hạn ...
                    -

Bạn phải nói rõ sở thích của bạn, ưu điểm của bạn thì mới có cân trả lời bạn cần, chứ hỏi khơi khơi vầy thì k có hiệu quả đâu
                    Ý kiến riêng của mình là, học KTMT xong nếu muốn làm mạng hay mềm chỉ cần ra ngoài học thêm + tự học vài khóa là được (nếu so sánh các môn đào tạo thì mình thấy TKMT và MMT cũng khá gần nhau), còn học mạng hay mềm thì khó nhảy vô cứng lắm ), vì nhiều lý do, 1 là ít trung tâm dạy ở ngoài, 2 là học cứng phải có quá trình thấm từ từ k thể kiểu mì ăn liền sau vài khóa là được ...

Mong bạn sớm tìm được lời giải đáp cho mình.

p/s: mình viết dài dòng hơi thường lệ, nhiều chi tiết k cần thiết, nhất là đối với mấy bạn còn "trong trắng" vì sợ bị mấy bố/mấy anh bắt bẻ, phải trả lời tới lui thì k hay ...

Comment

Hi tiencom100!
                      Mình không biết bạn là ai. Cũng có thể bạn là sinh viên của trường. Nhưng dù sao câu hỏi của bạn cũng đáng được trả lời. Cũng như anh Toàn và anh Mẫn đã trình bày ở trên thì mình cũng là thành viên của khoa KTMT . Và mình cũng chỉ hiểu sơ sơ về KTMT thôi.
                      Đây là những chia sẻ của riêng mìnhBiết là câu này bạn được tụng nhiều rồi ^^)

Thư nhất: Theo đuổi ngành bản thân thấy thích. Mình theo học ngành công nghệ thông tin và chính xác là KTMT là sở thích của mình. Không phải của thầy cô, gia đình, bạn bè hay hoàn cảnh... (Tuy cũng có một phần được định hướng ^^).
                      => Bạn phải xác định được sở thích của bạn. Vì nếu bạn thích học MMT mà bạn lại đi học KTMT thì dù bên KTMT có dễ học, lương cao thì bạn ít có cơ hội nhận được những ưu đãi đó.

Thứ hai: Ngành nào "Dễ nhai" hay không là ở bạn. Cũng có thể là dễ nhai hoặc khó nuốt. Mình nói vậy là bởi: Nếu bạn cứ tàn tàn học lại và áp dụng lại những gì đã có và làm theo người khác thì vấn đề đó là dễ nhai. Nhưng nếu bạn Thực sự đam mê, thích khám phá, sáng tạo thì đó là cả một chặng đường dài và khó khăn. Có khi cả đời vẫn không tìm được đáp án. Nhưng nếu đó thực sự là niềm đam mê của bạn thì sự nỗ lực của bạn là niềm vui, là thành quả,...

Thứ ba: Ngành nào cũng có đặc thù riêng, cái hay riêng, sự tồn tại là song song. Không thể có một đánh giá nào về hai ngành này được.

Tại sao KTMT phải tồn tại? Điều này rất dễ dàng thôi. Thử hỏi nếu bạn có phần mềm(CNPM) hay một phương thức mạng, bảo mật mạng (MMT) mà bạn không có những con chip, IC, không có phần cứng(KTMT) thì làm sao bạn chạy, và chạy trên cái gì?....
                      Theo như mình biết thì xu hướng của thế giới là thiết kế hệ thống máy tính thông minh mô phỏng hoạt động của người. Đặc biệt là bộ não, Làm sao máy tính có thể tự học, tự xử lý,... bởi vậy phải có "máy học" tức là thiết kế mô phỏng hệ thần kinh con người. Nhờ đó đáp ứng được những yêu cầu trên.(Vấn đề này bên KHMT và CNPM cũng làm được nhưng nếu KTMT phát triển thì sẽ tối ưu hơn nhiều- Do bài viết ngắn nên không trình bày được . Xin khất bài sau) => Đây là một hướng đi tốt bên KTMT, và tất nhiên là còn nhiều hướng khác.
                      Ví dụ như thiết kế hệ thống nhúng. Theo như thống kê của 1 bài báo thì Hệ thống nhúng chiếm > 90% Công nghệ thông tin.

