Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Giật tít]Cử nhân ĐHCNTT-ĐHQGTPHCM tốt nghiệp loại GIỎI không biết cài Win và soft

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by 11520268 View Post
    Có huynh nào trong trường mình mà laptop or PC hỏng mà tự sửa được hoàn toàn ko ? :funny:
    Còn tùy vào tình trạng 'hư' của nó nữa thím à!! :baffle: mà chắc con lap của thím sắp đi rồi chớ gì? :doubt:
    PC thì có thể thay đồ dễ dàng nếu hư main, ram, cpu, v.v.... Còn laptop thì là chuyện khác. Phải đẩy lên trung tâm thôi, vì có thể phải order linh kiện ở nước ngoài về mới sửa được.

Comment

lại làm mình nhớ tới bạn "Bích Ngọc",một thời lừng danh facebook vì những câu hỏi hết sức cơ bản mà nhiều UITer không thể trả lời được
      I'm bad, and that's good.
      I will never be good, and that's not bad.
      There's no one I'd rather be......than me.

Comment

hê hê!! @@ nói chứ cài win với office chỉ để tán gái thôi hồi em học lớp 7 được mua cái PC sau 3 tháng nghịch ngợm và bị treo =)) mày mò đi mua cái đĩa win xp về cứ cho vào loay hoay và Em piết cài win, sau đó trung bình 1 tuần em cài lại máy một lần ( tại hồi đó chưa có lắp mạng chán không biết làm gì đành vậy) cứ thế mà biết cài thêm win 7, lên 11 có internet và bắt đầu làm quen với google em biết cài thêm linux ( cơ mà ko biết sử dụng lại gỡ ra), Em nghĩ mấy cái này cứ mày mò là ra hết đâu cần phải học đại học làm chi cho cực :v

Comment

Máy anh còn chạy được hơn chục năm nữa chú à
          Originally posted by 11520269 View Post
          Còn tùy vào tình trạng 'hư' của nó nữa thím à!! :baffle: mà chắc con lap của thím sắp đi rồi chớ gì? :doubt:
          PC thì có thể thay đồ dễ dàng nếu hư main, ram, cpu, v.v.... Còn laptop thì là chuyện khác. Phải đẩy lên trung tâm thôi, vì có thể phải order linh kiện ở nước ngoài về mới sửa được.
          Hà Tĩnh Quê Choa:sunglasses:
          FACEBOOK

Comment

Originally posted by muonhocdh View Post
            hê hê!! @@ nói chứ cài win với office chỉ để tán gái thôi hồi em học lớp 7 được mua cái PC sau 3 tháng nghịch ngợm và bị treo =)) mày mò đi mua cái đĩa win xp về cứ cho vào loay hoay và Em piết cài win, sau đó trung bình 1 tuần em cài lại máy một lần ( tại hồi đó chưa có lắp mạng chán không biết làm gì đành vậy) cứ thế mà biết cài thêm win 7, lên 11 có internet và bắt đầu làm quen với google em biết cài thêm linux ( cơ mà ko biết sử dụng lại gỡ ra), Em nghĩ mấy cái này cứ mày mò là ra hết đâu cần phải học đại học làm chi cho cực :v
            Chính xác đó em. Anh thì mò cài win từ năm lớp 8 (hồi đó còn 98SE). Nói chung là mấy cái đơn giản này giờ có Google thì search cái là ra.
            Nói trắng ra không biết tự tìm kiếm bổ sung mấy cái kiến thức đơn giản này = không biết dùng Google, hay đơn giản hơn là không có đầu óc tìm tòi học hỏi. :byebye:

Comment

bác thớt ra đảo vì public thông tin chưa cho phép rồi,mọi người bàn luận nhưng vẫn phải cẩn thận,nghĩ trước khi gõ nhé :sure:
              I'm bad, and that's good.
              I will never be good, and that's not bad.
              There's no one I'd rather be......than me.

