Announcement

Collapse
No announcement yet.

Về phần vẽ đồ thị

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Về phần vẽ đồ thị

Chào các anh chị , em học đến phần khảo sát thì thấy có nhiều điểm "nhức nhối" như sau, xin các anh chị giúp đỡ ạ:

1, Nhiều đề bài mà tung độ y với hoành độ x chênh lệch nhau nhiều. VD hai giao điểm là (0;10) và (1;25/7) chẳng hạn. Em chẳng biết phải chia tỉ lệ thế nào, thầy em bảo không nhất thiết tỉ lệ ở trục hoành, trục tung phải giống nhau. Nhưng em thấy ngờ ngợ thế nào ạ, sao cùng một đồ thị mà có hai cách chia trang giá trị dc.

VD như đề khối A-2010 ấy ạ: đồ thị y= x3 - 2x2 + 1. Sẽ ra hs đạt CĐ tại (0;1) và CT tại (4/3;-5/27).

2, Em nên vẽ bằng bút nào ạ? Bút chì trước rồi tô lại hay tập bút mực luôn cho quen? Parabol hồi cấp 2 em vẽ không bao giờ thể hiện được "sự mềm mại ở đỉnh", do đó đồ thị luôn là nỗi ám ảnh của em.

Em cảm ơn các anh chị đã xem ạ
    Quyết đỗ vào .... :happy:

em nói là do tỉ lệ chênh lệch giữa x và y khá lớn nên
    chọn tỉ xích
    x 2cm = 1(dv)
    y 5cm = 1(dv)

Comment

theo kinh nghiệm của mình, mình khuyên bạn như thế này:
      1: bạn hãy hỏi ý kiến thầy trưởng bộ môn toán ở trường bạn ... nhưng dù sao chia tỉ lệ trục tung và trục hoành bằng nhau là tốt nhất. KHÓ Ư, cách để vượt qua khó khăn là đối mặt với nó chứ không phải chạy trốn!
      2. mình nghĩ bạn tạm thời tạm biệt cây bút chì của mình đi, tập vẽ đồ thị 100% bút mực. hôm đi thi đem theo cả bút chì và bút mực, hỏi giám thị thử vẽ bút chì được không, nếu được thì hãy dùng nó.
      3. thành công được đổi lấy bằng mồ hôi và nước mắt, vì vậy hãy giải thật nhiều đề để đạt được sự thuần thục và tự tin. nếu không sẽ không đủ thời gian để làm xong bài thi đâu.
      Chúc bạn thi đậu và hẹn gặp lại bạn ở UIT :happy:
      Huỳnh Văn Hoa Xuân
      Mail: luckyboyx1993@gmail.com
      Lao động hăng say - Tình yêu sẽ đến:love:

Comment

Theo mình cái quan trọng ko nằm ở chỗ vẽ hình. Nế bạn giải được bài tóan đồ thị tới bảng biến thiên mà đúng là ok rồi vì bảng biến thiên cũng chính là hình dạng của đồ thị cần vẽ. Nếu ko vẽ được hình nữa thì bạn cũng mất có 0.25 điểm thôi. Nhưng thường thì bạn cứ vẽ bình thường thôi, nếu sợ thì có thể vẽ bằng bút chì trước ( nhạt thôi ) sau đó dùng bút bi vẽ lại , những chỗ ko vẽ đc bằng parabol thì ráng vẽ tay sao cho cong đẹp một chút. Thầy cô chấm thì cũng ko quá khắt khe đâu nếu bạn thật sự hiểu vấn đề.

Lời khuyên chân thành khi đi thi: đừng quá loay hoay vào những chi tiết nhỏ nhặt vậy , nó sẽ làm bạn hối tiếc khi ko đủ thời gian làm những bài tập quan trọng khác.

Cố gắng vào uit nhé !

Comment

Originally posted by donkihote View Post
          em nói là do tỉ lệ chênh lệch giữa x và y khá lớn nên
          chọn tỉ xích
          x 2cm = 1(dv)
          y 5cm = 1(dv)
          0 đ đấy, theo tọa độ đề các thì các đơn vị là như nhau, nhìn hình như vậy sẽ không cân và sai lệch đi nhiều :P bạn chọn tỉ lệ dễ chia 10 ấy, vẽ bằng bút dự thi (bút bi) dùng bút chì sẽ bị gạch bài :P (năm 2010)
          Be different and always different
          http://archlinuxvn.org/
          http://theslinux.org
          http://lab.infosec.xyz

Comment

vẽ bằng bút mực sai thì gạch đi vẽ lại

Comment

Originally posted by 12520478 View Post

Lời khuyên chân thành khi đi thi: đừng quá loay hoay vào những chi tiết nhỏ nhặt vậy , nó sẽ làm bạn hối tiếc khi ko đủ thời gian làm những bài tập quan trọng khác.

Cố gắng vào uit nhé !
              mình làm bài toàn sai vào các chi tiết nhỏ nhặt và nhiều khi kiểm tra kĩ rồi vẫn sai nên chẳng bao giờ làm được hết khi đi thi mặc dù biết làm.
              còn nếu làm xong hết thì điểm lại càng thấp hơn
              nhớ ngày còn đi học lớp 10 thầy dạy bắt phải vẽ trơn ,lớp 12 cũng vậy không được suy dinh dưỡng.mà cái này vẽ mấy thấy vẽ trơn dễ ko à

có thể vẽ đồ thị sai sẽ sai nội dung của bài toán có thể thầy cô nào ko tinh ý sẽ cho mình cái tội ko hiểu bài và ko cho điểm
              Last edited by donkihote; 27-02-2013, 19:41.

