Announcement

Collapse
No announcement yet.

Về 3 môn khối A1

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 12520769
    replied
    Originally posted by becksphanduy View Post
    Năm nay em lo quá nên quyết định thi thòng thêm khối D, nhỡ rớt phải đi nghĩa vụ chắc chết mất, em giờ học quốc phòng hễ cầm tới súng ống là run lẩy bẩy tim đập loạn cả lên. Chắc kiếp trước chết trong chiến tranh anh chị nhỉ :dreaming:

Ôi sao em không thể nào nghe - nói được Tiếng Anh thế này ... . Các anh chị giúp em với .
    Nghe, nói tiếng Anh ko thể chỉ cố là được, cần phải linh hoạt, và coi nó là thú vui. Ngoài sách ra, em thử nghe nhạc, hay là xem phim. Đầu tiên thì phim có phụ đề, vừa xem, vừa chú ý nghe xem người ta nói gì, từ những cái đơn giản nhất (kinh nghiệm cá nhân thì anh thấy có phụ đề tiếng Việt ở dưới sẽ dễ nghe -dễ đoán tiếng Anh hơn ), Dần dần chuyển qua xem ko phụ đề. Lúc đầu sẽ rất hoảng vì ko nghe được họ nói gì, nhưng cố gắng xem lại, nghe lại nhiều sẽ ra (để hứng thú em có thể chọn nghe, xem một chương trình nào đó em thấy thích, như anh toàn xem River Monsters trên Discovery Hoặc nếu ko thì nghe radio, họ đọc rất chậm và dễ nghe. Ngoài ra trong nghe-nói, cái quan trọng là phải mạnh dạn và có điều kiện giao tiếp nhiều. Dưới quê em chắc cũng ko có nhiều điều kiện giao tiếp, nên em thử nói với bạn hoặc thầy cô của em xem, chờ lên tới SG này thì cơ hội giao tiếp cho em sẽ rất nhiều Ngoài ra các trang thảo luận tiếng Anh rất nhiều, em có thể tham gia vào đó cũng ổn.
    P/s: 1. Mỗi lần thi AV mà có bài nghe, nói thì thường anh sẽ nghe một bài rap tiếng Anh, bài đó họ đọc rất nhanh, nghe khoảng vài chục lần cũng chỉ đc tầm 20%, coi như là cách lên dây tinh thần
    2. Mấy môn như Toán, Lý thì đã qua hơn 1 năm, rơi rụng cũng nhiều nên ko biết khuyên gì, chỉ nói là tinh thần tự học của em rất tốt, mục tiêu rõ ràng, anh cũng phải nể luôn, nhưng giờ em mới lớp 11 (giờ lên 12) thì hãy từ từ mà tiến bước, cái quan trọng là nắm chắc những thứ em được học trên trường và giữ gìn sức khỏe đã. Chúc em thi tốt

Leave a comment:

• 12520769
    replied
    Originally posted by 12520196 View Post
    Hồi đi thi dc ông thầy phán cho 1 câu thế này: Cái gì có trong SGK thì sử dụng tuốt, kể cả phần đọc thêm.
    Biết thế nhưng chưa có dịp thử, ko biết có dc điểm ko :happy:
    Tránh dùng những cái ở "phần đọc thêm" và những cái ngoài SGK, trừ khi quá bí và cần phải có điểm ở chỗ đó. Nếu dùng thì câu đó 1 điểm chỉ lấy đc 0,5đ (Cái này thầy dạy toán cấp 3 nói )

Leave a comment:

• becksphanduy
    replied
    Năm nay em lo quá nên quyết định thi thòng thêm khối D, nhỡ rớt phải đi nghĩa vụ chắc chết mất, em giờ học quốc phòng hễ cầm tới súng ống là run lẩy bẩy tim đập loạn cả lên. Chắc kiếp trước chết trong chiến tranh anh chị nhỉ :dreaming:

Ôi sao em không thể nào nghe - nói được Tiếng Anh thế này ... . Các anh chị giúp em với .

