Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cần các bậc tiền bối khoa hệ thống mình giúp đỡ ạ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Cần các bậc tiền bối khoa hệ thống mình giúp đỡ ạ

Dạ cho em xin nhờ các thầy cô, anh chị khóa trên, các bậc tiền bối đã ra trường chia sẽ kinh nghiệm ạ!
    Ngoài học ở trường em muốn học thêm về các kỹ năng NHỎ NHỎ về ngôn ngữ, chương trình hay cái gì đó CHUYÊN DỤNG cho khoa mình mà lên google search thì khó quá. Có khoa mình thì nó bị mới quá hay sao nên không thể ra những cái nho nhỏ để hỗ trợ cho chuyên ngành trong tương lai (ví dụ như chuyên ngành game bên mềm thì làm quen với mấy cái unity,... thiết kế web có thể học thêm về design,...). Từ đầu em đã chọn hệ thống vì em rất thích ngành này, nên em muốn học thêm mấy cái thực tế về nghề nghiệp một tý ngoài những cái đã học ở trường để tạo đam mê ạ. Mong anh chị chỉ bảo nếu em có sai sót gì ạ hihi.
    EM xin cảm ơn anh chị, thầy cô trước ạ

Originally posted by 14520030 View Post
    Dạ cho em xin nhờ các thầy cô, anh chị khóa trên, các bậc tiền bối đã ra trường chia sẽ kinh nghiệm ạ!
    Ngoài học ở trường em muốn học thêm về các kỹ năng NHỎ NHỎ về ngôn ngữ, chương trình hay cái gì đó CHUYÊN DỤNG cho khoa mình mà lên google search thì khó quá. Có khoa mình thì nó bị mới quá hay sao nên không thể ra những cái nho nhỏ để hỗ trợ cho chuyên ngành trong tương lai (ví dụ như chuyên ngành game bên mềm thì làm quen với mấy cái unity,... thiết kế web có thể học thêm về design,...). Từ đầu em đã chọn hệ thống vì em rất thích ngành này, nên em muốn học thêm mấy cái thực tế về nghề nghiệp một tý ngoài những cái đã học ở trường để tạo đam mê ạ. Mong anh chị chỉ bảo nếu em có sai sót gì ạ hihi.
    EM xin cảm ơn anh chị, thầy cô trước ạ
    Theo mình thì bạn cứ học thật tốt chương trình của UIT, và nếu còn thời gian thì học Tiếng Anh, tiếng Nhật cho thật thành thạo. Về học thêm chuyên môn thì trong quá trình học tập và định hướng khi ra trường làm j và làm ở đâu bạn sẽ biết phải học thêm cái j. Chúc bạn thành công trong học tập.
    Mỗi Ngày Tôi Chọn Một Niềm Vui !. Và Như Thế.....

Comment

Ồ theo mình thì nên học thêm cơ sở dữ liệu, điện toán đám mây, bigdata, search engines
      My blog: http://niviki.com

Comment

Originally posted by 14520560 View Post
        Theo mình thì bạn cứ học thật tốt chương trình của UIT, và nếu còn thời gian thì học Tiếng Anh, tiếng Nhật cho thật thành thạo. Về học thêm chuyên môn thì trong quá trình học tập và định hướng khi ra trường làm j và làm ở đâu bạn sẽ biết phải học thêm cái j. Chúc bạn thành công trong học tập.
        Mình trước cũng nghĩ như bạn, giờ ra trường thì cái gì cũng "biết", nhưng chẳng thạo cái gì, làm gì cũng phải có người support =))

Comment

Originally posted by 10520566 View Post
          Mình trước cũng nghĩ như bạn, giờ ra trường thì cái gì cũng "biết", nhưng chẳng thạo cái gì, làm gì cũng phải có người support =))
          vậy giờ em nên học ntn a ạ?

