Announcement

Collapse
No announcement yet.

Học lập trình thì nên bắt đầu từ đâu?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Học lập trình thì nên bắt đầu từ đâu?

Em năm nay đăng kí vào CNTT, ngành KTPM, chưa biết có đậu vào trướng chưa :dribble: nhưng mà mấy ngày hè này còn rảnh rỗi, không muốn bỏ phí vô ích nên em muốn tự học trước để vào năm khỏi bỡ ngỡ, em mong anh chị tư vấn giúp em là nên bắt đầu với những tài liệu nào (đơn giản thôi ạ, để nắm kiến thức cơ bản ấy mà). Cảm ơn anh chị nhiều!

sao h mình run quá, mấy đứa bạn làm toán 8,9 câu không nhưng khi biết điểm thì chỉ có 6,5 đến 7. Ôi trời lo mà thất sợ mình mà bị trừ 2đ toán chắc die quá, UIT toán x2 nữa chứ...!!

Comment

học căn bản đi e: Kỹ thuật lập trình C của Phạm Văn ẤT...
      ---------------------------
      Văn Phước Lâm
      Yahoo: haclam_tk

Comment

Originally posted by trikhang2904 View Post
        Em năm nay đăng kí vào CNTT, ngành KTPM, chưa biết có đậu vào trướng chưa :dribble: nhưng mà mấy ngày hè này còn rảnh rỗi, không muốn bỏ phí vô ích nên em muốn tự học trước để vào năm khỏi bỡ ngỡ, em mong anh chị tư vấn giúp em là nên bắt đầu với những tài liệu nào (đơn giản thôi ạ, để nắm kiến thức cơ bản ấy mà). Cảm ơn anh chị nhiều!
        mà nôn gì hả bạn nếu đậu thì cũng học mấy học kì đại cương chung mà, rồi sau đó mới thi vào ngành chứ đâu
        có học chương trình ngành liền đâu.!!

Comment

Originally posted by 08520559 View Post
          học căn bản đi e: Kỹ thuật lập trình C của Phạm Văn ẤT...
          sau hai năm chật vật với giáo trình tieesng Việt, mình khuyên bạn nên bắt đầu với Python sau đó lên C howcj C luôn nhưng đừng đọc sách thầy này
          Be different and always different
          http://archlinuxvn.org/
          http://theslinux.org
          http://lab.infosec.xyz

Comment

Hi em,
            Em có thể tự học php ở link này http://www.w3schools.com/php/default.asp
            Vừa học được php vừa luyện được khả năng đọc hiểu tiếng Anh.

Comment

nếu bạn chưa biết nhiều về lập trình..thì giờ đến nhập học...bạn đọc cái này là được rồi
              Giáo trình lập trình C căn bản
              link: http://www.mediafire.com/?cc765ypujy97f8v
              Tải C-Free về cài rồi code thử là ok...

Comment

Originally posted by tieudautuz View Post
                mà nôn gì hả bạn nếu đậu thì cũng học mấy học kì đại cương chung mà, rồi sau đó mới thi vào ngành chứ đâu
                có học chương trình ngành liền đâu.!!
                Mình không nắm rõ tin tức nhưng nếu 2 năm đầu học đại cương sau đó mới thi phần ngành..thì trong cái bạn gọi là đại cương đó, cũng có lập trình đó..học mà biết trước thì sẽ tốt hơn^^

Comment

_Nếu lần đầu tiên biết đến lập trình thì nên bắt đầu bằng các ngôn ngữ "thấp" (hướng cấu trúc) như C hoặc Passcal gì cũng đc (đừng đụng đến C++ hay C#, Java gì nhé). Nhưng không phải học cách để viết một ngôn ngữ cụ thể mà là học những tư tưởng sơ khai nhất của lập trình. Dùng C hoặc Passcal để có minh họa cụ thể cho dễ nắm bắt í mà. Mục đích là nắm được thế nào là biến? hằng? hàm là gì? cách đặt tên, cách viết 1 câu lệnh, vài thuật toán đơn giản,...
                  _Còn nếu đã từng lập trình rồi thì tùy trình độ của e đang ở mức nào mà học, cái này a không ý kiến đc
                  ----------------------Lê Văn Lịch - CNPM 5 - 533 -----------------------
                  Giường số 2, phòng 108, tầng 1, nhà A19, ktx ĐH Quốc gia, Thủ Đức, tp.HCM, Việt Nam, Đông Nam Á, Châu Á, Trái Đất, Thái Dương hệ, Ngân Hà.........., 1 hạt bụi nhỏ.:sosad:

