Announcement

Collapse
No announcement yet.

Xin các anh chị tư vấn về ngành hệ thống nhúng trường mình

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Xin các anh chị tư vấn về ngành hệ thống nhúng trường mình

Các anh chị cho em hỏi một số câu nhé!
    Ngành hệ thông nhúng của trường mình dạy tới đẳng cấp cao nhất vậy? Rành dòng vi điều khiển nào thì được gọi là đỉnh nhất? (ARM7, ARM9, ARM11….)
    Nếu là dân mới mà mình chơi luôn ARM thì có được không? (không cần chơi 8051, PIC hay AVR)
    Và câu hỏi cuối của em là: hiện nay trên thị trường có rất nhiều kit học lập trình nhúng thì mình có nên mua để học hay không? Nếu có thì nên mua loại nào là hợp lý nhất cả về kinh phí lẫn hiệu năng sử dụng. (không phải mua kit này học vài tháng rồi phải mua kit khác)
    Em xin cảm ơn các anh chị rất nhiều!

Originally posted by Vinh View Post
    Các anh chị cho em hỏi một số câu nhé!
    Ngành hệ thông nhúng của trường mình dạy tới đẳng cấp cao nhất vậy? Rành dòng vi điều khiển nào thì được gọi là đỉnh nhất? (ARM7, ARM9, ARM11….)
    Nếu là dân mới mà mình chơi luôn ARM thì có được không? (không cần chơi 8051, PIC hay AVR)
    Và câu hỏi cuối của em là: hiện nay trên thị trường có rất nhiều kit học lập trình nhúng thì mình có nên mua để học hay không? Nếu có thì nên mua loại nào là hợp lý nhất cả về kinh phí lẫn hiệu năng sử dụng. (không phải mua kit này học vài tháng rồi phải mua kit khác)
    Em xin cảm ơn các anh chị rất nhiều!
    1) Đẳng cấp thế nào gọi là cao nhất?
    2) Không có dòng vi điều khiển đỉnh nhất
    3) Em có thể "chơi" bất cứ dòng nào khi bắt đầu... sử dụng dòng vdk nào ko phải là vấn đề quan trọng
    4) Nếu em có điều kiện thì nên sắm 1 cái tầm 2-3 triệu xài (dòng kit cho ARM có support module rời, giá mỗi module khoảng từ vài chục đến vài trăm USD tùy loại)... còn ko thì có thể tự làm một số kit phục vụ học tập, còn ko nữa thì xài mô phỏng
    Last edited by 08520229; 02-05-2012, 21:54.
    Một khẩu súng giữ hai trời Nam Bắc,
    Một dấu chân in màu đất hai miền.

------------------------------------------------------

Comment

Originally posted by 08520229 View Post
      1) Đẳng cấp thế nào gọi là cao nhất?
      2) Không có dòng vi điều khiển đỉnh nhất
      3) Em có thể "chơi" bất cứ dòng nào khi bắt đầu... sử dụng dòng vdk nào ko phải là vấn đề quan trọng
      4) Nếu em có điều kiện thì nên sắm 1 cái tầm 2-3 triệu xài (dòng kit cho ARM có support module rời, giá mỗi module khoảng từ vài chục đến vài trăm USB tùy loại)... còn ko thì có thể tự làm một số kit phục vụ học tập, còn ko nữa thì xài mô phỏng
      Vote cho sài mô phỏng!!!
      University of Information Technology - Faculty of Computer Engineering
      [ E ] 09520401@gm.uit.edu.vn || dangdx.es@gmail.com
      [ F ] https://www.fb.com/dangdao261
      :happy:

Comment

1. đại học không dạy cho bạn thanh người đẳng cấp ma dạy cho bạn căn bản để từ đó bạn học thêm.
        2. nếu mới bắt đầu học thì bạn nên chọn 8051 vi cấu trúc no khá đơn giản sẽ không lam bạn rối như arm, pic.. khi bạn vưa mới lam quen voi vdk
        3. vdk thì bạn xài con nào tuỳ theo nhu cầu sử dụng, nếu ban đơn giản dk led thi dung arm hay pic giống như dung đại bac mà bắn ruồi dậy. nêu bạn ranh rồi muốn đụng tới analog, cấn nhiều interrupt hay timer vơi nhiều chức năng thi hãy dung arm hay pic.
        4. kit thi khi bạn lam luân an tốt nghiêp thi mơi rất cần con binh thương học nên xài phần mềm mô phỏng như protues đẻ mô phong, độ chinh xac của no khá cao va ổn định. như vậy sẽ tiết kiệm cho ban cả khối tiềnđấy. còn nếu bạn la người co tiền vai triệu vs bạn chả là vấn đề, ok mua kit chả co vde gì cả
        thân gửi bạn
        Last edited by 08520509; 02-05-2012, 20:44.

