Announcement

Collapse

[Tân SV UIT khóa 2019] Hướng dẫn nhập học

See more
See less

Về 3 môn khối A1

Collapse
X
  • Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Về 3 môn khối A1

Chào các anh chị và Thầy Cô,

Em là học sinh chuyên Toán ở An Giang, quê em khá xa xôi và hẻo lánh, thường các anh chị đi học thêm chỉ kiếm cùng lắm là điểm 7. Nhưng vì điều kiện kinh tế cũng như đã đi học thử và thấy thầy cô câu giờ quá nên em quyết định tự học. Em mong Thầy, Cô và các anh chị ở UIT giúp em vài điều ạ?

1, Môn Toán, em nên trình bày như thế nào ạ? Viết ngắn gọn như đáp án của Bộ liệu có được tròn điểm? Bước nào cần phải viết và bước nào không?

Em rất ngại viết dài vì tính em khi đi thi hay lo bâng quơ, hễ viết dài là sẽ viết nhầm, sẽ phải sửa, và sẽ rối trí.

2, Em hơi yếu và chán học phần hình không gian cổ điển, thể loại tính thể tính, tìm thiết diện ... gì ấy ạ. Chứ hình giải tích mặt phẳng hay không gian em đều ổn. Em phải làm sao, cần sách nào để học khá phần này ạ?

3,

- Tiếng Anh em có full bộ sách Thầy Vĩnh Bá và quyển Giải thích ngữ pháp - Thầy Trần Mạnh Tường do đi xin lại của các anh chị đi trước. 100% không có hướng dẫn giải, chỉ có đáp án. Em định đáp án nào không thoả đáng, không hiểu sẽ lên những trang mạng về học tập và UIT chuyên mục đây để hỏi. Liệu như thế có ổn không ạ? Khả năng ghi nhớ từ vựng, ngữ pháp, ... của em rất tốt.

- Môn lí em có SGK NC, SBT NC, 2 quyển cẩm nang của Thầy Vinh, quyển 36 đề và quyển đề của Thầy Vinh - Thầy Biên (đều có lời giải chi tiết). Em còn định đăng kí học online ở moon.vn, với Thầy Nam - một thành viên nhóm Cánh Buồm. Với những gì đã có, em có thể tự học được không ạ? Sức học Lí em ở cấp hai khá tốt, gần như toàn trên 9. Nhưng điểm ở trường quê nó ảo nên em cũng chả biết có nên tự tin hay không, có điều em rất mê và thích học vật lí ^^.

4, Em hiện đang học 11, Toán em đã gần học hết 12. Bao lâu thì em bắt đầu luyện đề được ạ?

Tiếng Anh có cần luyện nhiều đề không ạ? Vì em thấy Toán luyện vừa đủ là được vì thời gian thi đến 3h. Vật lí thì phải luyện thật nhiều vì có nhiều bt dạng bài tập toán - trắc nghiệm.

5, Mục tiêu thi của em vào UIT là vào ngành An ninh thông tin hoặc Khoa học máy tính (hệ cử nhân tài năng) với điểm tối thiểu 26 chưa nhân hệ số. Em nên phân bố sức học như thế nào 3 môn khối A1 ạ? Em tin mỗi môn 8đ em có thể đạt được. Nhưng việc lấy đến điểm 8,5 điểm 9 hay thậm chí cao hơn nữa để đạt mốc 26 thì môn nào là dễ, môn nào là khó ạ?

6, Khi thi ĐH, em có được dùng:

- quy tắc L' Hospital để tìm giới hạn không ạ?
    - hàm lượng giác ngược arcsin, arccos không ạ, em nghe bảo phải mượn trung gian góc alpha ...
    - viet cho phương trình bậc 3?
    - bất đẳng thức Bunyakovsky?

7, Tiếng Anh phần cụm động từ verb phrase em nên học như thế nào ạ, em định mua quyển 1000 verb phrase học nhưng lại sợ thừa .

Em cảm ơn Thầy Cô và các anh chị đã dành thời gian ạ.

Mặc dù em khá mù về lập trình (do chưa từng dc học trường lớp) nhưng vẫn cố thi vào UIT. Mong là em có thể đỗ vào đủ khả năng theo học.
    Last edited by becksphanduy; 16-02-2013, 19:03.
    Quyết đỗ vào ....