Leave a comment:

• 12520054
    replied
    Chà chà, quá giữ. Qui tắc lô bi tal hình như không xài được đó em. Mà nghe em nói đến đây anh nghĩ em dư xăng đi thẳng vào UIT mà không sợ bước cản nào đâu. Anh thì ngày xưa cũng chỉ là học sinh trường huyện bình thường thôi. Mãi đến tháng 3 năm 2012 anh mới bập bẹ tập giải đề toán với mấy môn khác nhưng mà thi vẫn tốt. Không sao hết. Quan trọng là toán em cần tập trung cách trình bày và học chắc mộ tý thì làm 9 điểm khối A không là vấn đề khó đâu. Anh đã như thế và đã làm được. Tuy không được 9 điểm toán khối A nhưng mà cũng được 8,75. Nhân 2 thì gần đỗ rồi.

Leave a comment:

• UIT Confessions
    replied
    Originally posted by 12520799 View Post
    Hơ nếu tui ko nộp hồ sơ vô trường mình thì đúng thật là rớt chứ còn gì nữa
    Dù là nguyện vọng thì cũng là đậu đại học rồi

Leave a comment:

• 12520799
    replied
    Originally posted by 12520712 View Post
    Luyến đang ngồi ở trường đại học mà bảo là rớt đại học. Rớt đại học là khi nào ngồi cao đẳng mới nói thế :happy:
    Hơ nếu tui ko nộp hồ sơ vô trường mình thì đúng thật là rớt chứ còn gì nữa

Leave a comment:

• 12520712
    replied
    Originally posted by 12520799 View Post
    Trượt DH có khi đối vs nhiều ng là đau nhưng... thật ra con đường mình đã chọn chưa chắc đã đúng! Mình cũng rớt DH đấy (vì rất nhiều lí do nhưng nếu nói mình lười quá thì là đổ thừa rồi đành nhận do mình sai vậy) Hiện tại mình hài lòng vs những gì mình có sau khi rớt hơn (đang suy nghĩ nếu câu sin cos đề năm ngoái ta làm đúng thì đâu tới mức rớt đau đớn thế này) Dù sao cũng rất cảm ơn ông trời :beauty: đã để mình dc rớt để dc ngồi gõ phím như thế này đây
    Luyến đang ngồi ở trường đại học mà bảo là rớt đại học. Rớt đại học là khi nào ngồi cao đẳng mới nói thế :happy:

Leave a comment:

• 12520799
    replied
    Originally posted by vntour
    Ngày xưa..Ngay từ hè năm lớp 11 mình đã đi học thêm 3 môn thi đại học rồi...Học trước tưởng nhàn hơn,hic...ai dè làm mình đâm lười..Mà học từ hè năm 11 chưa phải là sớm nhé vậy mà hồi đó mình vẫn có tư tưởng...Ôi còn sớm mà cứ chơi tà tà..học tà tà...Cuối cùng...trượt đại học..đau...:*(
    Trượt DH có khi đối vs nhiều ng là đau nhưng... thật ra con đường mình đã chọn chưa chắc đã đúng! Mình cũng rớt DH đấy (vì rất nhiều lí do nhưng nếu nói mình lười quá thì là đổ thừa rồi đành nhận do mình sai vậy) Hiện tại mình hài lòng vs những gì mình có sau khi rớt hơn (đang suy nghĩ nếu câu sin cos đề năm ngoái ta làm đúng thì đâu tới mức rớt đau đớn thế này) Dù sao cũng rất cảm ơn ông trời :beauty: đã để mình dc rớt để dc ngồi gõ phím như thế này đây

Leave a comment:

• 12520325
    replied
    6, Khi thi ĐH, em có được dùng:

- quy tắc L' Hospital để tìm giới hạn không ạ?
    - hàm lượng giác ngược arcsin, arccos không ạ, em nghe bảo phải mượn trung gian góc alpha ...
    - viet cho phương trình bậc 3?
    - bất đẳng thức Bunyakovsky?
    Bunyakovsky hình như có trong phần đọc thêm SGK lớp 10 ( hay 11 ) chương trình nâng cao thì phải , mà đã có trong sách thì chắc chắn cho xài , nếu bạn đã học chuyên toán chắc cũng thấy rồi . Còn qui tắc L'Hospital nghe lạ quá , đúng dân chuyên toán có khác , mà hình như mình không thấy trong SGK có cái này , nên chắc là hổng cho xài .
    P/s : đùa tí chứ nếu mà được xài mấy cái cách chưa được học thì cái câu số 6 : tìm min , max biểu thức 3 , 4 biến chẳng là cái đinh gì , vì nó chẳng qua là tìm min max có điều kiện hàm 3 , 4 biến mà bạn sẽ được học khi vào năm nhất

