Announcement

Collapse
No announcement yet.

Nơi tư vấn tuyển sinh - khoa Công nghệ phần mềm

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Nơi tư vấn tuyển sinh - khoa Công nghệ phần mềm

Dear các bạn,
    Do có nhiều bạn thắc mắc về việc chọn khoa cũng như các thông tin khác đại loại như học cái gì, học ra sẽ làm gì..., mình mở topic này để hỗ trợ các bạn có quan tâm đến ngành CNPM. Nhân tiện đây là nơi khoa thực hiện giải đáp các câu hỏi liên quan đến khoa CNPM - các cán bộ các khoa khác có tham gia vui lòng đóng góp ý kiến mang tính xây dựng.

Sau đây là giới thiệu sơ lược về khoa CNPM:

- Chương trình đào tạo khoa CNPM tập trung cung cấp kiến thức tổng quan và chuyên sâu về quy trình phát triển phần mềm và quản lý dự án CNTT, bồi dưỡng kỹ năng lập trình và ứng dụng công nghệ mới vào phát triển phần mềm.

- Khoa CNPM hiện có 2 bộ môn bao gồm:

o Bộ môn Kỹ thuật phần mềm tập trung nghiên cứu phát triển, cải tiến các quy trình phát triển phần mềm truyền thống.

o Bộ môn Môi trường ảo & phát triển game tập trung nghiên cứu các phương pháp phát triển game, các kỹ thuật nhằm giúp con người tương tác với thế giới ảo.

- Qua đó, sinh viên khi tốt nghiệp khoa CNPM có khả năng làm việc ở các doanh nghiệp phát triển phần mềm nói riêng và các doanh nghiệp ứng dụng CNTT nói chung ở tất cả các vị trí tương ứng với các quy trình phát triển phần mềm như Business Analyst, Developer, Tester… đặc biệt vị trí chuyên môn là Project Manager (Quản lý dự án).

- Hiện nay, khoa CNPM có lực lượng sinh viên đông đảo và năng động, có các câu lạc bộ như CLB Game, ITI Club… sinh hoạt thường xuyên và hỗ trợ sinh viên trong học tập cũng như trong giao lưu, kết bạn.

- Sinh viên khoa CNPM được đào tạo kiến thức chuyên môn tốt, được thể hiện qua thành tích cao trong các kỳ thi lớn như Olympic tin học sinh viên toàn quốc, Imagine Cup - Microsoft, Extreme Programming Challenge - Gameloft, Nokia Hackathon…

- Khoa CNPM có mối quan hệ gắn bó chặt chẽ với các doanh nghiệp đứng đầu về CNTT trong cả nước bao gồm: Microsoft, Nokia, FPT, VNG, Gameloft, TMA, Larion, PSC, IMT,… Qua đó sinh viên khoa CNPM được giới thiệu môi trường thực tập trong quá trình học cũng như công việc sau khi tốt nghiệp đến doanh nghiệp một cách gần gũi nhất. Có thể nói sau khi tốt nghiệp khoa CNPM, sinh viên luôn được đảm bảo về việc làm.

Các bạn quan tâm thêm đừng ngại đặt câu hỏi, mình sẽ trả lời tận tình nhé !!!

:adore::adore::adore::adore::adore::adore:
    Last edited by sinhvien.uit; 09-03-2013, 15:19.
    :brick: Nguyễn Phương Anh :brick:
    Nghiên cứu viên - Khoa CNPM
    Email: anhnp@uit.edu.vn
    Mobile1: 0935132022

Các bạn trẻ nào có nhu cầu cần tư vấn thì vào đây nhé! Mọi thắc mắc sẽ được phúc đáp sớm nhất.
    Thân!
    -------------------------------------
    Đời là bể khổ.
    Quay đầu là bờ ai ngờ là đại dương.
    ------------------------------------------------------------------------

Comment

Lên cho ai cần tư vấn nào... :sunglasses::sunglasses::sunglasses:

Comment

Bây giờ em muốn theo Môi trường ảo và phát triển game thì em cần chuẩn bị những kiến thức gì?
        Nguyễn Văn Hiếu
        Software Engineering

Y!M: nguyenvanhieu0305
        Email: nguyenvanhieu0305@gmail.com

Comment

Originally posted by 12520140 View Post
          Bây giờ em muốn theo Môi trường ảo và phát triển game thì em cần chuẩn bị những kiến thức gì?
          Trước hết em nên tham gia vào CLB Game UIT để được sự hướng dẫn của các anh đi trước trong đó.
          Sau giai đoạn đại cương em sẽ được học nhập môn lập trình Game. Hiện khoa đang chuẩn bị các giáo trình mới xoay quanh nội dung này. Đến khóa các em chắc chắn sẽ có rất nhiều môn hay về game cho các em lựa chọn.