1. Môn Toán, em nên trình bày như thế nào ạ? Viết ngắn gọn như đáp án của Bộ liệu có được tròn điểm?
    Chắc chắn bạn làm nhiều rồi thì mỗi dạng sẽ có 1 dạng trình bày chuẩn do đó tốt nhất chỉ cần trình bày ngắn gọn, đủ ý sẽ đảm bảo đủ điểm
    Ví dụ: giải PT, BPT đầu tiên cần đặt điều kiện nghiệm,....
    Các phần biến đổi lằng nhằng có thể chỉ cần ghi ngoài giấy nháp, chỉ ghi biến đổi chính trong bài thi là ok rồi.

2, Em hơi yếu và chán học phần hình không gian cổ điển, thể loại tính thể tính, tìm thiết diện ... gì ấy ạ. Chứ hình giải tích mặt phẳng hay không gian em đều ổn. Em phải làm sao, cần sách nào để học khá phần này ạ?
    Nếu mình nhớ ko nhầm thì sẽ có 1 bài 1 điểm cho phần này? Nếu bạn muốn được điểm cao ==> học thêm phần này ko thì kiếm điểm mấy câu ko gian giải tích cũng ok rồi. Lời khuyên của mih là nên học thêm phần này tại trong đề thi thực ra mấy câu về phần này cũng ko khó lắm đâu ==> học ko gian cổ điển này cũng tốt nó làm cho "trí tưởng tượng bay xa"

3,

- Tiếng Anh em có full bộ sách Thầy Vĩnh Bá và quyển Giải thích ngữ pháp - Thầy Trần Mạnh Tường do đi xin lại của các anh chị đi trước. 100% không có hướng dẫn giải, chỉ có đáp án. Em định đáp án nào không thoả đáng, không hiểu sẽ lên những trang mạng về học tập và UIT chuyên mục đây để hỏi. Liệu như thế có ổn không ạ? Khả năng ghi nhớ từ vựng, ngữ pháp, ... của em rất tốt.

- Môn lí em có SGK NC, SBT NC, 2 quyển cẩm nang của Thầy Vinh, quyển 36 đề và quyển đề của Thầy Vinh - Thầy Biên (đều có lời giải chi tiết). Em còn định đăng kí học online ở moon.vn, với Thầy Nam - một thành viên nhóm Cánh Buồm. Với những gì đã có, em có thể tự học được không ạ? Sức học Lí em ở cấp hai khá tốt, gần như toàn trên 9. Nhưng điểm ở trường quê nó ảo nên em cũng chả biết có nên tự tin hay không, có điều em rất mê và thích học vật lí ^^.
    Tiếng anh thì hồi mình ko thi nên ko rõ nhưng thấy bạn nói tình hình của bạn vậy là mình thấy OK rồi. Bạn yên tâm số lượng diễn đàn trao đổi Tiếng anh thì ko thiếu rồi

em có thể tự học được không ạ?
    Tự học là phương pháp "vô đối" đó bạn, lên ĐH toàn tự học nên bạn có thói quen đó là quá tốt rồi.
    Sợ học ở quê điểm ảo thì lấy đề thi đại học các năm, các bộ luyện thi của các trường THPT chuyên mà luyện (có khi còn khó hơn cả đề thi ĐH ấy chứ)

Em hiện đang học 11, Toán em đã gần học hết 12. Bao lâu thì em bắt đầu luyện đề được ạ?

Cấu trúc đề thi toán đã có do đó bạn khi bạn thấy đã học đủ hết tất cả các phần trong cấu trúc đề thi thì bắt đầu luyện được rồi.
    Đủ kiến thức, đủ tự tin thì chiến ngay thôi

5, Mục tiêu thi của em vào UIT là vào ngành An ninh thông tin hoặc Khoa học máy tính (hệ cử nhân tài năng) với điểm tối thiểu 26 chưa nhân hệ số. Em nên phân bố sức học như thế nào 3 môn khối A1 ạ? Em tin mỗi môn 8đ em có thể đạt được. Nhưng việc lấy đến điểm 8,5 điểm 9 hay thậm chí cao hơn nữa để đạt mốc 26 thì môn nào là dễ, môn nào là khó ạ?
    Mục tiêu của bạn... cao đấy. Còn môn nào dễ, môn nào khó thì cái này tùy từng người với môn sở trường khác nhau nhưng mình thấy nếu học tốt lý bạn có thể có kiếm 10 điểm môn Lý tại 2 môn kia mà được 10 đ thì cũng khó nhằn lắm!! (Nói vậy thôi chứ tùy sở trường của bạn)

- hàm lượng giác ngược arcsin, arccos không ạ, em nghe bảo phải mượn trung gian góc alpha ...
    Tuyệt đối ko dùng những gì ko dạy trong chương trình giáo khoa chuẩn như L' Hospital, Bunyaakovsky.

