Announcement

Collapse
No announcement yet.

Thủ tục thi TOEIC [2012]

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Anh văn] Thủ tục thi TOEIC [2012]

Chào mọi người, mình mới thi hôm nay, tất nhiên là chưa có điểm ngay nên không có gì khoe hết, nhưng có 1 chút kinh nghiệm có thể bổ ích với ai đó :
    (Mình lấy điểm vào đầu tháng 6, được 840, thằng bạn cùng lớp được tới 940, nói là thi TOEIC chứ cũng không ôn nhiều, làm 2 cái đề rồi thi thôi, ngôn ngữ là 1 quá trình)
    Mình thi ở IIG

IIG nằm ở tầng 8 của tòa nhà MB-Bank (Military Bank - Ngân Hàng Quân Đội) .

Bước 1 : ĐĂNG KÝ

- Các bạn cần chuẩn bị 1 CMND photo + 3 tấm hình 3x4 CHUẨN QUỐC TẾ (cái này mình cũng chả hiểu nhưng ngoài tiệm ảnh bình thường không chính xác là 3x4 đâu, phải nhắc người ta in cho đúng kích thước)
    (674 CMT8 có chụp hình lấy ngay, 8 tấm ~ 35 ngàn, có vẻ hơi mắc, chuyên "chụp" các sĩ tử đi thi TOEIC )

- Khi chạy xe vào bên cạnh Ngân Hàng có một con đường nhỏ, chạy vào ~ 25m rẽ phải là xuống hầm gửi xe. Rồi bắt thang máy lên tầng 8 .
    Đến đây các chị tiếp tân sẽ giúp bạn điền thủ tục.

- Lúc ra về bạn sẽ được phát 1 quyển hướng dẫn, có đề mẫu, cùng với phiếu hẹn để dự thi .

Bước 2 : DỰ THI

- Thi ở chỗ đăng ký nên đường xá vẫn vậy, các bạn thi sáng coi chừng kẹt xe, ở gần KTX như mình phóng vào đó cũng 1 tiếng nếu đi từ 7h, thời tiết hơi đỏng đảnh nên trời có thể mưa bất thường. Cố gắng tới trước 8h chục phút để không vừa "nhịn" vừa làm bài như mình hôm nay T_T . Nhớ mang tiền theo nha .

- Bước vào quầy tiếp tân lấy chìa khóa, ra ngoài mở tủ nhét hành lý tư trang vào, các bạn không cần mang bút chì nhưng nên mang theo gôm (cục tẩy - eraser) cho nó xịn, bước vào phòng thi bạn chỉ cầm theo : chìa khóa, CMND, giấy hẹn, gôm , bút chì .. trải qua và thủ tục như "dùi cui điện" kiểm tra đồ kim loại, lăn vân tay (2 ngón trỏ thôi), bị nhìn chằm chằm vào mặt để so khớp với CMND và hình dự thi ...

- Phòng thi chia thành từng ô, cassette nghe rất rõ, nay mình ngồi cuối, âm thanh trong và êm ru . Trước khi thi các bạn sẽ trải qua 1 loạt thủ tục như viết và tô : tên, mã vạch, làm vài câu khảo sát trước khi về thông tin cá nhân, mã ngôn ngữ, mã Quốc Gia ... nhanh tay 1 chút nhé vì cô đó đọc cũng không chậm đâu . Tiếp theo là phát đề và làm thôi, 3 giám thị coi rất nghiêm và môn này thì cũng chả có gì mà quay cóp cả . Thi xong họ sẽ kiểm tra lại bài thi 1 lần xem có sai sót gì không và các bạn có thể về. Hôm nay 25/5/2012 vào lúc 8h, mình ra lúc 10h45 .

- Đi lấy điểm : các bạn nhớ mang theo CMND, họ sẽ phát cho bạn 1 phong bì chứa phiếu điểm, các bạn đem phiếu này scan và photo là xin việc được rồi, còn muốn in bằng thì đóng lệ phí 314 ngàn và chờ vài ngày sẽ có bằng.

