Announcement

Collapse
No announcement yet.

cho hỏi về việc chia lại ổ C

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• cho hỏi về việc chia lại ổ C

giờ mình muốn chia lại ổ C cua lap. xai asus i3. lên mạng search thì có nhiều nhưng có 1 số nói hay bị lỗi đơ máy ... nên giờ ITer nào có cách và test ổn định rồi thì share mình với

Chia mà có mất dữ liệu hay không? Chứ còn chia lại thì lỗi cái gì đâu mà? Mấy người đó cứ nói quá lên thôi. Xóa sạch rồi chia lại thôi.
    Có thể dùng 2 chương trình sau đây:Acronis Disk Director Suite hoặc Partition Magic (nằm trong bộ hirenboot). Muốn cho ngon lành. Chép hết dữ liệu trên toàn ổ cứng qua nơi nào đó lưu trữ. Format sạch sẽ tất cả các phân vùng. Gôm các phân vùng về thành bình địa như ban đầu. Sau đó dùng chương trình chia ổ đĩa như đã nói ở trên.
    Originally posted by 11520446 View Post
    giờ mình muốn chia lại ổ C cua lap. xai asus i3. lên mạng search thì có nhiều nhưng có 1 số nói hay bị lỗi đơ máy ... nên giờ ITer nào có cách và test ổn định rồi thì share mình với
    -------------------------------------
    Đời là bể khổ.
    Quay đầu là bờ ai ngờ là đại dương.
    ------------------------------------------------------------------------

Comment

thì bạn cứ shinnk nó ra
      mình đã shink ra và thấy bình thường mà
      HEART TO HEART

Comment

Originally posted by 09520396 View Post
        Chia mà có mất dữ liệu hay không? Chứ còn chia lại thì lỗi cái gì đâu mà? Mấy người đó cứ nói quá lên thôi. Xóa sạch rồi chia lại thôi.
        Có thể dùng 2 chương trình sau đây:Acronis Disk Director Suite hoặc Partition Magic (nằm trong bộ hirenboot). Muốn cho ngon lành. Chép hết dữ liệu trên toàn ổ cứng qua nơi nào đó lưu trữ. Format sạch sẽ tất cả các phân vùng. Gôm các phân vùng về thành bình địa như ban đầu. Sau đó dùng chương trình chia ổ đĩa như đã nói ở trên.
        Vote cho xài Acronis trong bộ Hirden boot , mày mở cái phần mềm đó lên , r chọn ổ C , có phần Resize có thể kéo thả thoải mái , nó sẽ không cho mình thu hẹp lại quá cái vùng mà có dữ liệu đâu , yên tâm đi !

Còn muốn tăng size thì mày cho cái phân vùng D hay E j mà ngay sát ổ C đó cho thu gọn lại phần ở đằng trước , sau đó resize ổ C kéo cho nó bự ra !

Nếu chưa đc thì bữa nào lên trường r mấy đứa ngồi làm !:dribble:

Àh làm xong nhớ con..... j j đó nhá ! icoi là cái hình lá cờ đó !

:choler:
        Last edited by 11520393; 01-10-2012, 01:20.
        Mình vì mọi người =====> Mọi người sẽ xem mình như mọi :waaaht:

My Facebook

Comment

Originally posted by 11520393 View Post
          Vote cho xài Acronis trong bộ Hirden boot , mày mở cái phần mềm đó lên , r chọn ổ C , có phần Resize có thể kéo thả thoải mái , nó sẽ không cho mình thu hẹp lại quá cái vùng mà có dữ liệu đâu , yên tâm đi !

Còn muốn tăng size thì mày cho cái phân vùng D hay E j mà ngay sát ổ C đó cho thu gọn lại phần ở đằng trước , sau đó resize ổ C kéo cho nó bự ra !

Nếu chưa đc thì bữa nào lên trường r mấy đứa ngồi làm !:dribble:

Àh làm xong nhớ con..... j j đó nhá ! icoi là cái hình lá cờ đó !