Comment

Em xin cảm ơn các anh rất nhiều. Tình hình là em cũng đã chơi con 8051 được vài mạch rồi. Đầu tiên em cũng sài protues để mô phỏng chạy ầm ầm không có vấn đề gì nhưng đến khi làm mạch thât thì lại tùm lum thứ để dẫn đến nó không chạy. Ví đụ như nối ram nội, nối chân reset, ... Và khi chạy được trên mạch thật thì mình có được cái cảm giác khó tả lắm. "Nó rất sướng!",...
          Và hiện em đang có một suy nghĩ như thế này nhưng không biết có đúng không mong mấy anh tư vấn giúp. Em thấy rằng ở Việt Nam chúng ta từ trước đến nay đân điện tử tốt nghiệp đã rất nhiều rồi. Cho nên các cao thủ về các loại vi điều khiển 8 bit hay 16 bit (mấy cái loại 8051, PIC hay AVR,...) cũng không hiếm. Vơi nhu cầu tất yếu của sự phát triển ngày nay em thấy chơi 32 bit là sự đầu tư hợp lý. Vì thế em mới tìm tòi đến ARM. Và với lập trình cho ARM 32 bit thì lại có 2 hướng đi gần nhủ là khác biệt nhau hoàn toàn. Một là để thay thế cho các dự án 8 - 16 bit đã lỗi thời hiện nay, hai là lập trình nhúng trên một nền hệ điền hành nhất định như linux hay wince,... tập trung vào xử lý âm thanh, hình ảnh, video,.... Em thấy nếu là đân công nghệ thông tin có kiến thức lập trình tốt hơn dân điện tử thì nên tập trung vào hướng thứ hai là hợp lý. Nhưng theo em thấy các đồ án của trường mình thì đều mang đậm chất của đân điện tử và còn tập trung nhiều ở 8 bit và 16 bit như: điều khiể robocon, mạch đến sản phẩm, đèn giao thông, hệ thống báo cháy,... (những thứ này có phải chăng đã quá lạc hậu ngay cả ở Việt Nam chứ đừng nói chi là thế giới hjhj). Không biết ý các anh như thế nào?

Comment

Originally posted by Vinh View Post
            Em xin cảm ơn các anh rất nhiều. Tình hình là em cũng đã chơi con 8051 được vài mạch rồi. Đầu tiên em cũng sài protues để mô phỏng chạy ầm ầm không có vấn đề gì nhưng đến khi làm mạch thât thì lại tùm lum thứ để dẫn đến nó không chạy. Ví đụ như nối ram nội, nối chân reset, ... Và khi chạy được trên mạch thật thì mình có được cái cảm giác khó tả lắm. "Nó rất sướng!",...
            Và hiện em đang có một suy nghĩ như thế này nhưng không biết có đúng không mong mấy anh tư vấn giúp. Em thấy rằng ở Việt Nam chúng ta từ trước đến nay đân điện tử tốt nghiệp đã rất nhiều rồi. Cho nên các cao thủ về các loại vi điều khiển 8 bit hay 16 bit (mấy cái loại 8051, PIC hay AVR,...) cũng không hiếm. Vơi nhu cầu tất yếu của sự phát triển ngày nay em thấy chơi 32 bit là sự đầu tư hợp lý. Vì thế em mới tìm tòi đến ARM. Và với lập trình cho ARM 32 bit thì lại có 2 hướng đi gần nhủ là khác biệt nhau hoàn toàn. Một là để thay thế cho các dự án 8 - 16 bit đã lỗi thời hiện nay, hai là lập trình nhúng trên một nền hệ điền hành nhất định như linux hay wince,... tập trung vào xử lý âm thanh, hình ảnh, video,.... Em thấy nếu là đân công nghệ thông tin có kiến thức lập trình tốt hơn dân điện tử thì nên tập trung vào hướng thứ hai là hợp lý. Nhưng theo em thấy các đồ án của trường mình thì đều mang đậm chất của đân điện tử và còn tập trung nhiều ở 8 bit và 16 bit như: điều khiể robocon, mạch đến sản phẩm, đèn giao thông, hệ thống báo cháy,... (những thứ này có phải chăng đã quá lạc hậu ngay cả ở Việt Nam chứ đừng nói chi là thế giới hjhj). Không biết ý các anh như thế nào?
            Vấn đề nằm ở vấn đề kinh tế em ơi . Một cái đồ án mà em cho là lạc hậu, ngốn của tụi mình tầm từ vài trăm đến vài triệu (đối với đồ án tốt nghiệp). Cũng muốn làm mấy cái em nói lăm, nhưng tiền đâu mà đầu tư vào kit. 1 Con kit ARM tương đối để nhúng hdh thì giá tầm từ 2-3tr chưa kểcác module rời. Còn tự làm thì cũng có rẻ hơn, nhưng mà nếu là làm lần đầu thì cũng ná thở @@. Đó là chưa kể kit sv làm thường không ổn định cho lắm. Nêu đầu tư vào các hệ thống như em nói cũng có nhưng mà không nhiều. Dù các thầy cũng rất khuyến khích. Nếu em đam mê và có điều kiện thì em có thể theo ... không sao cả
            Last edited by 08520229; 02-05-2012, 21:45.