THÔNG TIN THÊM :

- Bài thi gồm 200 câu, 100 câu nghe thi trong 45 phút, 75 phút còn lại là phần đọc .
    - Lệ phí thi 732 ngàn
    (bữa đi nộp tiền với thằng bạn gặp 2 thằng bồ câu nó mổ mất 400 ngàn vì đi sai đường T_T, ác vô cùng tận, các bạn cẩn thận đoạn nối sang Hoàng Văn Thụ đừng đi thẳng, tại bữa đó lần đầu và thằng bạn chở mình nó hăng tiết vịt quá phóng không nhìn)

- Ôn ở đâu ?
    + Có điều kiện, hơi lười hoặc học mãi mà không ưa nổi môn này thì có thể ra chỗ 2 thầy cô gần trường Ngân Hàng rất nổi tiếng để ôn luyện, mình không đi nhưng qua tài liệu của thằng bạn thì mình đảm bảo chỗ này ôn tốt, lệ phí cũng rất rẻ do với mấy trung tâm Ngoại Ngữ : 400K/tháng.

+ Tự học : mình ôn qua trang này là chủ yếu : www.English-Test.Net/TOEIC, ngoài ra mình coi phim rất nhiều, đặc biệt là Series của Mỹ (English subtitle), luyện hết trang này mình đảm bảo các bạn không dưới 700 . Nếu muốn cao hơn thì nên mua thêm sách (những quyển của FirstNew như thế này nè)

- Tuyển dụng : nên có điểm số > 700 thì tốt, TOEIC không kiểm tra nói, vì vậy các bạn cần tập giao tiếp 1 chút, nói to và rành mạch, đừng ngại . Hôm qua 24/05/2012 mình đi phỏng vấn thử bên Aricent, mấy anh Ấn Độ tự nhiên bận hết, cuối cùng cho 1 anh người Việt vào nói tiếng Việt vì anh này có vẻ không rành ngoại ngữ, phỏng vấn mất 1h45 phút, sau đó vòng 2 gặp ông sếp của anh đó, nhìn chung tự tin và kiến thức vững 1 chút là ổn, mình không phải dân lập trình nên lúc bị hỏi C/C++ bị quay như dế, cũng hên là bên Mạng và toán bù đắp, nói với anh quản lý là em đi để lấy kinh nghiệm thôi nên chưa cần sắp xếp gì vội. Thế là về, bảo sẽ gọi sau

Thắc mắc gì thêm mọi người cứ hỏi nhé, mình không nhớ hết nên có sao viết vậy thôi .
    Last edited by 08520206; 09-06-2012, 02:04.

Hy vọng là sang đầu năm 3 có thể đủ trình để đi kiếm bằng TOEIC chơi.hehe
    Tôi đã chọn và tôi sẽ đi bằng mọi cách.

Comment

Hình 3x4 chuẩn quốc tế thì có phông nền màu trắng, và bự hơn hình 3x4 chuẩn Việt Nam. =))
      Ta đã trở lại . :choler:

Comment

Cảm ơn anh Long đã chia sẻ. Đọc hết mà thấy mình chưa đến đâu
        Lê Hà Nam - 097 5454 248

Comment

Originally posted by 08520270 View Post
          Hình 3x4 chuẩn quốc tế thì có phông nền màu trắng, và bự hơn hình 3x4 chuẩn Việt Nam. =))
          À không, phông hình tao màu xanh, chắc chỉ yêu cầu đúng kích thước chuẩn thôi .

Comment

Hình chụp 3x4 đó là hình làm hộ chiếu đấy, ko đúng chuẩn nó ko nhận đâu, mình thì chưa thi vì còn yếu, chắc phải ôn luyện nhiều nữa mới dám đi, mà thầy cô ở gần trường Ngân hàng là chỗ nào vậy bạn, mình thì biết chỗ 2 vợ chồng dạy AV ở chung cư Trần Quang Diệu ấy, nghe nói dạy cũng dc lắm(410k/tháng)
            p/s: khi nào có KQ bác post cho ae lấy tinh thần đi thi nhé

Comment

Originally posted by 08520164 View Post
              Hình chụp 3x4 đó là hình làm hộ chiếu đấy, ko đúng chuẩn nó ko nhận đâu, mình thì chưa thi vì còn yếu, chắc phải ôn luyện nhiều nữa mới dám đi, mà thầy cô ở gần trường Ngân hàng là chỗ nào vậy bạn, mình thì biết chỗ 2 vợ chồng dạy AV ở chung cư Trần Quang Diệu ấy, nghe nói dạy cũng dc lắm(410k/tháng)
              p/s: khi nào có KQ bác post cho ae lấy tinh thần đi thi nhé
              À chỗ đó là 34 Chương Dương, cô Mai thầy Giảng .
              10 ngày nữa có kết quả mình sẽ post .