:choler:
          nhờ bé Arcon gì đó mà mình vĩnh biệt Uynh đầu trên bé lap
          Be different and always different
          http://archlinuxvn.org/
          http://theslinux.org
          http://lab.infosec.xyz

Comment

dùng phần mềm EASEUS Partition Master 9.1.0 này cũng đc nè..không bị mất nữa liệu

Comment

Đang xài win gì? nếu là Win 7 thì vào Disk management mà chia, chả cần phần mềm nào cả, tốn ko tới 1 phút (nếu đã quen), ko cần reset máy.
              bài hướng dẫn chi tiết chịu khó đọc ở đây: Gộp tách phân vùng ổ cứng trong Windows 7
              Last edited by 11520126; 01-10-2012, 12:18.
              Nếu bạn không đủ giỏi, đừng cố đi ngược đám đông.

Comment

mình muốn chia lai ổ C là tăng size ổ c đó bạn. chứ không phải là chi ổ D
                Originally posted by 11520126 View Post
                Đang xài win gì? nếu là Win 7 thì vào Disk management mà chia, chả cần phần mềm nào cả, tốn ko tới 1 phút (nếu đã quen), ko cần reset máy.
                bài hướng dẫn chi tiết chịu khó đọc ở đây: Gộp tách phân vùng ổ cứng trong Windows 7

Comment

mình muốn chia lai ổ C là tăng size ổ c đó bạn. chứ không phải là chi ổ D
                  thì Shrink ổ D ra, xong Extend ổ C => chuyển size từ D->C
                  yên tâm là dữ liệu ko bị ảnh hưởng.
                  Àh, trước khi chia thì nên Defragment lại ổ cứng nhé
                  Last edited by 11520126; 01-10-2012, 13:16.
                  Nếu bạn không đủ giỏi, đừng cố đi ngược đám đông.

Comment

Originally posted by 09520396 View Post
                    cách này an toàn nhất nè. chứ các cách khác không nói trước đc điều gì
                    -----------------------------
                    Mai Văn Khải
                    Software Engineering, University Information of Technology
                    a07d26eb5cbc98f77b36a461eb629456

Comment

Nên dùng EASEUS. Nhưng cũng ko khuyến khích dùng em nào trên đĩa Hiren boot lắm vì không an toàn. Nên down trực tiếp bản EASEUS Partition Master và chia trong win, nó sẽ tự reboot lại cho bạn nếu cần thiết.
                      Khoảng cách giữa bạn và ước mơ của bạn là bao xa ?

Comment

sao ko thấy hiện lên dòng Extend volume để gộp 17Gb trống vào đc nhỉ :sure:
                        tính sao h các bác :canny:

Comment

Originally posted by 11520042 View Post
                          [ATTACH=CONFIG]5230[/ATTACH]

sao ko thấy hiện lên dòng Extend volume để gộp 17Gb trống vào đc nhỉ :sure:
                          tính sao h các bác :canny:
                          Không gộp vô được đâu bạn , vì đối với ổ cứng MBR : bạn đã tạo tới 4 primary partition , bạn còn 17 GB unlocated bộ nhớ , nó sẽ không thể có entended volume vì loại mbr này khi tạo tới ổ 5 sẽ thành logical partition nên nó sẽ không cùng chức năng với ổ C mà bạn muốn gộp lại , vả lại , ổ C bạn đã xài dữ liệu , thì nó sẽ không dung nạp được bộ nhớ nữa !!!
                          ps:/ phân chia vùng nhớ mình toàn làm bằng tay hoặc dùng đĩa boot win7 để chia các partition , nếu thông thạo thì có thể cài 1 lúc 4 OS trong cùng 1 ổ cứng . :dreaming:

Comment

bạn dùng thử ACRONIS DISK DIRECTOR SUITE xem chạy trưc tiếp trên win ko bị mất dữ liệu
                            Last edited by duonglexma; 10-11-2012, 15:46.

Comment

LHQC

Collapse
                            Working...
                            X