7, Tiếng Anh phần cụm động từ verb phrase em nên học như thế nào ạ, em định mua quyển 1000 verb phrase học nhưng lại sợ thừa
    Cái này thì mình cũng "dốt" thôi nên ko có gì hướng dẫn cho bạn được nhưng nếu có thời gian thì học thêm cũng tốt, biết thêm cũng ko thừa đâu

Chúc bạn bình tĩnh, tự tin ==> đạt được mục tiêu của mình, hẹn gặp lại tại UIT (nếu như bạn dự thi vào UIT ).

Comment

Chào bạn.
      Mấy phần trước mình thấy anh Hà nói cũng đầy đủ rồi nên không dám nói thêm.
      Phần số 5: ANTT tuyển sinh điểm 3 môn là 20 (chưa nhân hệ số) hoặc 26 (đã nhân) nên bạn cứ tự tin và đừng đặt áp lực quá nhiều.
      Chúc bạn thành công

Comment

đối với câu bất đẳng thức trong đề toán nếu k giải được bình thường bạn cứ dùng Bunyakovsky hay cái khỉ gì cũng được!
        arcsin, arccos được dùng bình thường nhưng k nên( xấu bài) sài alpha cho chắc
        phương trình bậc 3 thì nhẩm nghiệm đưa về bậc 2 nhân bậc nhất mà giải
        quy tắc L' Hospital k nên dùng ( tính giới hạn đề đại học là câu k quá khó)

Comment

Tiếng Anh thì nên luyện những đề mấy năm trước càng nhiều càng tốt. Tất nhiên kiến thức căn bản phải vững. Mình từng thi môn tiếng Anh khối D, trong đề thi không chỉ có những kiến thức giáo khoa mà còn có hỏi những kiến thức thực tế, kiểu câu cửa miệng, thành ngữ,... Nên nhất thiết phải luyện mấy đề thi ĐH cũ để biết dạng.

Comment

mới lớp 11 thôi mà em toán thì học chắc lượng giác,cách tình V hình không gian,đạo hàm..Hóa thì học kiến thức cả năm...Em chuyên toán thì 20 đ ko phải là khó đâu nên đừng lo
            Khi đã chọn công việc hay cái nghề cho mình thì nên đầu tư nhiều công sức cho nó thì sẽ thấy nó có nhiều cái hay để kiếm ra tiền lắm.Rồi cái quan trọng là có sức hay kiên trì mà làm không thôi! Đừng đứng núi này trông núi nọ thì phí hoài thời gian và tuổi trẻ thôi!

Comment

Thật sự khuyên em là: Cứ thoải mái mà học, không việc gì phải sốt sắng khi mới học 11 mà em đã nắm gần hết chương trình toán 12 Em tự học được là quá tốt rồi, nhưng lên 12 nên mượn đề của mấy bạn đi học thêm + ôn thi về mà luyện. Với môn toán thì em cứ trình bày rõ ràng, từng bước 1, không việc gì phải làm tắt (trừ những cái như 0+1+2+3=5...). Còn với môn lý thì kiến thức khá nhiều, nhưng theo anh thì chỉ có phần điện xoay chiều khó nuốt thôi, còn mấy phần còn lại có thường 1 số dạng chung nắm được hết là ôkê . Với môn tiếng Anh, thiệt sự là em nên học để có thể giao tiếp tiếng bằng tiếng Anh tốt, hơn là em học để lấy điểm (mới lớp 11 nên học như thế bảo đảm em chẳng ngại môn tiếng Anh đâu). Trên mạng rất nhiều tài liệu, em nên tham khảo thêm (đặc biệt là mấy web luyện thi ấy)!

Comment

Hình như Bunhiacopski vẫn dạy trong chương trình nâng cao thì phải (ko biết nhớ đúng ko)
                ~~ Đây là chữ kí ~~

Comment

Originally posted by 09520540 View Post
                  Tiếng Anh thì nên luyện những đề mấy năm trước càng nhiều càng tốt. Tất nhiên kiến thức căn bản phải vững. Mình từng thi môn tiếng Anh khối D, trong đề thi không chỉ có những kiến thức giáo khoa mà còn có hỏi những kiến thức thực tế, kiểu câu cửa miệng, thành ngữ,... Nên nhất thiết phải luyện mấy đề thi ĐH cũ để biết dạng.
                  Những câu dạng như thế em nên luyện ở tài liệu nào ạ? Nếu có ebook thì đỡ quá.
                  Quyết đỗ vào ....

