Announcement

Collapse
No announcement yet.

Về điều kiện có cực trị của hàm số

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Về điều kiện có cực trị của hàm số

Đề bài là tìm m để hs đạt CĐ, CT tại x1 , x2 sao cho x1 < x2 < 2. Em định đặt t = x - 2 để giải, tịnh tiến nghiệm lại, nhưng thấy sách lại giải khác, và em không hiểu cách giải này :'( sao em ngốc thế, các anh chị giải thích hộ em bài giải này với,

em không hiểu vì sao m thuộc (-1;8) => g(x) đồng biến và y'=0 có 2 nghiệm phân biệt liên quan gì với nhau??

Quyết đỗ vào .... :happy:

Originally posted by becksphanduy View Post
    Đề bài là tìm m để hs đạt CĐ, CT tại x1 , x2 sao cho x1 < x2 < 2. Em định đặt t = x - 2 để giải, tịnh tiến nghiệm lại, nhưng thấy sách lại giải khác, và em không hiểu cách giải này :'( sao em ngốc thế, các anh chị giải thích hộ em bài giải này với,

em không hiểu vì sao m thuộc (-1;8) => g(x) đồng biến và y'=0 có 2 nghiệm phân biệt liên quan gì với nhau??
    - y'=0 có 2 nghiệm phân biệt thì delta phải >0 tức là 1+m>0=>m>-1
    theo bảng bt m thuộc(-1;8) và hàm có dấu dương(tăng) => hàm g(x) đồng biến(x1<x2<2)
    p/s:
    sai đừng gạch em
    Khi đã chọn công việc hay cái nghề cho mình thì nên đầu tư nhiều công sức cho nó thì sẽ thấy nó có nhiều cái hay để kiếm ra tiền lắm.Rồi cái quan trọng là có sức hay kiên trì mà làm không thôi! Đừng đứng núi này trông núi nọ thì phí hoài thời gian và tuổi trẻ thôi!

Comment

Originally posted by 11520034 View Post
      - y'=0 có 2 nghiệm phân biệt thì delta phải >0 tức là 1+m>0=>m>-1
      theo bảng bt m thuộc(-1;8) và hàm có dấu dương(tăng) => hàm g(x) đồng biến(x1<x2<2)
      p/s:
      sai đừng gạch em
      Em không hiểu ý anh

Comment

bạn ơi, cái dạng kiểu hàm phân thức bậc 2 trên bậc 1 này trong phần chung ko ra đâu bạn(hình như bên cơ bản ko có học mà).
        có chăng có ở phần riêng thôi

Comment

đúng rồi đó bạn,phần bậ 2 trên bậc nhất chỉ có ở phần riêng thôi,nếu bạn chọn phần riêng thì nên học,còn không thì mình nghĩ là nên bỏ đi,nghiên cứu cái khác bạn nha!(năm nay mình cũng quyết định thi lại đại học và đã nộp hồ sơ vào trường,mong các bạn giúp đỡ nhiều,thank!)
          ai có kinh nghiệm hay các tài liệu hay xin share cho mình với
          địa chỉ facebook của mình là:Kien Ho(glvd)
          còn yahoo là:kukien93
          mong các bạn giúp đỡ nhiều!

Comment

Originally posted by becksphanduy View Post
            Em không hiểu ý anh
            Tại sách nó giải tắt quá ,giờ nói như thế này là em hiểu ,nhìn vào bảng biến thiên g(x) có phải là luôn lớn hơn bằng -1 không ?,vậy thì m phải luôn lớn hơn -1 để cho g(x) bằng m có nghĩa ,tiếp theo,xét tiếp điều kiện làm sao để x1 < x2 < 2 ,nhìn vào bảng biến thiên thì khi x=2 thì g(x) đạt giá trị 8 .Tức là x = 2 thì m = 8 ,vậy để x < 2 thì m<8 đúng không .Có gì thì cứ pm nick yahoo anh : noob1stvn

Comment

Originally posted by kienhoglvd View Post
              đúng rồi đó bạn,phần bậ 2 trên bậc nhất chỉ có ở phần riêng thôi,nếu bạn chọn phần riêng thì nên học,còn không thì mình nghĩ là nên bỏ đi,nghiên cứu cái khác bạn nha!(năm nay mình cũng quyết định thi lại đại học và đã nộp hồ sơ vào trường,mong các bạn giúp đỡ nhiều,thank!)
              ai có kinh nghiệm hay các tài liệu hay xin share cho mình với
              địa chỉ facebook của mình là:Kien Ho(glvd)
              còn yahoo là:kukien93
              mong các bạn giúp đỡ nhiều!
              Bạn vào GSTT.VN nhé, mình đã share rất rất nhiều tài liệu VIP ở đấy

Comment

Originally posted by 11520417 View Post
                Tại sách nó giải tắt quá ,giờ nói như thế này là em hiểu ,nhìn vào bảng biến thiên g(x) có phải là luôn lớn hơn bằng -1 không ?,vậy thì m phải luôn lớn hơn -1 để cho g(x) bằng m có nghĩa ,tiếp theo,xét tiếp điều kiện làm sao để x1 < x2 < 2 ,nhìn vào bảng biến thiên thì khi x=2 thì g(x) đạt giá trị 8 .Tức là x = 2 thì m = 8 ,vậy để x < 2 thì m<8 đúng không .Có gì thì cứ pm nick yahoo anh : noob1stvn
                Ôi anh ơi, em hiểu rồi !! Thì ra là nhìn vào đồ thị để chém, hihi, em cảm ơn anh nhiều ạ!!

Comment

Bạn vào GSTT.VN nhé, mình đã share rất rất nhiều tài liệu VIP ở đấy

thanks bạn nhiều,lại có một nguồn tài liệu mới đê ôn thi :happy:

Comment

LHQC

Collapse
                  Working...
                  X