Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Chia sẻ kinh nghiệm]Đậu và Rớt môn học

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Chia sẻ kinh nghiệm]Đậu và Rớt môn học

Tình hình là mình giờ chỉ chờ nhận bằng tốt nghiệp nữa thôi.Ngó lại quãng đường học gần 5 năm có một vài điều muốn chia sẻ với các bạn trẻ về vấn đề:Đậu và Rớt môn học.
    Học tín chỉ ở trường ta chỉ có 3 khái niệm:đậu(qua),rớt(hay còn gọi là tạch) và cải thiện.
    Note:khái niệm cải thiện đã được bỏ.
    Vần đề mà mình nói dành cho các bạn năm 1,năm 2 nhiều hơn đó là: khi học cố gắng
    đến mức tối đa có thể đừng để tạch vì:
    +Việc học lại tốn tiền:hồi xưa có 70k/tín chỉ giờ thì leo thang đến 140k/tín chỉ,đối với mấy bạn gia đình có đk thì không thành vấn đề,nhưng đa số sv ai cũng nghèo.

+Tốn thời gian:dĩ nhiên rồi,ngoài những môn học theo chương trình khung của từng học kỳ mình lại phải bỏ thêm time học lại.

+Kẹt thời khóa biểu:Đối với mấy bạn năm 1,năm 2 học đại cương thì có nhiều lớp mở,nhiều thầy cô giảng dạy nên việc học lại NGAY có vẻ đơn giản trong học kỳ hè. Nhưng khi các bạn vào chuyên ngành rồi mà vẫn chưa trả hết đại cương thì mệt lắm,đang học môn chuyên ngành kiến thức đã khó,thầy cô điểm danh lại còn phải chạy lui chạy tới học môn đại cương.Được bữa nay học môn này bữa khác lại học môn kia thì sao mà nắm đầy đủ kiến thức.Một nỗi khổ khác cho các bạn đó là vào chuyên ngành có một số môn không mở trong học kỳ hè mà bạn phải đợi đến năm sau mới được học lại cùng đàn em , xui xui năm trước học môn tự chọn năm sau môn đó không mở nữa thì phải học lại từ đầu==>không khéo lại tạch thêm lần nữa cũng nên.Đến học kỳ cuối làm khóa luận tốt nghiệp nếu anh văn chưa học hết hay toán chưa qua thì lại ngồi buồn vì không đủ điều kiện làm khóa luận==>khi đó nhiều áp lực lắm đấy.

+Học lại buồn:học lại mấy môn đại cương thì đông sv các khoa nên chẳng ai biết ai.Nhưng khi học lại môn chuyên ngành phải học với khóa dưới==>ít bạn,không quen ai nên thấy đơn côi,lẻ loi,buồn,thấy hơi thẹn chút khi đàn em hỏi,học lại nhiều quá thì==>Ơ lại gặp anh nữa rồi :salute:

+Gia đình:
    HÀNG XÓM:sao hè rồi không thấy cháu nó về nghỉ nhỉ.
    MẸ:nghe nó nói ở lại trường học lại môn gì ấy,không biết lên ĐH nó học hành kiểu gì mà để rớt nữa,chứ hồi cấp 3 nó học giỏi và ngoan lắm chị ạ.
    Ah con gái chị mới về nghỉ hè hôm qua hả.
    HÀNG XÓM:Uh,nó mới về,học kỳ vừa rồi nó khoe được học bổng.
    MẸ::cry:

+Bạn bè:Cảm thấy không tự tin khi nói chuyện với bạn bè.Đôi khi gặp lại bạn bè hồi cấp 3,ngồi nc với nhau có đứa khoe được học bổng nên mình cũng thấy tủi thân.

+Bảng điểm:Khi bạn rớt thì những môn này sẽ được tô màu xám trong bảng điểm.Đến khi bạn mang bảng điểm đi xin chỗ thực tập hoặc xin việc sớm,người ta nhìn vào sẽ đánh giá không cao về bạn.