Comment

anh hướng dẫn em ghi hồ sơ của khoa CNPM mà bên phát triển phần mềm đi anh. Tks
            SE-K8

Comment

Chào các anh, em mới tham gia 4rum, và sẽ là thành viên của UIT trong tương lai gần :beauty:
              Vào vấn đề chính, em muốn học và trở thành một lập trình viên chuyên tạo ra các phần mềm như phần mềm học English,phần mềm giải toán chẳng hạn:love: thì em nên học ở bộ môn nào ạ?
              Với lại bây giờ thì lập trình cái gì mới có giá ạ?:funny:
              Em muốn biết về tình hình cơ sở vật chất của trường( mấy cái để thực hành ấy) và sau này trong thời gian học thì sv có cơ hội thử việc không và như thế nào mới dc cho thử việc ạ?:sure:
              Em xin hết.
              Last edited by tran hoai nghia; 02-03-2014, 16:30.

Comment

thích cnpm mà điểm vào cao quá :sosad:

Comment

Khoa khác có được tham gia vào CLB Game UIT ko ạ?:hungry:

Comment

Originally posted by Pilzer View Post
                    khoa nào muốn tham gia củng được hết á
                    :byebye: If life were predictable it would cease to be life, and be without flavor. :byebye:

Comment

Originally posted by Pilzer View Post
                      Khoa nào cũng tham gia được hết em

Comment

Originally posted by tran hoai nghia View Post
                        Chào các anh, em mới tham gia 4rum, và sẽ là thành viên của UIT trong tương lai gần :beauty:
                        Vào vấn đề chính, em muốn học và trở thành một lập trình viên chuyên tạo ra các phần mềm như phần mềm học English,phần mềm giải toán chẳng hạn:love: thì em nên học ở bộ môn nào ạ?
                        Em muốn biết về tình hình cơ sở vật chất của trường( mấy cái để thực hành ấy) và sau này trong thời gian học thì sv có cơ hội thử việc không và như thế nào mới dc cho thử việc ạ?:sure:
                        Em xin hết.
                        hi em, chị nghĩ như hướng em theo thì khoa Khoa học Máy tính thích hợp nhất
                        có 3 cách để tự làm giàu cho mình: mỉm cười, cho đi và tha thứ.

Comment

Originally posted by tran hoai nghia View Post
                          Em xin hết.
                          1. Học đại học đâu chỉ để làm "lập trình viên" đâu bạn, đó chỉ là việc chân tay trong ngành IT thôi, nhiệm vụ của bạn cao cả hơn nhiều (học rồi sẽ biết ^^) và cũng không nên bó hẹp ở một vài chủ đề nhất định mà bạn nên nghĩ là có thể làm được bất cứ thứ gì (bạn sẽ được học khâu Khảo Sát và Phần Tích vấn đề trong Quy Trình Phần Mềm để biết nó có khả thi không và tiếp các khâu sau). Những cái bạn đưa ra bản chất là viết những app nhỏ, mấy cái này nhiều bạn khoa Mềm cũng thường làm lai rai cho vui, nhất là trên smart phone WindowPhone hay Android...
                          2. Cái gì cũng có cái "giá" của nó bạn ạ, thế giới thay đổi không ngừng nhất là IT, để nhận ra cái nào đang sắp phát triển để theo thì phải do ở khả năng nhìn nhận vấn đề của bạn nữa. Một lần nữa muốn bạn bỏ tư tưởng học đại học chỉ để lập trình và tư tưởng sản phẩm của mình nhất thiết là một phần mềm nào đó để bán. Hiện giờ thì nóng nhất (ở mức lập trình) có lẻ là viết app trên thiết bị di động smartphone cho các hãng di động và còn một số cái khác nữa nhưng không thể nói ra được (bạn học lên sẽ tự hiểu).
                          3. CSVC thì bây giờ ổn rồi, mọi thứ đã trang bị đầy đủ cho sinh và không cần lo gì ngoài việc học, wifi phủ sóng toàn trường, có thư viện với đầy đủ trang thiết bị (tôi ước mình sịnh trễ 4 năm để vào trường học lúc này). Khoa khác thì không biết thế nào, riêng khoa Mềm gắn bó chặt chẽ với các công ty phần mềm hàng đầu như VNG, FPT, MS,... nên đến đầu năm 4 là bạn có cớ hội được thực tập tại rất nhiều công ty (đa phần đến trường để tuyển đi chứ không phải đi xin), nếu thực tập tốt có thể được giữ lại làm việc với công ty người ta luôn. Hiện tại ở TP HCM các công ty tuyển nhân sự ngành IT thường ưu tiên 3 trường là Bách Khoa, KH Tự Nhiên, UIT. Một số anh trường mình đã mở công ty riêng và ưu tiên hẵn UIT...@@ Nhưng uy tín của trường chỉ giúp bạn được một phần, phần còn lại là do năng lực của bạn để người ta có cho bạn thử việc hay quản lý không.