Comment

Originally posted by 10520533 View Post
                    _Nếu lần đầu tiên biết đến lập trình thì nên bắt đầu bằng các ngôn ngữ "thấp" (hướng cấu trúc) như C hoặc Passcal gì cũng đc (đừng đụng đến C++ hay C#, Java gì nhé). Nhưng không phải học cách để viết một ngôn ngữ cụ thể mà là học những tư tưởng sơ khai nhất của lập trình. Dùng C hoặc Passcal để có minh họa cụ thể cho dễ nắm bắt í mà. Mục đích là nắm được thế nào là biến? hằng? hàm là gì? cách đặt tên, cách viết 1 câu lệnh, vài thuật toán đơn giản,...
                    _Còn nếu đã từng lập trình rồi thì tùy trình độ của e đang ở mức nào mà học, cái này a không ý kiến đc
                    Viết bậy rồi phần bôi đậm đó. C rất mạnh mẽ và linh hoạt. Không có ngôn ngữ nào đơn giản dễ dàng và bất cứ ngông ngữ nào cũng có thể học tư tưởng lập trình sơ khai
                    Be different and always different
                    http://archlinuxvn.org/
                    http://theslinux.org
                    http://lab.infosec.xyz

Comment

Originally posted by 10520418 View Post
                      Mình không nắm rõ tin tức nhưng nếu 2 năm đầu học đại cương sau đó mới thi phần ngành..thì trong cái bạn gọi là đại cương đó, cũng có lập trình đó..học mà biết trước thì sẽ tốt hơn^^
                      giờ chưa biết tình hình đậu hay rớt còn tâm trí đâu mà học trước hả anh..!!

Comment

ngày vào trường mềnh chỉ biết code mỗi bài "Giải phương trình bậc 2" bằng pascal... thế mà vẫn sống tốt đấy thôi... chơi đê học trước làm gì cho nó rối, từ từ qua 1 kì rồi sẽ biết mình cần tìm hiểu cái gì :boss:
                        Một khẩu súng giữ hai trời Nam Bắc,
                        Một dấu chân in màu đất hai miền.

------------------------------------------------------

Comment

Originally posted by tieudautuz View Post
                          giờ chưa biết tình hình đậu hay rớt còn tâm trí đâu mà học trước hả anh..!!
                          Mình chỉ trả lời cho bạn nào hỏi thôi mà..đâu phải nói tất cả thí sinh thi vào UIT đâu....

Comment

Originally posted by 10520058 View Post
                            Viết bậy rồi phần bôi đậm đó. C rất mạnh mẽ và linh hoạt. Không có ngôn ngữ nào đơn giản dễ dàng và bất cứ ngông ngữ nào cũng có thể học tư tưởng lập trình sơ khai
                            _ Đây là kinh nghiệm đi trước của mình. Hồi đó mình cũng đã từng như e ấy. Khi thi đậu xong, mình cầm cái quyển Java học gần 1 tháng, sau này học xong năm nhất mới nhận ra điều này thật sai lầm
                            _ Mình có nói ngôn ngữ C "thấp", chứ mình nói C không mạnh mẽ và không linh hoạt hồi nào nhỉ?
                            _ Đúng là ngôn ngữ nào cũng có thể học được tư tưởng lập trình. Nhưng vì sao mình khuyên e ấy học C hay Passcal trước mà ko phải là các ngôn ngữ khác thì có lí do cả đấy (dài dòng, ko tiện giải thích ở đây).
                            Chỉ khuyên e nó thế thôi
                            Thân
                            ----------------------Lê Văn Lịch - CNPM 5 - 533 -----------------------
                            Giường số 2, phòng 108, tầng 1, nhà A19, ktx ĐH Quốc gia, Thủ Đức, tp.HCM, Việt Nam, Đông Nam Á, Châu Á, Trái Đất, Thái Dương hệ, Ngân Hà.........., 1 hạt bụi nhỏ.:sosad:

Comment

LHQC

Collapse
                            Working...
                            X