Announcement

Collapse
No announcement yet.

Nhật ký IT

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• BiThuDoan
    replied
    https://www.facebook.com/notes/nguy%...48601685208530

Câu chuyện về 4 ngọn nến
    Trong phòng tối có 4 ngọn nến đang cháy. Xung quanh thật yên tỉnh đến mức người ta có thể nghe thấy tiếng thì thầm của chúng.
    Ngọn nến thứ nhất cất tiếng than vãn:
    “Ta là biểu tượng của sự thanh bình, hòa thuận.
    Thế nhưng ngày nay điều đó thật chênh vênh, thế giới hiếm khi im tiếng súng, người với người thậm chí vợ chồng, anh em trong 1 nhà cũng còn hằn học nhau. Ta vô cùng thất vọng vì thấy mình vô nghĩa. Thế rồi ngọn nến leo lét mờ dần cho đến khi tắt hoàn toàn”
    <Cuộc đời sẽ như thế nào nếu ko có tôi, tôi thực sự quan trọng cho mọi người!>
    Ngọn nến thứ 2 vừa lắc lư vừa kể lễ:
    “Ta là ánh sáng của niềm tin, thế nhưng dạo này ta dường như là một kẻ thừa bãi, một món hàng xa xỉ. Biết bao người chỉ biết chạy theo lối sống thực dụng ko cần đến niềm tin nữa, ta hóa ra vô ích mà”.
    Nói rồi ngọn nến từ từ tắt.
    “Ta là ngọn nến lữa của tình yêu” Ngọn nến thứ 3 hiu hắt nói…Nhưng ta ko còn đủ sức tỏa sáng nữa. Người ta gạt ta ra bên lề ko còn coi trọng giá trị của ta. Cứ nhìn thế giới mà xem, ko thiếu kẻ quên luôn cả tình yêu đối với những người ruột thịt của mình. Ta trở nên vô dụng.”
    Dứt lời phẫn nộ ngọn lữa vụt tắt.
    Căn phòng trở nên tối tăm, lạnh lẻo. Chỉ còn một ngọn nến nằm ở góc xa vẫn tiếp tục tỏa sáng, nhấp nháy như ngôi sao lẻ loi, cô đơn giữa bầu trời đêm âm u. Bổng chợt cô bé vào phòng. Thấy 3 ngọn nến bị tắt, cô bé òa khóc:
    “Tại sao các bạn ko tiếp tục tỏa sáng nữa? Cuộc sống này luôn cần đến các bạn.”
    Ngọn nến thứ 4 lên tiếng:
    “Đừng lo cô bé! Khi tôi còn cháy thì có thể thắp sáng lại ba ngọn nến kia. Bởi!...Bởi vì tôi là hy vọng.”
    HY VỌNG
    Lau những giọt nước mắt còn đọng lại. Cô bé lần lượt thắp lại những ngọn nến vừa tắt!!!
    Đừng quên hy vọng, sự hy vọng cho bạn sức mạnh ngay khi bạn đang bị bỏ rơi.
    Nguyên tắc để thành công:
    1.Suy nghĩ Tích cực
    2,Cảm nhận Say mê
    3. Hành động Kiên trì
    Thành công sẽ đến.
    Chúc các bạn lun thắp sáng 4 ngọn nến này nhé. Cho dù 3 ngọn nến tắt đi nhưng bạn ko được để ngọn nến hy vọng vụt tắt đi!!!
    Chúc các bạn thành công!

Leave a comment:

• sinhvien.uit
    replied
    Xin mở đầu topic bằng bài viết ban quản trị lượm lặt được từ: https://www.facebook.com/notes/d%C6%...50182743370741 :

Sợ....

Nhỏ đến h nó chưa bao giờ, chưa bao giờ sống trong cảm giác thế này. Thi học sinh giỏi, thi olympic, cả thi đại học nó bình thản vượt qua tất cả, nó tự tin nó có thể làm được. Thậm chí thất bại với nó, nó cũng sẽ đứng lên và làm lại.

Nhưng chưa bao giờ chưa bao giờ nó lại sơ như lúc này... sợ sợ tất cả những thứ ko may sẽ xảy đến với nó, sợ ai đó sẽ gọi tên nó.. nó sợ bị ai đó gọi tên...
    Trường lớp là nơi nó từng ko sơ, nhưng giờ nó sợ đến trường, để rồi bị ai đó gọi "Dương Phi Long", " Long em", " anh Long",... sợ rất sợ...
    Về nhà nó cũng sợ, ".. ơi nấu cơm" ." .. ơi phụ ba làm kìa", "mang cái này qua cho ngoại", sợ và sợ, Và hôm nay nó đã lớn tiếng, nó đã né tất cả những việc đó. Nó trách mẹ nó, nhà có 3 chị em, sao cái j con cũng phải làm, cái j cũng phải có con và nó đã bỏ ngoài tai mọi thứ...

Nó mún né tất cả, nó mún tránh mọi thứ nó phải đối mặt.. nó mún trốn đi đâu đó. nó muốn trốn đi, nó muôn đi chơi với bạn của nó, nó muốn biến mất, đi đến một nơi nó ko cần phải si nghĩ nhìu, chỉ có trời, có mây, có núi. và có những người bạn mà nó thix...
    Nó sợ bị goi tên, nó sợ bị sai làm bởi trong đầu nó đang tồn tại những cái suy nghĩ ko may, trong đầu nó còn một mớ thứ phải lo, trong đầu nó còn một nỗi sợ lớn hơn rất nhiều... nó sợ thất bại...

Nào là thực tập, nào là tốt nghiệp nó sẽ làm j. Thời gian báo cáo thực tập sắp tới 3 4 tháng nữa, nhưng nó đi 2 công ty rồi kết quả cũng chẳng là bao. Nó lại hy vọng ở 1 công ty khác, nhưng nó lo sợ nó sẽ fail kì thi test, dù mấy lần trước thử nó đều tốt cả. Nó mất tự tin vào chính bản thân nó. nó sợ nếu lần này fail nó sẽ đánh mất cả phương hướng vì nó nghĩ đây là cơ hội cuối cho nó chăng..

Nó đến nhà thờ, nó đến với Chúa để cầu nguyện, nó trách Chúa sao lại để con ra thế này, nó cầu cho nó vượt qua được tất cả, nó tìm lại một chút tự tin....
    Nó bùn nó lo... và nó chảy nước mắt.. nó ko khóc nức nở, nó ko yếu đuối nhưng mắt nó ko giấu được tất cả, mắt nó ko cản lại được..
    Nó lo nó sợ... chưa bao giờ nó thế này.. nó ko còn tự tin.. chưa bao giờ nó thể cả

Leave a comment:

• sinhvien.uit
    started a topic [Tâm sự] Nhật ký IT

Nhật ký IT

Đời người có mừng có giận, có vui có buồn. Có những khi giữa muôn trùng bè bạn, biết chọn ai san sẻ nỗi niềm này. Chi bằng viết chúng ra cho mọi người cùng tỏ, biết đâu đấy một sớm mai thức dậy, ta mỉm cười khi đọc được comment?

Topic này hy vọng trở thành nơi để các bạn trút vào đó những ưu tư trong cuộc sống hàng ngày bên chiếc máy tính.

Bạn có thể copy bài viết từ blog của mình, blog của bạn bè mình rồi paste qua đây. Người xem muốn comment sẽ vào blog, facebook của chính tác giả để chia sẽ
    (cách này câu page view cũng khá tốt đấy )

LHQC

Collapse
Working...
X