Comment

Originally posted by 11520496 View Post
                theo kinh nghiệm của mình, mình khuyên bạn như thế này:
                1: bạn hãy hỏi ý kiến thầy trưởng bộ môn toán ở trường bạn ... nhưng dù sao chia tỉ lệ trục tung và trục hoành bằng nhau là tốt nhất. KHÓ Ư, cách để vượt qua khó khăn là đối mặt với nó chứ không phải chạy trốn!
                2. mình nghĩ bạn tạm thời tạm biệt cây bút chì của mình đi, tập vẽ đồ thị 100% bút mực. hôm đi thi đem theo cả bút chì và bút mực, hỏi giám thị thử vẽ bút chì được không, nếu được thì hãy dùng nó.
                3. thành công được đổi lấy bằng mồ hôi và nước mắt, vì vậy hãy giải thật nhiều đề để đạt được sự thuần thục và tự tin. nếu không sẽ không đủ thời gian để làm xong bài thi đâu.
                Chúc bạn thi đậu và hẹn gặp lại bạn ở UIT :happy:
                Thế theo anh chị đề khối A - 2010 ở trên em phải xác định CĐ, CT như thế nào ạ?
                Quyết đỗ vào .... :happy:

Comment

Sẽ ra hs đạt CĐ tại (0;1) và CT tại (4/3;-5/27)
                  Đầu tiên theo mình thì bạn nên chia 1 đơn vị của trục tọa độ cho cả 2 trục 0x,0y theo 1 cm trên thước thẳng nếu những tọa độ CT,CĐ trong khỏang từ 1->10.

Còn theo như đề 2010 do đặc thù là số bé hơn 1 nên ta chia 1 đơn vị là 2cm hoặc 3cm.

Thường thì đề thi sẽ cho số đẹp , ít có đánh đố học sinh theo kiểu con nít này lắm. Àh, cũng nhắc bạn luôn là cứ yên tâm nếu ko vẽ đc vì bạn sẽ bị trừ 0.25 điểm thôi chứ ko bị trừ hết cả bài đâu mà lo vì mỗi phần có 1 thang điểm riêng mà. Cố gắng làm thật nhanh nhé.

Comment

Originally posted by donkihote View Post
                    vẽ bằng bút mực sai thì gạch đi vẽ lại
                    Vẽ bằng bút chì, ưng rồi tồ bằng bút bi lên :|
                    Be different and always different
                    http://archlinuxvn.org/
                    http://theslinux.org
                    http://lab.infosec.xyz

Comment

Originally posted by 10520058 View Post
                      Vẽ bằng bút chì, ưng rồi tồ bằng bút bi lên :|
                      sau đó dùng tẩy tẩy hết mực chì đi để tránh tình trạng bài thi có 2 màu mực,
                      lưu ý : cẩn thận giây mực bi ra vở khi dùng tẩy tẩy mực chì

mọi thông tin chi tiết xin hỏi giáo viên dạy môn Toán của bạn .

Nếu có điều kiện thì nên hỏi các giảng viên dạy toán tại UIT vì đó là những người trực tiếp chấm bài của bạn

Comment

Originally posted by becksphanduy View Post
                        Thế theo anh chị đề khối A - 2010 ở trên em phải xác định CĐ, CT như thế nào ạ?
                        cứ theo phương pháp mà làm, không thể sai vào đâu được.
                        VD: http://forum.***********.vn/sites/ind...hread=55145#p0
                        Nếu như lúc sắp thi đại học ( như bạn bây giờ) thì những cái này với mình là chuyện nhỏ ... nhưng giờ thì khác rồi
                        nên chỉ có thể cho bạn lời khuyên và phương pháp học thi thôi :shy:
                        Huỳnh Văn Hoa Xuân
                        Mail: luckyboyx1993@gmail.com
                        Lao động hăng say - Tình yêu sẽ đến:love:

Comment

Đây là điều mình tích lũy được sau 2 kỳ thi đại học...
                          1. Giấy thi không thiếu. Nếu thích bạn cứ vẽ cả trang (không sao cả và người chấm bài còn rất thích do hình dễ nhìn)
                          2. Không nên vẽ bằng bút mực trước. Vì lỡ sai thì phải xóa đi. mất thời gian. nên vẽ bằng bút chì, sao đó tô lại bằng bút mực.
                          3. Cần chú thích những điểm đặc biệt giữa các đường giao nhau.
                          4. Để đồ thị được đẹp. Cần canh độ dài trục Ox, Oy cho phù hợp. Đò thị kéo dài tới đâu thì vẽ tới đó.. Nhằm chú thích đồ thị kéo dài đến Vô Cùng.
                          5. Và một cái rất quan trọng là Kết Luận. Người chấm chỉ nhìn kết luận. Kết luận sai là chấm sai câu đó, không cần phải đọc tử trên xuống dưới (trường hợp đúng được phần đầu thì cũng được 0.25 0.5 gì đó mà lại đi hoan mất)
                          Hôm qua đã là quá khứ, hôm nay là một món quà, ngày mai là một bí ẩn... Sống mình vì lợi ích mười năm trồng cây, trăm năm trồng người!!!

Comment

LHQC

Collapse
                          Working...
                          X