Nên theo kinh nghiệm của mình thì hãy cố gắng hết mức đừng để tạch dù rằng biết môn đó mình học yếu,không hiểu lắm(kiến thức có thể tự mình bổ sung sau) khó có khả năng điểm cao nhưng TUYỆT ĐỐI KHÔNG ĐƯỢC BỎ CUỘC.Nếu qua môn đó mà điểm thấp có điều kiện thì học cải thiện không thì tập trung học môn nào đó lấy điểm cao để bù qua chứ đừng để tạch.Bữa nay học cải thiện là lấy điểm học cuối cùng cũng hơi khó ăn đấy.

Chúc các bạn trẻ học tốt :byebye:
    P/S:các bạn có thể xem thêm những chia sẻ tại UIT Confessions trên FB
    Last edited by 08520598; 31-08-2013, 23:20.
    Cần phải biết rất nhiều để có thể biết nghi ngờ.:salute:

lời khuyên tốt
    Một khẩu súng giữ hai trời Nam Bắc,
    Một dấu chân in màu đất hai miền.

------------------------------------------------------

Comment

Trường mình bây giờ không còn khái niệm "cải thiện" nữa rồi :nosebleed:

Comment

giờ chỉ còn học lại và qua thôi
        Người Đến Người Đi và bỏ lại
        Một nỗi buồn nơi giữa trái tim tôi
        GhostFriends

Comment

Cố gắng qua hết thì tốt...nhưng nếu không vững kiến thức thì đừng có qua...Có thầy nói rằng..."..bây giờ học lại nhục đỡ hơn gấp trăm lần sau này đi làm mà nhục...môn nào không chắc..cứ tự tin mà học lại"....

Comment

Phổ thơ con cóc cùng chủ topic

Năm năm ngày đó đã gần
            Giờ đây mới thấu những lần khi xưa
            Trường ta dân ít người thưa
            Nhưng không vì thế "đưa" qua dễ dàng
            Một - hai năm có gian nan
            Nhớ rằng tiền chỉ leo thang mỗi ngày
            Lại còn phải tốn thời gian
            Kẹt thời gian biểu biết than ai giờ ?
            Học lại giữa chốn bơ vơ
            Học lại cùng đứa lơ ngơ mới vào
            Sức mẹ giờ đã gầy hao
            Ở nhà mẹ ngóng hè sao không về.
            Học lại thầy ngán bạn chê
            Một mình học lại lê thê tới trường
            Buồn nhìn cùng lứa cùng hương
            Bằng mình mà đã được tứ phương tung hoành
            Ráng mà thẳng học nhanh
            Cùng nhau cố gắng tới thành công thôi

:brick:
            Last edited by 10520549; 10-04-2013, 09:54.

Comment

Originally posted by 10520418 View Post
              Cố gắng qua hết thì tốt...nhưng nếu không vững kiến thức thì đừng có qua...Có thầy nói rằng..."..bây giờ học lại nhục đỡ hơn gấp trăm lần sau này đi làm mà nhục...môn nào không chắc..cứ tự tin mà học lại"....
              Hồi xưa mình cũng nghĩ như cậu.Nhưng thực tế thì cần phải xem tình hình vì những lý do:
              +Thầy nói trên quan điểm người giảng dạy muốn truyền kiến thức cho sinh viên chứ không truyền điểm nên muốn sv lấy kiến thức nên khuyên như thế.

+Mỗi trường việc học lại thì khác nhau vd như ĐH BK:việc học lại khá là đơn giản,lớp học được mở liên tục,đêm mở,ngày mở,hè mở.Chỉ cần bạn có tiền,có time và chịu khó là bạn có thể đăng ký học.Nhưng trường ta thì khác,khi vào chuyên ngành rồi như khoa kỹ thuật,một môn thì chỉ có 1 người dạy,nếu bạn rớt thì đợi đến năm sau mới được học lại,mà việc học lại như mình đã nói đó gặp rất nhiều khó khăn.

+Khi đó bạn rớt,đồng ý là kiến thức môn đó bạn yếu nhưng người ta k thể phán rằng sau đó 2 hay 3 năm kiến thức môn đó bạn vẫn yếu như xưa.Vì kiến thức có thể tự học được chứ k cần phải đăng ký môn rồi ngồi lớp mới gọi là học.Mà trường ta việc tự học là điều hiển nhiên rồi.