Tại sao MMT phải tồn tại? Máy tính có thể nói là mục tiêu hướng đến sự thân thiện với con người. Tức là phải có giao tiếp, truyền thông tin, điều này là không thể thiếu. Bởi vì muốn phát triển thì phải có chia sẽ. Và muốn chia sẻ thì phải giao tiếp,... Và nếu vậy thì MMT không thể không tồn tại. (Nếu có gì , thiếu hay sai sót thì mong cao thủ MMT bỏ qua, sửa đổi và bổ sung cho bài viết ^^).
                      Theo mình biết thì xu hướng của thế giới là đồng bộ hóa dữ liệu và thông thông tin bằng "Điện toán đám mây" . Bài toán này tạo ra thách thức rất lớn về bảo mật và chia sẻ thông tin. Đây chắc chắn là một hướng đi tốt của MMT, và tất nhiên là còn nhiều hướng khác.

Và cuối cùng: Mình khuyên bạn (Nếu bạn đang chuẩn bị thi đại học) thì bạn nên cân nhắc thật sáng suốt. Đi sai một bước thì bạn sẽ phải hối hận. Bởi vì sao? Theo như lớp mình thì vào lớp đầu tiên là 121 người tới bấy giờ (năm 3) chỉ còn lại không quá 90 người. Và các khóa khác phần đa phải làm trái nghề.

Chúc bạn đọc bài vui vẻ và thấy một phần thỏa mãn ^^. Xin đừng ném đá. Tội nghiệp em.
                      Thân!
                      Last edited by 09520711; 08-04-2012, 09:30.
                      University of Information Technology
                      ---------Computer Engineer-----------
                      ----------Trương Văn Tuấn------------
                      Email: ittuantruong@gmail.com

Comment

Còn nữa :
                        Nếu bạn muốn tìm hiểu khái quát ngành kỹ thuật máy tính thì tìm với các từ khóa như: Thiết kế vi mạch , Hệ thống nhúng, lập trình nhúng, Robot, lập trình trên thiết bị di động, ...
                        Còn phần MMT thì phải nhờ cao thủ MMT giúp rùi ^^.
                        Thân!
                        University of Information Technology
                        ---------Computer Engineer-----------
                        ----------Trương Văn Tuấn------------
                        Email: ittuantruong@gmail.com

Comment

thú thực là nhiều khi chưa chắc gì bạn chọn bi h mà đã là thích đâu, sau này vào học lại còn nhiều thứ tác động nữa bạn ak!
                          Như mình hồi đó có biết KTMT là gì đâu, cũng có biết KTMT học làm gì đâu, chỉ chọn KTMT để thi đậu trước rồi sau đó chuyển qua bên phần mềm lập trình vì hồi đó 2 lúa chỉ biết đến máy tính là lập trình mà mình hồi đó lại say mê lập trình nữa nên cứ đăm đăm là sẽ thi đậu rồi 2 năm đầu cày cho điểm cao rồi chuyển khoa!
                          Thế rồi... sau hai năm học mặc dù điểm đủ để chuyển nhưng tự nhiên khi suy nghĩ lại ý định 2 năm trước đó, h mình lại thấy yêu thích KTMT vô cùng! và bi h nó lại thành đam mê của mình!
                          Chia sẻ quan điểm thôi nha: khi bạn chưa biết mình nên đi đâu, bắt đầu từ đâu và nên làm gì thì hãy cứ lao đầu vào rồi tự khắc bạn sẽ có một con đường dành cho bạn!
                          Chuan Nguyen Anh
                          University of Infomation Technology
                          Major in Computer Engineering

Comment

Trải nghiệm cá nhân của các bạn là rất đáng quý nhưng với box tư vấn tuyển sinh cần những lời khuyên thật sự khách quan rõ ràng hơn. Chúng ta đều không phải là chuyên viên có đào tạo về tư vấn hướng nghiệp và cũng không ai muốn lãnh trách nhiệm nếu khiến đàn em chọn phải một ngành không phù hợp nên có lẽ trong trường hợp này các bạn cần phải lắng nghe thêm trước khi đưa ra lời khuyên.
                            Topic sẽ bị khóa cho đến khi chính chủ topic yêu cầu mở.

Comment

LHQC

Collapse
                            Working...
                            X