Announcement

Collapse
No announcement yet.

[XNA game] Nhờ các anh chị giúp

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [XNA game] Nhờ các anh chị giúp

Chào các anh chị! Hiện tại em và nhóm đang làm đồ án môn lập trình win là một game XNA bắn súng đi cảnh. Hiện tại game gần như hoàn tất. Nhưng nay em muốn thêm và 2 chức năng nữa cho game của mình nhưng không biết nghiên cứu phần nào trong tài liệu. Mong các anh chị trợ giúp!
    1 - Em muốn làm phần thay đổi phím bấm (trong menu cài đặt của game) ví dụ như sẽ tùy chỉnh phím qua, lại, lên, xuống, bắn, nhảy, ... theo ý của người chơi.
    2 - Em muốn làm thêm tính năng lưu điểm cho game. Dự kiến em sẽ lưu điểm những ai nằm trong top 10 khi kết thúc game. Nếu không thì chỉ lưu điểm cao nhất thôi cũng được.
    Rất mong được các anh chị hướng dẫn hoặc định hướng cho em nên xem phần nào của tài liệu. (hjx em đang sài bản XNA 4.0)
    Em xin cảm ơn rất nhiều!
    TRẦN QUANG VINH
    ĐT: 01688200 sáu sáu sáu
    mail: vinhtq191@gmail(dot)com

Originally posted by 10520496 View Post
    Chào các anh chị! Hiện tại em và nhóm đang làm đồ án môn lập trình win là một game XNA bắn súng đi cảnh. Hiện tại game gần như hoàn tất. Nhưng nay em muốn thêm và 2 chức năng nữa cho game của mình nhưng không biết nghiên cứu phần nào trong tài liệu. Mong các anh chị trợ giúp!
    1 - Em muốn làm phần thay đổi phím bấm (trong menu cài đặt của game) ví dụ như sẽ tùy chỉnh phím qua, lại, lên, xuống, bắn, nhảy, ... theo ý của người chơi.
    2 - Em muốn làm thêm tính năng lưu điểm cho game. Dự kiến em sẽ lưu điểm những ai nằm trong top 10 khi kết thúc game. Nếu không thì chỉ lưu điểm cao nhất thôi cũng được.
    Rất mong được các anh chị hướng dẫn hoặc định hướng cho em nên xem phần nào của tài liệu. (hjx em đang sài bản XNA 4.0)
    Em xin cảm ơn rất nhiều!
    Theo ý mình thì nên làm như sau:
    1 - Bạn nghiên cứu phần menu screen (cái này có bạn lên trang của microsoft tham khảo, có cả source code) rồi tạo 1 menu option để chọn các phím chức năng. Sau đó lưu các phím chức năng mà người chơi tùy chỉnh vào các biến nào đó, rồi ở phần Key State bạn sử dụng các biến này thay cho giá trị Keys cố định .
    2 - Tương tự như cách làm trên đó là bạn tạo ra 1 class người chơi, sau đó lưu thông tin điểm số khi người đó kết thúc game, rồi tạo 1 screen để hiển thị điểm
    Không có gì là không thể nếu chúng ta có lòng tin.
    http://gabrielbl.com

Comment

LHQC

Collapse
    Working...
    X