Comment

Em đang học 12, thi khối A định thi vào nhóm ngành này, mà còn phân vân về 2 trường là KHTN và UIT..
                            - KHTN thì em thấy có thành tích đc đánh giá thứ 2 ĐNA ở khoa lập trình, nhưng thấy trường nó nhỏ nhỏ sao á :surrender: .
                            - Còn về UIT là trường mới, em thấy có hướng năng động và sáng tạo hơn. Em thì ko thích quá gò bó, nhưng ko biết ai hơn ai và hơn về lĩnh vực gì.
                            Với lại UIT thì điểm có nhẹ hơn ở các ngành ngoại trừ Kỹ sư phần mềm, nếu thi UIT thì em có rớt 27,5 ở KSPM cũng còn các nguyện vọng phân ngành. Còn rớt 20,5 của KHTN thì toi mạng vì ko biết chọn NV2 trường nào mà có CNTT nữa

Ai cho em lời tư vấn 1 cách khách quan nhất ạ, em thực sự xin lỗi khi qua 4rum trường này mà hỏi trường khác :beatbrick: nhưng thực sự em rất đam mê IT

Mặt khác em hỏi có trường nào xét NV2 khối A mà có ngành CNTT, và trường khối D1 mà có ngành về CNTT ko, em định làm phương án dự trù (em thấy ĐH quốc tế có ngành đó khối D1 mà ko biết chất lượng thế nào và học phí ra sao) :sosad:

Comment

Originally posted by 01235 View Post
                              Em đang học 12, thi khối A định thi vào nhóm ngành này, mà còn phân vân về 2 trường là KHTN và UIT..
                              - KHTN thì em thấy có thành tích đc đánh giá thứ 2 ĐNA ở khoa lập trình, nhưng thấy trường nó nhỏ nhỏ sao á :surrender: .
                              - Còn về UIT là trường mới, em thấy có hướng năng động và sáng tạo hơn. Em thì ko thích quá gò bó, nhưng ko biết ai hơn ai và hơn về lĩnh vực gì.
                              Với lại UIT thì điểm có nhẹ hơn ở các ngành ngoại trừ Kỹ sư phần mềm, nếu thi UIT thì em có rớt 27,5 ở KSPM cũng còn các nguyện vọng phân ngành. Còn rớt 20,5 của KHTN thì toi mạng vì ko biết chọn NV2 trường nào mà có CNTT nữa

Ai cho em lời tư vấn 1 cách khách quan nhất ạ, em thực sự xin lỗi khi qua 4rum trường này mà hỏi trường khác :beatbrick: nhưng thực sự em rất đam mê IT

Mặt khác em hỏi có trường nào xét NV2 khối A mà có ngành CNTT, và trường khối D1 mà có ngành về CNTT ko, em định làm phương án dự trù (em thấy ĐH quốc tế có ngành đó khối D1 mà ko biết chất lượng thế nào và học phí ra sao) :sosad:
                              Như bạn đã nói, KHTN thì danh tiếng lâu năm, UIT thì mới, nhưng UIT được coi như "trường chuyên" nên sau này rất có thể vượt qua KHTN về lĩnh vực CNTT :dreaming:
                              Năm nay UIT tuyển 7 ngành mỗi ngành có đặc điểm riêng tha hồ cho bạn chọn.
                              D1 mình biết 1 trường tuyển CNTT là Đại học mở, mình cũng định thi dự trù trường này, còn ĐH Quốc Tế thì nghe tên cũng biết học phí ra sao rồi :embarrassed: (miễn nhận xét về chất lượng nhé, mỗi trường mỗi khác mà :nosebleed

Comment

LHQC

Collapse
                              Working...
                              X