Comment

Originally posted by 12520196 View Post
                    Hình như Bunhiacopski vẫn dạy trong chương trình nâng cao thì phải (ko biết nhớ đúng ko)
                    Có, nhưng trong phần đọc thêm anh ạ.
                    Quyết đỗ vào ....

Comment

Originally posted by 11520214 View Post
                      Thật sự khuyên em là: Cứ thoải mái mà học, không việc gì phải sốt sắng khi mới học 11 mà em đã nắm gần hết chương trình toán 12 Em tự học được là quá tốt rồi, nhưng lên 12 nên mượn đề của mấy bạn đi học thêm + ôn thi về mà luyện. Với môn toán thì em cứ trình bày rõ ràng, từng bước 1, không việc gì phải làm tắt (trừ những cái như 0+1+2+3=5...). Còn với môn lý thì kiến thức khá nhiều, nhưng theo anh thì chỉ có phần điện xoay chiều khó nuốt thôi, còn mấy phần còn lại có thường 1 số dạng chung nắm được hết là ôkê . Với môn tiếng Anh, thiệt sự là em nên học để có thể giao tiếp tiếng bằng tiếng Anh tốt, hơn là em học để lấy điểm (mới lớp 11 nên học như thế bảo đảm em chẳng ngại môn tiếng Anh đâu). Trên mạng rất nhiều tài liệu, em nên tham khảo thêm (đặc biệt là mấy web luyện thi ấy)!
                      Tiếng anh giao tiếp em chỉ biết xem phim Mỹ trên truyền hình, luyện theo American Pronunciation Workshop và thỉnh thoảng mở Effortless English ra nghe rồi tự kỉ trả lời mấy câu hỏi... Cũng thấy dc một ít tiến triển ^^!
                      Quyết đỗ vào ....

Comment

Hi em!
                        Em mới học lớp 11 nhỉ? Chà dữ thật... chị vừa đọc xong bài của em, kiến thức khá là vững đấy! Hì... ngành An ninh thông tin hoặc Khoa học máy tính (hệ cử nhân tài năng) theo chị dc biết là 26d đã nhân hệ số (môn toán). Thật sự thì đối vs chị khối A1 & A mà 26d là khó nhằn rồi. Chị cũng vừa mới thi DH xong cũng có vài điều muốn truyền đạt vs e như sau:
                        - Môn Toán: những câu như Khảo sát hàm số (cả 2 câu a & b đều phải chú ý về trình bày rõ ràng, vẽ đúng ko ước lượng,ko nên suy nghĩ là trình bày sao cho ngắn gọn giống đáp án bộ vì thật ra mình ko thể đoán dc bộ nó ra d.a ntn đâu... cẩn thận vẫn hơn), lượng giác (arcsin, arccos vẫn dc dùng nhé) giải hệ pt (bất phương trình, pt...), tích phân (câu này cũng khá dễ để lấy điểm), hình ko gian (cái này luyện nhiều nhìn nhiều là dễ thấm lắm, câu này là câu dễ ăn nhất của chị... hì hì... cực thích hình ko gian
                        ), hình giải tích (loanh quanh có vài dạng thôi), hình mặt phẳng (chị khá dốt phần này nên ko biết khuyên sao, vì chỉ ôn trong 1 tuần nên cả 2 đề khối A & B chị đều bỏ ko thương tiếc), số phức ( năm ngoái nó ra chương tổ hợp xác suất ở cả 2 khối, dù là số phức hay tổ hợp đều là câu có thể ăn điểm dc) và Bất đẳng thức (hầu như bt thầy cho chị chỉ giải dc 3/10 bài thôi nên đi thi xác định quăng luôn phần này) à bdt Bunhiacopski vẫn dc dùng bt nhé nên em an tâm. Nếu e đã học tốt thế thì việc 9/10d toán là có thể đấy... Khuyên em là phải cẩn thận, đây là môn duy nhất trong khối A1 làm tự luận, việc mình làm dc nhiều thật sự ko quan trọng bằng việc làm tới đâu chắc tới đó vì thời gian cũng khá nhiều mà
                        - Môn lý: phải vững kiến thức, nếu cấp 2 em học tốt + 10 + 11 nữa là ok rồi... Nếu dc chị khuyên em khi đi thi nên chú ý tới phần nâng cao (nc có thêm vài chương nữa như động lực học chất điểm, thuyết tương đối hẹp,...) đa phần nếu nc có những câu này hầu hết là áp dụng công thức và những câu khó lúc nào cũng rơi hết vô phần chung chương dòng điện xoay chiều (khi học chương này em nên tập giải bằng giản đồ vector, chương này đề thi vừa rồi chiếm số câu khủng nhất), đề thi Lý cứ mỗi năm lại xuất hiện rất nhiều câu lạ nên nếu ko giải dc e phải nghĩ tới trường hợp loại suy 2 d.a gần đúng nhất và dùng pp thử (chị hay dùng cách này, à ráng sắm 1 em casio FX 570 ES Plus và tập giải bằng table, luyện khả năng bấm máy nhanh nhanh tý, hơn nhau là ở chỗ này đấy, table dùng trong nhẩm nghiệm cực kì nhanh toán giải hệ chị cũng toàn dùng vì nghiệm có khi rất lẻ toàn là log hay chứa căn thôi, em có thể tham khảo tài liệu này trên mạng)
                        - Môn AV: môn này chị... bó tay (chị thi khối A), học hơi bị dốt nên ko biết truyền đạt gì cả

