Announcement

Collapse
No announcement yet.

Tôi thấy mình đúng

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ["Tình cảm"] Tôi thấy mình đúng

Truyện này trên wall Facebook đứa bạn, trên mạng tràn lan nên cũng không biết nguồn ở đâu.

Thấy hàm chứa 1 ý nghĩa quan trọng nên chia sẻ mọi người cùng đọc

♥ Em nói em ghét con trai hút thuốc, nghiện ngập... Tôi bỏ thuốc... Nhìn nụ cười hạnh phúc của em... Tôi thấy mình đúng. Tôi hạnh phúc .

♥ Em nói : Em ghét con trai bia rượu, nhậu nhẹt sa đà... Tôi bỏ bia rượu, bớt bạn bè nhậu nhẹt... Nhìn nụ cười viên mãn của em Tôi thấy mình đúng. Tôi hạnh phúc...

♥ Em nói em ghét con trai chỉ suốt ngày chơi game, điện tử... Không biết quan tâm đến những người xung quanh... Tôi bỏ game... Thay vào đó là dành thời gian quan tâm em nhiều hơn... Nhìn nụ cười sung sướng của em tôi thấy mình đúng... Tôi hạnh phúc .

♥ Em nói em cần 1 người chồng thành đạt... Tôi dành 1/3 cuộc đời lăn lộn kiếm tiền để cưới em... Chỉ mong em có cuộc sống bằng bạn bằng bè... Mong em hạnh phúc mỗi ngày, bớt bận tâm lo nghĩ... Tôi thấy mình đúng... Tôi hạnh phúc...

♥ Em nói em không muốn ở với mẹ chồng... Em không chịu được sự ràng buộc bản thân... Và cũng vì mẹ chồng đã già cả, lẩm cẩm, khó tính và nhà quê... Tôi bỏ em... Tôi không gặp em nữa, không biết em có hạnh phúc nhưng... Tôi thấy mình đúng...

Em nói em không muốn ở với mẹ chồng... Em không chịu được sự ràng buộc bản thân... Và cũng vì mẹ chồng đã già cả, lẩm cẩm, khó tính và nhà quê... Tôi bỏ em... Tôi không gặp em nữa, không biết em có hạnh phúc nhưng... Tôi thấy mình đúng...
    Muốn trở thành sv 5 tốt chứ?
    ---> GIAO LƯU SINH VIÊN 5 TỐT :sunglassesỄ HAY KHÓ:look_down::happy:

Comment

Đôi khi cuộc sống là thế, khốn nạn và rất ê chề......
      Lê Hà Nam - 097 5454 248

Comment

đời mà )
        Lòng người là.. GIẤY
        .............................là GIẤY........chứ không phải là VÀNG, cớ sao nhiều người vẫn thích mang đi thử lửa !?!
        NK

Comment

Thằng trong truyện ngu vãi =.= cưới vợ cho mình hay cưới vợ cho mẹ ?
          Bùm, Maria Ozawa Bin Laden, chuyên gia cưa bom hàng đầu Việt Nam
          ...

Comment

Chữ hiếu chữ tình cái nào cũng nặng.....ở đây chữ hiếu nặng hơn....còn thời đại bây giờ tình nặng gấp mấy lần hiếu....nước mắt thường chảy xuôi
            Facebook: Kiều Thắng
            Google Plus: Kiều Thắng
            Thông tin về du học các nước: Du học.

Comment

Originally posted by 08520195 View Post
              Thằng trong truyện ngu vãi =.= cưới vợ cho mình hay cưới vợ cho mẹ ?
              Thế bỏ vợ dễ hay bỏ mẹ dễ @@...
              Một khẩu súng giữ hai trời Nam Bắc,
              Một dấu chân in màu đất hai miền.

------------------------------------------------------

Comment

Originally posted by 08520229 View Post
                Thế bỏ vợ dễ hay bỏ mẹ dễ @@...
                Vãi bác, e phân tích như sau
                + Xung đột mẹ chồng-nàng dâu là chuyện bình thường, gần như nhà nào cũng gặp. Cách biệt giữa 2 thế hệ là rõ rệt nên chuyện con dâu bảo mẹ chồng già cả, lẩm cẩm, khó tính và nhà quê là chuyện bình thường. Không ít bác ở đây, chắc cũng từng nhìn những người lớn tuổi ở quê với con mắt này (có chăng là không thốt ra thành lờI), huống chi vợ bác là người dưng nước lã. Ngoài ra vợ muốn ở riêng cũng là chuyện không có gì ghê gớm.

+ Bài học cơ bản nhất của thằng chồng là dung hòa xung đột mẹ chồng-nàng dâu. Nó cơ bản tới mức người ta làm thành cụm từ "mẹ chồng - nàng dâu". Thằng chồng ở đây xử lý rất kém. Vợ mới chỉ vài ba lời mà đã bỏ, như thế là vô trách nhiệm với gia đình riêng của mình. Nhìn qua tưởng đâu chồng "bản lĩnh, nâng lên được bỏ xuống được", hóa ra là không biết cách giải quyết nên bỏ đại cho xong.

+ Đã tốn 1/3 cuộc đời để lập nghiệp vì vợ muốn người chồng thành đạt, vậy mà tự nhiên hành động không suy nghĩ.

+ Không người mẹ nào muốn làm vật cản giữa con trai và vợ cả, nên giải pháp tốt nhất là thỏa hiệp. Chính bản thân người mẹ cũng sẽ cố gắng không gây ra tranh cãi cho cuộc sống vợ chồng của con mình. Người này đùng 1 phát bỏ vợ thì chẳng phải làm mẹ buồn phiền thêm sao?