Leave a comment:

• 12520799
    replied
    Ố ồ bạn Nguyễn Quốc Khánh nhé! Hôm tư vấn tuyển sinh năm vừa rồi ko đi à? Tui dc gặp thứ trưởng Bùi Văn Ga luôn này (về tận trường tui) ông ý có nói những gì trong SKG + đọc thêm đều có thể dc sử dụng vào bài làm (ngoại trừ phần bài tập mình tự cm nếu muốn dùng mấy cái phần ý phải cm lại). Hôm ông ý phát biểu nhớ nhất cái phần các em chỉ cần học trong SGK là đủ ko cần phải học thêm vẫn có thể nắm vững kiến thức và thi dc 9 10d (chắc siêu nhân quá... như môn hóa ý thử học hết cuốn SGK xem có dc tới 8d ko hm????)

Leave a comment:

• 09520074
    replied
    Hồi đi thi dc ông thầy phán cho 1 câu thế này: Cái gì có trong SGK thì sử dụng tuốt, kể cả phần đọc thêm.
    Cái này mới nghe này :adore: (tại phần đọc thêm ko biết được sử dụng ko)
    Tuy nhiên chắc chắn rằng đề thi sẽ chỉ cần sử dụng kiến thức trong chương trình chính là có thể giải ra , ko cần "phần đọc thêm" để thử

Leave a comment:

• 12520196
    replied
    Có, nhưng trong phần đọc thêm anh ạ.

Leave a comment:

• 12520799
    replied
    Hi em!
    Em mới học lớp 11 nhỉ? Chà dữ thật... chị vừa đọc xong bài của em, kiến thức khá là vững đấy! Hì... ngành An ninh thông tin hoặc Khoa học máy tính (hệ cử nhân tài năng) theo chị dc biết là 26d đã nhân hệ số (môn toán). Thật sự thì đối vs chị khối A1 & A mà 26d là khó nhằn rồi. Chị cũng vừa mới thi DH xong cũng có vài điều muốn truyền đạt vs e như sau:
    - Môn Toán: những câu như Khảo sát hàm số (cả 2 câu a & b đều phải chú ý về trình bày rõ ràng, vẽ đúng ko ước lượng,ko nên suy nghĩ là trình bày sao cho ngắn gọn giống đáp án bộ vì thật ra mình ko thể đoán dc bộ nó ra d.a ntn đâu... cẩn thận vẫn hơn), lượng giác (arcsin, arccos vẫn dc dùng nhé) giải hệ pt (bất phương trình, pt...), tích phân (câu này cũng khá dễ để lấy điểm), hình ko gian (cái này luyện nhiều nhìn nhiều là dễ thấm lắm, câu này là câu dễ ăn nhất của chị... hì hì... cực thích hình ko gian
    :haha: ), hình giải tích (loanh quanh có vài dạng thôi), hình mặt phẳng (chị khá dốt phần này nên ko biết khuyên sao, vì chỉ ôn trong 1 tuần nên cả 2 đề khối A & B chị đều bỏ ko thương tiếc), số phức ( năm ngoái nó ra chương tổ hợp xác suất ở cả 2 khối, dù là số phức hay tổ hợp đều là câu có thể ăn điểm dc) và Bất đẳng thức (hầu như bt thầy cho chị chỉ giải dc 3/10 bài thôi nên đi thi xác định quăng luôn phần này) à bdt Bunhiacopski vẫn dc dùng bt nhé nên em an tâm. Nếu e đã học tốt thế thì việc 9/10d toán là có thể đấy... Khuyên em là phải cẩn thận, đây là môn duy nhất trong khối A1 làm tự luận, việc mình làm dc nhiều thật sự ko quan trọng bằng việc làm tới đâu chắc tới đó vì thời gian cũng khá nhiều mà
    - Môn lý: phải vững kiến thức, nếu cấp 2 em học tốt + 10 + 11 nữa là ok rồi... Nếu dc chị khuyên em khi đi thi nên chú ý tới phần nâng cao (nc có thêm vài chương nữa như động lực học chất điểm, thuyết tương đối hẹp,...) đa phần nếu nc có những câu này hầu hết là áp dụng công thức và những câu khó lúc nào cũng rơi hết vô phần chung chương dòng điện xoay chiều (khi học chương này em nên tập giải bằng giản đồ vector, chương này đề thi vừa rồi chiếm số câu khủng nhất), đề thi Lý cứ mỗi năm lại xuất hiện rất nhiều câu lạ nên nếu ko giải dc e phải nghĩ tới trường hợp loại suy 2 d.a gần đúng nhất và dùng pp thử (chị hay dùng cách này, à ráng sắm 1 em casio FX 570 ES Plus và tập giải bằng table, luyện khả năng bấm máy nhanh nhanh tý, hơn nhau là ở chỗ này đấy, table dùng trong nhẩm nghiệm cực kì nhanh toán giải hệ chị cũng toàn dùng vì nghiệm có khi rất lẻ toàn là log hay chứa căn thôi, em có thể tham khảo tài liệu này trên mạng)
    - Môn AV: môn này chị... bó tay (chị thi khối A), học hơi bị dốt nên ko biết truyền đạt gì cả