Comment

@Mẫn: Kit nhúng Linux đâu có mắc đâu bạn, vấn đề là muốn làm tới đâu thôi, bữa trước nhờ chọt chọt lão itx trên dientuvietnam.net mà biết con này:
              http://www.sieuthianhngoc.vn/product...TL-MR3020.html , có usb-host với lan là đủ làm linh tinh chơi rồi.

Đó là nói chuyện kit vậy thôi, chứ còn chuyện trả lời bạn Vinh thì dài dòng lắm. Mình có thể "thuyết" một bài cho bạn về sự tôn trọng căn bản, sự chậm mà chắc, sự không cần thiết phải phung phí, sự rằng ko có gì lạc hậu ở 8bit, blah blah blah. Nhưng mình ko nói vậy đâu ) , bạn còn nhiều thời gian mà, cứ giữ trong đầu những "hãnh tiến" đó cũng là động lực để phát triển, làm càng nhiều thì càng tốt thôi. Chỉ nói một điều rằng 8bit, 16bit vẫn còn sống tốt chán, còn nhăn răng là đằng khác, chả có gì phải lo cả.

Comment

Originally posted by 08520229 View Post
                Vấn đề nằm ở vấn đề kinh tế em ơi . Một cái đồ án mà em cho là lạc hậu, ngốn của tụi mình tầm từ vài trăm đến vài triệu (đối với đồ án tốt nghiệp). Cũng muốn làm mấy cái em nói lăm, nhưng tiền đâu mà đầu tư vào kit. 1 Con kit ARM tương đối để nhúng hdh thì giá tầm từ 2-3tr chưa kểcác module rời. Còn tự làm thì cũng có rẻ hơn, nhưng mà nếu là làm lần đầu thì cũng ná thở @@. Đó là chưa kể kit sv làm thường không ổn định cho lắm. Nêu đầu tư vào các hệ thống như em nói cũng có nhưng mà không nhiều. Dù các thầy cũng rất khuyến khích. Nếu em đam mê và có điều kiện thì em có thể theo ... không sao cả
                Hihi đúng là học ngành này cũng tốn tiền thật! Nhóm tụi em chỉ mới chơi 8051, mua vài thứ linh tinh như mạch nạp, chíp, khoan, lep,... mà cũng đã 7 - 8 trăm rồi. Hayz! Thôi thì cố gắn lấy học bổng, hè đi làm thêm, sài điện thoại cùi để dành tiền mua kit thôi chứ biết làm sao bây giờ. Cố gắn ngày nay chịu cực để sau này chịu khổ vậy! HjhJ...

Comment

vấn đề là em ko tuân thủ đúng sơ đồ mạch do con vdk đó đưa ra thì sai cũng đươngnhiên em ah. mô phỏng là một chuyện nhưng ra mạch thật thì chân reset và bộ xung thì em phgải lắp đúng, con trong protues ko lặp cũng được, rut kinh nghiệm thui. mô phỏng thì về chức năng rất chính xác, ra mạch phải tính kĩ các yếu tố như trở, dòng, mạch tạo xung, mach reset, nguồn...