Comment

Originally posted by 14520030 View Post
            vậy giờ em nên học ntn a ạ?
            Mỗi người có quan điểm về "học" khác nhau. Tùy theo em muốn điểm trong trường cao, hay dù chưa ra trường em đã được nhiều công ty kí hợp đồng đi làm rồi, hay có thể em muốn ra startup nữa. Nếu cần anh cho 1 lời khuyên, thì đó là học tốt Tiếng Anh - điều kiện tiên quyết để e phát triển sự nghiệp. Kế tới là xác định em muốn gì. Pro trong Java, C#, Object C, C ++ ,.... tùy sở thích em thôi. Lúc em ra trường, đi kiếm việc làm, hãy nhớ tới comment này của anh coi có đúng không nha

Comment

Originally posted by 10520566 View Post
              xạo vừa thôi mày, siêu nhân mà giấu hả, tao mới cái gì cũng chém được mà chả biết làm gì nè :sosad:
              Be different and always different
              http://archlinuxvn.org/
              http://theslinux.org
              http://lab.infosec.xyz

Comment

Originally posted by 10520058 View Post
                xạo vừa thôi mày, siêu nhân mà giấu hả, tao mới cái gì cũng chém được mà chả biết làm gì nè :sosad:
                Xạo nha, em nghe bạn bên team a đồn là a rất pro, chừng vài ngày là hiểu hết hệ thống
                Khi còn nhỏ ta thấy nhiều chuyện là lớn
                Khi lớn ta thấy nhiều chuyện là nhỏ
                Đến khi thành người ta mới phân biệt được chuyện nào là lớn, chuyện nào là nhỏ

Comment

Originally posted by 11520367 View Post
                  Xạo nha, em nghe bạn bên team a đồn là a rất pro, chừng vài ngày là hiểu hết hệ thống
                  nghe thằng nào chém thế, /me ăn hại nhất team, toàn bóp *** đồng đội :sosad:
                  Be different and always different
                  http://archlinuxvn.org/
                  http://theslinux.org
                  http://lab.infosec.xyz

Comment

Chào em, Phạm Hoàng Anh
                    Anh là Tâm, trên em 2 tuổi nên chắc cũng được xếp vào lớp tiền bối đi trước. Hôm kia, tình cờ vào lại forum thấy chủ đề em tạo là cần thiết và cấp bách đối với không chỉ cho cá nhân mình mà còn cả các thế hệ sinh viên sau khi bước vào Giảng Đường để tự học.

Câu hỏi của em anh cũng đã tự hỏi chính bản thân mình khi ở độ tuổi này, thậm chí từ thuở còn chưa vào thành phố học tập (UIT bây giờ), anh cũng thắc mắc về tình trạng ồ ạt các lớp sinh viên cả nước-không chỉ xung quanh chúng ta, ra trường bị các doanh nghiệp đánh giá thiếu kinh nghiệm, kỹ năng và nhiều thứ khác. Những thứ đó đúc kết lại chính là mang trong mình bản án: học không đến nơi đến chốn.
                    Vậy làm sao để chỉ trong khoảng thời gian 4,5 năm bậc kỹ sư hệ thống (nói riêng) và các bậc cử nhân, kỹ sư IT (nói chung), có thể tu thân để sau khoảng thời gian trên, mình sẽ là một kỹ sư, cử nhân có ích đối với công ty, và rộng ra: ấy chính là có ích với Quê Hương nơi mình được sinh ra.
                    Ok, nhanh thôi, anh sẽ cố gắng dành một ít thời gian của mình nhiều nhất có thể để giải quyết tối đa những thắc mắc, cụ thể nó như sau:

Strategic Planning.PNG
                    [IMG][/IMG]
                    Liên kết ảnh, file gốc (OneNote - Ms)

Nhìn vào tổng quát mô hình trên, chính là các khung sườn được tổ chức để trả lời các ý của câu hỏi trong chủ đề. Mô tả rõ hơn như bên dưới:
                    5 yếu tố cần giải quyết:

# Kinh nghiệm:

Học tập, nghiên cứu
                    Cuộc sống,
                    Việc làm,
                    Tình yêu,
                    Ước Mơ,
                    ...

# Ngôn ngữ:

Tiếng Anh,
                    Tiếng Nhật,
                    Tiếng Pháp,
                    Or any languages: Useful, Interesting..

# Chương trình:

Trong ĐHQG,
                    Ngoài trường,
                    Quốc Tế

Tự tổ chức, tự tạo chương trình:
                    Seminar, trainning, lập nhóm bán hàng tập kinh doanh

# CHUYÊN DỤNG:

Muốn chuyên dụng:
                    đi tìm cái chuyên dụng và học từ nó (từ nguồn, gốc)
                    Dùng phương tiện, công cụ và tranh thủ sự chia sẻ từ thế hệ người đi trước:
                    Internet,
                    Sách,
                    Báo,
                    Các Thầy, Cô (1 chữ - 1/2 chữ: Thầy!)
                    Các Anh, Chị bậc tiền bối
                    Bạn bè,
                    Bản thân