+Bạn qua rồi nhưng thấy kiến thức chưa vững thì cứ đợi kỳ sau có môn đó thì đến học ké==>có ai cấm bạn đâu.Miễn là bạn có tinh thần học tập có ý chí quyết tiến

+Tùy năng lực bản thân của bạn,nếu bạn là người thông minh,học hiểu nhanh thì việc học lại với bạn rất đơn giản.Bạn đăng ký môn rồi theo dõi đến giữa kỳ đến thi,cuối kỳ thi đầy đủ thì điểm học lại bạn vẫn cao,qua nhẹ nhàng.Nhưng mà đối với những bạn khả năng hơi yếu thì đó là một khó khăn lớn==>hãy xem lại năng lực bản thân trước khi quyết định một điều gì đó(chia sẻ chân thành đấy,chứ không mai kia lại kêu:NẾU HỒI XƯA BIẾT VẬY THÌ....):love:.

+Có những môn bạn chỉ cần qua,mà k cần chú ý nhiều đến kiến thức thì bạn cũng nên xem xét lại điều này vì còn nhiều môn quan trọng khác mà bạn cần phải dành nhiều time cho nó.

+Bạn phải có định hướng học cho mình để may này đi làm rồi sẽ không bị hổng kiến thức về lĩnh vực đó nữa.

Các bạn đóng góp ý kiến
              Last edited by 08520598; 10-04-2013, 15:10.

Comment

Originally posted by 08520598 View Post
                (hay còn gọi là tạch)
                like câu này :stick:

Comment

Originally posted by 10520418 View Post
                  "Qua rồi nhưng học lại cho cao điểm" nó vẫn ngon hơn "rớt rồi bị buộc phải học lại". Theo bạn quote thì thầy kia chỉ khuyên bạn tự tin học lại chứ tui nghĩ không có thầy nào lại khuyên sinh viên mình rớt.
                  Nếu bạn có "gan và có tiền" thì bỏ môn để dành thời gian làm việc có ích khác, nếu không đủ gan và đủ tiền thì ráng mà học cho đàng hoàng.

Comment

ai thì không biết nhưng với mình, học lại là một chuyện bình thường, mình đã học lại 4 môn rồi, tương lai còn dài hơn nữa.
                    Tôi không hối tiếc những gì mình đã làm. Tôi chỉ hối tiếc những gì đã không làm khi có cơ hội!

Comment

Trường mình ko cho sinh viên học cải thiện nữa rồi, nên ai học được thì hãy cố gắn 1 lần thôi, đừng trót dại rồi nhìn bảng điểm mà ân hận!
                      --haizz--
                      Trường mình đang tự đánh mất khả năng cạnh tranh của chính sinh viên trường mình!
                      Chuan Nguyen Anh
                      University of Infomation Technology
                      Major in Computer Engineering

Comment

Cơ chế mới rồi. Chỉ cần có 2 bạn là có thể "yêu cầu" được mở một lớp cho bạn; dĩ nhiên là học phí hơi cao.

Comment

Originally posted by 09520399 View Post
                          Trường mình ko cho sinh viên học cải thiện nữa rồi, nên ai học được thì hãy cố gắn 1 lần thôi, đừng trót dại rồi nhìn bảng điểm mà ân hận!
                          --haizz--
                          Trường mình đang tự đánh mất khả năng cạnh tranh của chính sinh viên trường mình!
                          Khi mang bảng điểm đi xin việc sớm hay đi tìm công ty thưc tập thì quê cái mặt lắm ah nha-->những môn rớt tô đậm lên,có màu đặc trưng :happy:

Comment

Originally posted by 08520598 View Post
                            Tình hình là mình giờ chỉ chờ nhận bằng tốt nghiệp nữa thôi.Ngó lại quãng đường học gần 5 năm có một vài điều muốn chia sẻ với các bạn trẻ về vấn đề:Đậu và Rớt môn học.
                            Học tín chỉ ở trường ta chỉ có 3 khái niệm:đậu(qua),rớt(hay còn gọi là tạch) và cải thiện.
                            Note:khái niệm cải thiện đã được bỏ.
                            Vần đề mà mình nói dành cho các bạn năm 1,năm 2 nhiều hơn đó là: khi học cố gắng
                            đến mức tối đa có thể đừng để tạch vì:
                            +Việc học lại tốn tiền:hồi xưa có 70k/tín chỉ giờ thì leo thang đến 140k/tín chỉ,đối với mấy bạn gia đình có đk thì không thành vấn đề,nhưng đa số sv ai cũng nghèo.