Comment

Originally posted by 07520189 View Post
                    @Mẫn: Kit nhúng Linux đâu có mắc đâu bạn, vấn đề là muốn làm tới đâu thôi, bữa trước nhờ chọt chọt lão itx trên dientuvietnam.net mà biết con này:
                    http://www.sieuthianhngoc.vn/product...TL-MR3020.html , có usb-host với lan là đủ làm linh tinh chơi rồi.

Đó là nói chuyện kit vậy thôi, chứ còn chuyện trả lời bạn Vinh thì dài dòng lắm. Mình có thể "thuyết" một bài cho bạn về sự tôn trọng căn bản, sự chậm mà chắc, sự không cần thiết phải phung phí, sự rằng ko có gì lạc hậu ở 8bit, blah blah blah. Nhưng mình ko nói vậy đâu ) , bạn còn nhiều thời gian mà, cứ giữ trong đầu những "hãnh tiến" đó cũng là động lực để phát triển, làm càng nhiều thì càng tốt thôi. Chỉ nói một điều rằng 8bit, 16bit vẫn còn sống tốt chán, còn nhăn răng là đằng khác, chả có gì phải lo cả.
                    ủa cái đó là bộ phát wiless mà... Em cũng biết có một số dòng kit ARM chỉ có vài trăm ngàn... nhưng mà các module hỗ trợ thì mình phải tự làm. Em thấy có 1 anh K2 mua 1 cái kit ARM khoảng hơn 2tr, hỗ trợ đầy đủ, các module cũng có làm sẵn nhưng bán rời ... Em thấy nếu có điều kiện thì nên mua dòng đó

Comment

Nó chạy Linux đó bạn. Thực tế thì rất nhiều người độ lại các thiết bị mạng để chạy Linux, chẳng hạn như NAS, router... Ưu điểm là rẻ và chip mạng tốt,nhưng thường thì phải mod lại phần cứng một chút. Con MR3020 này thì có OpenWrt support sẵn luôn rồi.
                      Chẳng hạn demo của anh quocthaibk: http://www.dientuvietnam.net/forums/...-camera-38226/
                      Hoặc luận văn về thị giác máy tính của một anh KHTN: http://www.dientuvienthong.net/diend...pic.php?t=1809

Tất nhiên là nếu muốn làm về phần giao diện và touch thì chịu rồi.

Comment

Ban đầu thì cứ nên sài 8051 đi em à, viết bằng assembly chứ đừng viết bằng C. Viết chạy ổn rồi, hiểu cơ chế các loại thanh ghi hoạt động rồi, điều khiển 1 số ngoại vi cơ bản ok rồi mới tính đến ARM hay AVR. Đừng ham hố nhảy thẳng lên ARM với cách giao tiếp Ethernet này nọ, chưa học bò mà đã lo học chạy là sẽ dễ sụp đổ lắm.
                        Với lại đã học cái này thì ko nên phụ thuộc vào simulation, nhất thiết tự làm lấy 1 cái KIT 8051 để học trước đi, ko thì đi mua cho nhanh cũng được. Simulation ko nói lên cái gì cả đâu.
                        Last edited by 06520091; 08-05-2012, 22:55.

Comment

Dạ mấy anh chị cho em hỏi nếu mình muốn học 8051 bằng assembly thì dùng phần mềm nào để code và build ra file hex (để em chạy mô phỏng vậy)?
                          Em có code 8051 với C rồi nay muốn học assembly.
                          Cho em hỏi thêm phần mềm Keil có code assembly được không?

Comment

Originally posted by 10520625 View Post
                            Dạ mấy anh chị cho em hỏi nếu mình muốn học 8051 bằng assembly thì dùng phần mềm nào để code và build ra file hex (để em chạy mô phỏng vậy)?
                            Em có code 8051 với C rồi nay muốn học assembly.
                            Cho em hỏi thêm phần mềm Keil có code assembly được không?
                            code ASM cho 8051 thì bạn có thể xài Read51...

Comment

Công cụ em sài để biên dich file asm->hex http://www.mediafire.com/?1p9r50dvwza54n0 chỉ cần kéo thả.

Comment

LHQC

Collapse
                              Working...
                              X