# Thực tế nghề nghiệp:

UIT.EDU.VN
                    HTTT.UIT.EDU.VN
                    Sang nhà hàng xóm (BK, KHTN, KT&K,…)
                    Anh chị đã đi làm chia sẻ lúc SHCD
                    Hỏi Thầy, Cô
                    Hỏi nhà tuyển dụng
                    Tự mò mẫm bên nước ngoài

ĐAM MÊ - PASSION
                    "Hãy theo đuổi sự ưu tú của chính mình - Thành công sẽ theo đuổi bạn!"
                    ______________________________(Trích phim: 3 Idiots - Indian Bollywood)

... Trong khoảng thời gian tiếp theo, việc mổ xẻ vấn đề sẽ diễn ra mất không ít thời gian công sức. Xin vui lòng đợi trong lúc bài viết được hoàn thành.
                    Mong nhận xét bổ sung thêm sau khi hoàn thành bài viết này mọi người để vấn đề được sáng tỏ. Cám ơn mọi người và ban quản trị diễn đàn.
                    Last edited by 12520371; 01-09-2015, 16:33. Reason: Hoàn thiện bài viết

Comment

Em cảm ơn mọi người nhiều ạ ^^

Comment

Đi sâu vào câu hỏi của em và điều em muốn hi vọng có thêm các bạn sinh viên khác cùng vào thảo luận chủ đề này để giúp em ấy.
                        Trong thời gian đợi, em nên chủ động tiếp tục tìm câu trả lời cho mình nhé. Làm Sinh Viên quan trọng là "tự học", tự lần mò, tự đặt câu hỏi và tìm vế trả lời. Qua tuổi 18 rồi, con gái đủ tuổi lấy chồng! Con trai qua tuổi 20 đủ tuổi lấy vợ! Do chúng ta ra khỏi giới hạn học sinh rồi nên có thể coi là đã được tự lập, (chỉ 1 thứ duy nhất có thể chưa: tài chính $). Noi gương thanh niên Phương Tây nhé.
                        Bí, có thể dựa vào khung tạm thời của anh để lần ra manh mối đáp án mình muốn.
                        Ở đây anh sẽ cố gắng hệ thống hóa và đi và những điều anh hiểu biết và trải nghiệm, về kinh nghiệm mới có 3 năm :3
                        Mọi người thấy có gì đó không ổn, mình biết, hay ai đó xung quanh biết thì cùng tham gia cho vui.
                        ...
                        tiếp chủ đề

# KINH NGHIỆM
                        2. Kỹ năng mềm

Kỹ năng cứng:
                        Chính là lượng kiến thức IT chúng ta tích lũy trong lúc làm sinh viên cho đến khi ra trường, và sau đó nữa là môi trường mở tại công ty và ngoài nữa, tự học cho đến khi không còn theo đuổi cái nghề mình chọn. Anh hay gọi cái nghề ấy người vợ mà mình cưới cho cả cuộc đời. Do vậy, trường hợp ở đây em chọn đúng nghề của mình (giả sử) -> Ngành CNTT -> Trường UIT -> ngành hệ thống thông tin (IS): Chúc mừng em khi đã đến được đây nhé! Đúng chỗ rồi, sau 17 năm cặm cụi học hành thì giờ đến đây cũng mừng! Trường ta đang ngày càng mạnh lên rất nhanh về mảng IT của Việt và Thế Giới đó nhé. Và nếu ai đó có hơi vững tin nơi UIT thì hãy nghĩ lại nhé, vì dù trường mình có mới, trẻ, hay... thì mình cũng nhớ lạc quan, và vững tin đi tiếp, trường mình chuyên về IT, cũng thuộc ĐHQG, cũng ở TP. HCM - phát triển năng động trong top của TG... còn nhiều lý do để khôi phục tự tin chỗ trường mình ngồi.
                        Đi theo đúng lộ trình bản thân mình như trên đã là một cây cầu thú vị trước các ngã rẽ cuộc đời.
                        Vì nhiều sinh viên Việt Nam và cả Thế Giới nữa, đã:

a. Báo động: Tự sát vì chọn sai ngành, nghề và rơi vào nhiều trang thái tiêu cực, bi quan không tìm được lối thoát ngay từ thời sinh viên. Điều này là cực kì cấm kỵ và chúng ta không bao giờ nên nghĩ đến. Trích một câu nói thầy dạy anh cấp III môn toán như sau: Tại sao lại đi con đường ấy trong khi người khác chịu khó ngồi nhìn lại vấn đề, rồi giải quyết khó khăn và đi tiếp, ấy mới là cách hay thay vì rơi vào thảm cảnh của tuyệt vọng. Lạc quan là một tính cách em nên có.
                        (Ấn Độ, Nhật-người đi làm, ... đông dân và các nước phát triển khác áp lực lớn hơn Việt mình nhiều. Xem phim 3 chàng ngốc có nêu lên vấn đề này ở Ấn)