:happy:Cuối cùng... Chị chúc em ôn luyện thành công nhé! Nếu (chỉ nếu như thôi) em ko thi dc điểm cao như thế hay là em thi vô trường mình nhưng chọn 2 ngành trên chỉ vì nó lấy điểm cao hơn những ngành khác thì hi vọng em sẽ tìm hiểu kỹ hơn về hướng của những ngành này... IT nếu ko có đam mê sẽ không thể theo dc đâu em à! Quên nữa, nếu em vào Kỹ Thuật Máy Tính (ngành chị đang học) chị sẽ cố giúp em hết mình :love: 2 chị em mình có điểm giống nhau đấy, chị cũng cực kỳ thích môn Lý, thích Lý thì nên học Kỹ Thuật chứ nhỉ :adore:
    Last edited by 12520799; 17-02-2013, 17:32.

Leave a comment:

• becksphanduy
    replied
    Originally posted by 11520214 View Post
    Thật sự khuyên em là: Cứ thoải mái mà học, không việc gì phải sốt sắng khi mới học 11 mà em đã nắm gần hết chương trình toán 12 h: Em tự học được là quá tốt rồi, nhưng lên 12 nên mượn đề của mấy bạn đi học thêm + ôn thi về mà luyện. Với môn toán thì em cứ trình bày rõ ràng, từng bước 1, không việc gì phải làm tắt (trừ những cái như 0+1+2+3=5...:sexy. Còn với môn lý thì kiến thức khá nhiều, nhưng theo anh thì chỉ có phần điện xoay chiều khó nuốt thôi, còn mấy phần còn lại có thường 1 số dạng chung nắm được hết là ôkê :brick:. Với môn tiếng Anh, thiệt sự là em nên học để có thể giao tiếp tiếng bằng tiếng Anh tốt, hơn là em học để lấy điểm (mới lớp 11 nên học như thế bảo đảm em chẳng ngại môn tiếng Anh đâu). Trên mạng rất nhiều tài liệu, em nên tham khảo thêm (đặc biệt là mấy web luyện thi ấy)! :byebye:
    Tiếng anh giao tiếp em chỉ biết xem phim Mỹ trên truyền hình, luyện theo American Pronunciation Workshop và thỉnh thoảng mở Effortless English ra nghe rồi tự kỉ trả lời mấy câu hỏi... Cũng thấy dc một ít tiến triển ^^!

Leave a comment:

• becksphanduy
    replied
    Hình như Bunhiacopski vẫn dạy trong chương trình nâng cao thì phải (ko biết nhớ đúng ko)
    Có, nhưng trong phần đọc thêm anh ạ.

Leave a comment:

LHQC

Collapse
Working...
X