+Tốn thời gian:dĩ nhiên rồi,ngoài những môn học theo chương trình khung của từng học kỳ mình lại phải bỏ thêm time học lại.

+Kẹt thời khóa biểu:Đối với mấy bạn năm 1,năm 2 học đại cương thì có nhiều lớp mở,nhiều thầy cô giảng dạy nên việc học lại NGAY có vẻ đơn giản trong học kỳ hè. Nhưng khi các bạn vào chuyên ngành rồi mà vẫn chưa trả hết đại cương thì mệt lắm,đang học môn chuyên ngành kiến thức đã khó,thầy cô điểm danh lại còn phải chạy lui chạy tới học môn đại cương.Được bữa nay học môn này bữa khác lại học môn kia thì sao mà nắm đầy đủ kiến thức.Một nỗi khổ khác cho các bạn đó là vào chuyên ngành có một số môn không mở trong học kỳ hè mà bạn phải đợi đến năm sau mới được học lại cùng đàn em , xui xui năm trước học môn tự chọn năm sau môn đó không mở nữa thì phải học lại từ đầu==>không khéo lại tạch thêm lần nữa cũng nên.Đến học kỳ cuối làm khóa luận tốt nghiệp nếu anh văn chưa học hết hay toán chưa qua thì lại ngồi buồn vì không đủ điều kiện làm khóa luận==>khi đó nhiều áp lực lắm đấy.

+Học lại buồn:học lại mấy môn đại cương thì đông sv các khoa nên chẳng ai biết ai.Nhưng khi học lại môn chuyên ngành phải học với khóa dưới==>ít bạn,không quen ai nên thấy đơn côi,lẻ loi,buồn,thấy hơi thẹn chút khi đàn em hỏi,học lại nhiều quá thì==>Ơ lại gặp anh nữa rồi :salute:

+Gia đình:
                            HÀNG XÓM:sao hè rồi không thấy cháu nó về nghỉ nhỉ.
                            MẸ:nghe nó nói ở lại trường học lại môn gì ấy,không biết lên ĐH nó học hành kiểu gì mà để rớt nữa,chứ hồi cấp 3 nó học giỏi và ngoan lắm chị ạ.
                            Ah con gái chị mới về nghỉ hè hôm qua hả.
                            HÀNG XÓM:Uh,nó mới về,học kỳ vừa rồi nó khoe được học bổng.
                            MẸ::cry:

+Bạn bè:Cảm thấy không tự tin khi nói chuyện với bạn bè.Đôi khi gặp lại bạn bè hồi cấp 3,ngồi nc với nhau có đứa khoe được học bổng nên mình cũng thấy tủi thân.

+Bảng điểm:Khi bạn rớt thì những môn này sẽ được tô màu xám trong bảng điểm.Đến khi bạn mang bảng điểm đi xin chỗ thực tập hoặc xin việc sớm,người ta nhìn vào sẽ đánh giá không cao về bạn.

Nên theo kinh nghiệm của mình thì hãy cố gắng hết mức đừng để tạch dù rằng biết môn đó mình học yếu,không hiểu lắm(kiến thức có thể tự mình bổ sung sau) khó có khả năng điểm cao nhưng TUYỆT ĐỐI KHÔNG ĐƯỢC BỎ CUỘC.Nếu qua môn đó mà điểm thấp có điều kiện thì học cải thiện không thì tập trung học môn nào đó lấy điểm cao để bù qua chứ đừng để tạch.Bữa nay học cải thiện là lấy điểm học cuối cùng cũng hơi khó ăn đấy.

Chúc các bạn trẻ học tốt :byebye:
                            P/S:các bạn có thể xem thêm những chia sẻ tại UIT Confessions trên FB
                            Anh văn không ảnh hưởng đến đăng kí nha anh!

Comment

Originally posted by 09520294 View Post
                              Anh văn không ảnh hưởng đến đăng kí nha anh!
                              Uh, nhưng cũng không thể nhận bằng :embarrassed:

Comment

LHQC

Collapse
                              Working...
                              X