+ Em thực tế lắm bác ạ. Nhiều gia đình mà e thấy, chỉ có người mẹ là người thua cuộc sau cùng chứ bản thân e chưa thấy trường hợp ngược lại. Các bác ở đây chưa có vợ nên phán gì cũng được.

+ Thằng chồng này có vẻ yếu đuối, bám váy mẹ, xem ra còn bỏ vợ dài dài
                ...

Comment

hjx đói bụng wa'
                  bán tỏi đen, dcom 3g giá rẻ, đồng hồ thông minh dz09 giá rẻ

Comment

Thằng này kém, không biết dạy vợ, ngu nên mất vợ thế thôi!

Comment

Truyện thì ngắn, ý nghĩa thì đơn giản mà mày ra luận khiếp thật. Cái gia đình sinh ra mình, nuôi dưỡng chăm lo từ tấm bé đến lúc tự biết kiếm ăn thì phải biết mang ơn và coi trọng hơn người đầu gối tay ấp .
                      Tình tiết của truyện thực ra không suy luận được gì nhiều, chỉ có cái lõi là mẹ chồng > vợ vậy thôi .

Đồng ý thằng đàn ông phải biết hòa giải giữa mẹ chồng - nàng dâu, nhưng nói gì thì nói khi mâu thuẫn đến cực điểm mà bắt buộc phải chọn 1 trong 2 thì sẽ vẫn là chọn bên cha mẹ thôi . Cha mẹ thì chỉ có một, còn vợ thì có thể cưới con khác (đang nói tình huống tệ nhất, chứ lấy vợ mà không yêu nó thì lấy làm gì).

Nếu nó chọn bên vợ thì chỉ có 1 lý do duy nhất là thằng con trai đó không có tình cảm gì nhiều với bố mẹ nó mà thôi - từ đây mà đào ra thêm nguyên nhân vì sao thế thì còn khối chuyện để nói : thiếu tình thương từ bé, cha mẹ ít quan tâm, lúc nhỏ đã xa nhà tự túc ...

Tình phụ tử lúc nào cũng là thiêng liêng nhất .

Chợt nhớ đến câu này :

"Mother is the first person you see in your life, the first word you say, first person who loves you, the only one who love you more than herself "
                      Dịch là : Mẹ là người đầu tiên bạn thấy trên cõi đời, là tiếng (Mẹ) đầu tiên bạn thốt ra, là người đầu tiên yêu thương bạn và là người duy nhất yêu bạn hơn cả bản thân mình .

Comment

Toàn mấy anh 08 sắp có vợ tranh cãi ko, em 09 cũng nhảy vô đây góp tí luận điểm cá nhân ^^
                        Em thấy vấn đề này không có tính đúng sai, ko mang tính luật lệ mà không thể áp dụng với một số đông người.Em thấy vấn đề này nằm cốt yếu ở suy nghĩ 3 người.Tình mẹ thiêng liêng, nhưng nó thiêng liêng thế nào là tùy người.Có người ít, có người nhiều, có người đó là cái tối thượng, chạm vào nó thì đập bỏ hết mọi thứ khác.Nhưng đâu phải tất cả mọi người là vậy???
                        Vậy nên quan điểm của em là, QUYỀN QUYẾT ĐỊNH, LỰA CHỌN LÀ QUYỀN CỦA HỌ, NÓ MANG YẾU TỐ CÁ NHÂN.Chúng ta không thể lấy yếu tố cá nhân ra để phê phán quyết định cá nhân được.Vấn đề này tồn tại từ thời phong kiến, và nó còn tiếp tục nữa .... ^^
                        Có chính kiến tức là thể hiện một con người có bản lĩnh !

Comment

Originally posted by 09520418 View Post
                          Vậy nên quan điểm của em là, QUYỀN QUYẾT ĐỊNH, LỰA CHỌN LÀ QUYỀN CỦA HỌ, NÓ MANG YẾU TỐ CÁ NHÂN.Chúng ta không thể lấy yếu tố cá nhân ra để phê phán quyết định cá nhân được.Vấn đề này tồn tại từ thời phong kiến, và nó còn tiếp tục nữa .... ^^
                          À ờ thì cái này là mỗi thằng tự nói quan điểm cá nhân mà em :"> , ngoài đời cũng biết nhau cả nên mới cạnh khóe nhau tý chứ mỗi đứa đều có luận điểm bám rễ vào đầu óc nó roài .
                          Chỉ có tương đối là tuyệt đối thôi . Anh may mắn sống trong gia đình cha mẹ thương yêu cưng chiều nên với anh bố mẹ là NUM BỜ OĂN (cả gia đình đang hối anh kiếm con dâu đây) =)), người ta sao thì kệ, hehe.

Thấy truyện đọc xong để lại "suy nghĩ" nên anh post lên forum thôi ^.^

Comment

Ngẫm lại mới thấy câu nói: "Dạy con từ thuở còn thơ, dạy vợ từ thuở bơ vơ mới zề" quả là đúng. Ở đời cái gì cũng phải có cương có nhu, zợ mình thì đương nhiên mình phải che chở, yêu thương, chiều chuộng roài nhưng đôi lúc cũng phải cứng rắn trước những yêu sách của zợ
                            Còn những trường hợp tới mức độ "nan y" rùi thì phương pháp tốt nhất là đem trả về nơi sản xuất

Comment

Nếu mình chọn cô vợ đó thì có thể gặp 1 tình trạng ê chề.....

Anh bỏ mẹ còn đc huống j bỏ em....Thế là mất cả 2..........!

Tôi thấy mình đúng !
                              Mình vì mọi người =====> Mọi người sẽ xem mình như mọi :waaaht:

My Facebook

Comment

LHQC

Collapse
                              Working...
                              X