Cuối cùng... Chị chúc em ôn luyện thành công nhé! Nếu (chỉ nếu như thôi) em ko thi dc điểm cao như thế hay là em thi vô trường mình nhưng chọn 2 ngành trên chỉ vì nó lấy điểm cao hơn những ngành khác thì hi vọng em sẽ tìm hiểu kỹ hơn về hướng của những ngành này... IT nếu ko có đam mê sẽ không thể theo dc đâu em à! Quên nữa, nếu em vào Kỹ Thuật Máy Tính (ngành chị đang học) chị sẽ cố giúp em hết mình 2 chị em mình có điểm giống nhau đấy, chị cũng cực kỳ thích môn Lý, thích Lý thì nên học Kỹ Thuật chứ nhỉ
                        Last edited by 12520799; 17-02-2013, 17:32.
                        Đặng Thị Kim Luyến
                        kimluyen.ce@gmail.com
                        (+84)169.790.1226
                        University of Information Technology (UIT)

Comment

Originally posted by becksphanduy View Post
                          Có, nhưng trong phần đọc thêm anh ạ.
                          Hồi đi thi dc ông thầy phán cho 1 câu thế này: Cái gì có trong SGK thì sử dụng tuốt, kể cả phần đọc thêm.
                          Biết thế nhưng chưa có dịp thử, ko biết có dc điểm ko
                          ~~ Đây là chữ kí ~~

Comment

Originally posted by 12520196 View Post
                            Hồi đi thi dc ông thầy phán cho 1 câu thế này: Cái gì có trong SGK thì sử dụng tuốt, kể cả phần đọc thêm.
                            Biết thế nhưng chưa có dịp thử, ko biết có dc điểm ko
                            Cái này mới nghe này (tại phần đọc thêm ko biết được sử dụng ko)
                            Tuy nhiên chắc chắn rằng đề thi sẽ chỉ cần sử dụng kiến thức trong chương trình chính là có thể giải ra , ko cần "phần đọc thêm" để thử

Comment

Ố ồ bạn Nguyễn Quốc Khánh nhé! Hôm tư vấn tuyển sinh năm vừa rồi ko đi à? Tui dc gặp thứ trưởng Bùi Văn Ga luôn này (về tận trường tui) ông ý có nói những gì trong SKG + đọc thêm đều có thể dc sử dụng vào bài làm (ngoại trừ phần bài tập mình tự cm nếu muốn dùng mấy cái phần ý phải cm lại). Hôm ông ý phát biểu nhớ nhất cái phần các em chỉ cần học trong SGK là đủ ko cần phải học thêm vẫn có thể nắm vững kiến thức và thi dc 9 10d (chắc siêu nhân quá... như môn hóa ý thử học hết cuốn SGK xem có dc tới 8d ko hm????)
                              Đặng Thị Kim Luyến
                              kimluyen.ce@gmail.com
                              (+84)169.790.1226
                              University of Information Technology (UIT)

Comment

Working...
                              X