Comment

Hình 3x4 chuẩn Quốc tế là cái hình có kích thước chính xác 3cm x 4cm. Còn bình thường thì ở Việt Nam hình thẻ sẽ nhỏ hơn một chút, lý do vì sao Việt Nam làm vậy thì cũng không rõ... Bữa trước chụp hình thẻ 3x4 bình thường bị sai, phải chạy đi nộp lại...T_T
                Chưa....

Comment

Originally posted by 08520206 View Post
                  674 CMT8 có chụp hình lấy ngay, 8 tấm ~ 35 ngàn, có vẻ hơi mắc, chuyên "chụp" các sĩ tử đi thi TOEIC )
                  Tiệm Hoàng Kim phải không anh, em thấy tiệm đó nhỏ nhưng chụp cũng ok lắm!

Comment

Originally posted by 08520522 View Post
                    Hình 3x4 chuẩn Quốc tế là cái hình có kích thước chính xác 3cm x 4cm. Còn bình thường thì ở Việt Nam hình thẻ sẽ nhỏ hơn một chút, lý do vì sao Việt Nam làm vậy thì cũng không rõ... Bữa trước chụp hình thẻ 3x4 bình thường bị sai, phải chạy đi nộp lại...T_T
                    Bữa tao với thằng Hoàng ngủ trễ, chụp ở KTX xong chạy lên cũng sai, thế là quay đi tìm chỗ chụp thì bồ câu chụp trước mới tới studio =))
                    quay lại quá trưa, thế là chờ tới 1h30 nè T_____T .

Originally posted by 11520046 View Post
                    Tiệm Hoàng Kim phải không anh, em thấy tiệm đó nhỏ nhưng chụp cũng ok lắm!
                    Chính xác ^_^, tiệm Hoàng Kim em ạ, bữa bọn anh không biết thế là chạy lòng vòng tìm @_@

Comment

Do mày không kiêu ng ta chụp chuẩn Quốc tế đó ) chứ tao ra kiu tụi nó chụp chuẩn Quốc tế là nó chụp ảnh nền màu trắng kích thước bự hơn liền

Comment

Originally posted by 08520200 View Post
                        Do mày không kiêu ng ta chụp chuẩn Quốc tế đó ) chứ tao ra kiu tụi nó chụp chuẩn Quốc tế là nó chụp ảnh nền màu trắng kích thước bự hơn liền
                        Tao chụp ở CMT8 mà, nói chụp hình 3x4 em đó hỏi ngay chụp thi TOEIC quốc tế phải không, còn ở gần KTX thì tao không biết vụ đó (mày thi trước đíu nói tao còn láo :-w ), tao chỉ thấy lạ là tại sao kích thước của cái không phải chuẩn quốc tế lại nhỏ hơn, đều là Metric System mà .

Comment

Lê phí thi bao nhiêu anh nhỉ?!
                          "Khi bạn sỉ vào mặt một ai đó, thì nhìn lại đi, ba ngón tay còn lại của bạn cũng đang sỉ vào chính mình"

Comment

Originally posted by 08520206 View Post
                            À chỗ đó là 34 Chương Dương, cô Mai thầy Giảng .
                            Chỗ này dạy được không anh? Em định đăng kí học (do gần nhà ), học phí bao nhiêu zậy?

Comment

Originally posted by 11520350 View Post
                              Lê phí thi bao nhiêu anh nhỉ?!
                              Originally posted by 10520131 View Post
                              Chỗ này dạy được không anh? Em định đăng kí học (do gần nhà ), học phí bao nhiêu zậy?
                              2 em coi lại Post #1 nha, anh viết rồi mà

Comment

LHQC

Collapse
                              Working...
                              X