b. Cảnh báo: Đúng đam mê rồi, nhưng vẫn rất mù mờ về con đường phía trước: 5, 10, 20 năm,... Tương Lai là một dấu ? và chưa định hình rõ lắm. Từ ấy đi và cạnh tranh, sợ hãi trước tương lai, ... rất nhiều vấn đề nãy sinh. Yên tâm, có cách trị.

c. Nguy hiểm: Chọn sai ngành học. Cái này (-:
                        Không biết các khóa khác thế nào, chứ theo quan sát cá nhân, nhất là sinh viên khoa Hệ Thống Thông Tin (HTTT - IS) khóa 7, khóa của anh. Nói ra các bạn cùng khóa đừng buồn, vì đa phần các bạn bị rớt ở các trường, ngành khác ngoài trường ta sau đó về đây để học, gọi là con đường nguyện vọng 2,... ấy là đã có một ngã rẽ. Nơi bạn không được đào tạo trực tiếp để đi đến đam mê của mình, nếu còn tiếp tục bạn vẫn làm được nhưng nó sẽ là đường cong để đến đích nhé! Có thời gian, ta bàn đến cái này sau..

Kỹ năng mềm:
                        Là những thứ kiến thức ngoài IT, rộng vô cùng. Đó là thứ kiến thức nếu ta làm tốt, sẽ được cái lợi như sau: áp dụng được cho TẤT CẢ CÁC NGÀNH NGHỀ, có thể nói là DÙNG CHO CẢ CUỘC ĐỜI.
                        Về tầm quan trọng của nó thì thật sự, nó vô cùng quan trọng. Ngoài Thế Giới, nhất là các nước phát triển nó được đào tạo rất tốt cho từng người dân. Để ý cách ứng xử, nói chuyện của họ (ra ngoài công viên 23/9, tìm một vài người Phương Tây) rất lịch sự, nói dễ hiểu,... quả văn minh lịch sự! Về VN mình, nhất là các ngành về kỹ sư IT, cơ khí,.. đa phần SV hơi yếu mảng này. Đó là sự thật.
                        Để hiểu và giải quyết kinh nghiệm này, anh phân tích nó ra như sau:

Theo một tổ chức đào tạo kỹ năng mềm(*) anh học được, kỹ năng mềm chia làm 4 phần:
                        • Quản lý thời gian
                        • Kỹ năng giao tiếp
                        • Kỹ năng thuyết trình
                        • Kỹ năng làm việc nhóm

Cách lấy mảng kỹ năng này: tham gia tích cực các hoạt động xã hội, làm việc nhóm(có thể trong trường, ngoài trường), các tổ chức trong và ngoài trường. Nhanh và gần nhất: đăng ký và làm nhiệt tình vô các hoạt động đoàn hội trường mình. Nếu không phù hợp hay bị khước từ: ra ngoài trường, ví như Tiếp Sức Mùa Thi: có 2 cấp trong trường và cấp thành phố. Tùy em nhắm và thích bên nào hãy chọn cho phù hợp. Nhớ là làm cho hết mình nhé, làm vì yêu thích và ý nghĩa của công việc (Follow your heart) bởi Có Cống Hiến - Sẽ Trưởng Thành. Ấy là chữ Chân trong câu: Chân-Thiện-Mỹ

...

P/s:
                        Kinh nghiệm từ kiến thức chuyên ngành và kinh nghiệm về ngoài nó, đi làm thêm, tham gia làm tốt các đồ án của môn học, hoạt động xã hội, vui chơi, luyện tập thể thao, sở thích: gãy đàn ghi ta,... mọi nơi, mọi lúc.
                        Đang đợt Sinh Hoạt Công Dân đầu năm học, ai mạnh dạn hỏi câu hỏi này cho chủ tọa (Doanh nghiệp, nhà trường, ...) để nhận được câu trả lời nhé.
                        Đi ăn đã.. :-))

Còn tiếp tục viết...
                        Last edited by 12520371; 03-09-2015, 20:12. Reason: Hoàn thiện bài viết

Comment

LHQC

Collapse
                        Working...
                        X