Comment

Originally posted by 09520720 View Post
                bác châu cho em hỏi làm thế nào mà thông tin của ai bác cũng lấy về đc thế @@
                E thì khôg biết bãn làm sao, riêng e mỗi lần cần gấp cmnd của bạn bè thì google đều ra cả

Comment

Originally posted by 11520484 View Post
                  bác thớt ra đảo vì public thông tin chưa cho phép rồi,mọi người bàn luận nhưng vẫn phải cẩn thận,nghĩ trước khi gõ nhé :sure:
                  Mình chưa ra đảo. Mình đi ngủ cho nên mình chưa reply. Mình trước khi copy & paste cũng đã đoán là sẽ có người vin cớ mà warn rồi, nên bạn cứ yên tâm ).

Originally posted by 09520720 View Post
                  bác châu cho em hỏi làm thế nào mà thông tin của ai bác cũng lấy về đc thế @@
                  Bác nhìn cái nick: truongvantungit89.
                  Nick là gì ? "Trương Văn Tùng", IT, sinh năm 89
                  Google với keyword
                  "Trương Văn Tùng" "Công Nghệ thông tin" Giỏi
                  Ra kết quả ở đây

Đây nhé. Thông tin public có sẵn từ GOOGLE nhóe. Thật khó hiểu là thông tin này đã public, còn bị cấm public vì .... @-) Hahaha.
                  Lý do: Public thông tin cá nhân mà chưa xin phép
                  -------
                  Bạn lưu ý về việc công khai thông tin của cá nhân mà chưa được sự đồng ý của cá nhân đó.
                  -------
                  Chắc do mình quên nguồn trích dẫn. Giờ thì thêm nhé.

Originally posted by 08520270 View Post
                  Mình là sinh viên K3 KHMT, đã tốt nghiệp loại khá, muốn confirm vài điều: :vip:
                  - trường mình không dạy cài win, cài phần mềm hay cách sử dụng word, excel,... gì cả :sad:
                  - công ty mình đang làm việc, dev không cần phải cài win, cài phần mềm, việc tương tự thế đã có người khác lo. Dev chỉ cần dev, cuối tháng lãnh lương. *:salute:
                  Thế anh biết cài Win, biết xài Word không ?

Originally posted by 11520288 View Post
                  1) Các môn học trong trường có môn nào thi mục "cài win" đâu ?*
                  2) Người ta không tìm hiểu thì không biết thôi, có gì đâu thắc mắc. Nhìn topic này nhớ lại hồi trước bị nói: "học công nghệ thông tin mà không biết sửa máy". Lạy bố, con làm gì biết sửa phần cứng.
                  Nói chung, tôi không tán thành việc đem profile người ta lên cộng đồng để bàn tán. Cứ cái luận điệu "học CNTT là phải biết hết mấy cái căn bản của CNTT" thì sau này có lắm *người bị hỏi sao ko biết đồ họa căn bản, sao ko biết sửa phần cứng căn bản, sao không biết lắp hệ thống mạng đơn giản,...
                  Chung quy là do đa số mọi người thường nghĩ học CNTT là PHẢI BIẾT TẤT TẬT MỌI VẤN ĐỀ liên quan đến 'MÁY TÍNH'. Mình thì thấy đa phần những đứa bạn mình (không học CNTT) rất hay hỏi về Tin học văn phòng (Word, Excel, Access, Powerpoint), mà hỏi mấy cái... rất là muốn..%#@%..
                  Originally posted by 11520268 View Post
                  Có huynh nào trong trường mình mà laptop or PC hỏng mà tự sửa được hoàn toàn ko ? :funny:
                  Reply bài viết của mấy bạn này chung với bài viết tương tnhé: mình KHÔNG yêu cầu các bạn PHẢI BIẾT CÀI WIN và BIẾT TUỐT. Nhưng ở đây có một vài điểm khá kỳ dị:

+ Tốt nghiệp loại GIỎI
                  + Không biết cài software thì mấy năm qua anh ấy code bằng gì ? Báo cáo đồ án bằng gì ? Chẳng lẽ anh ấy nhờ người tới cài Win 1 lần duy nhất, nhờ người cài Visual Studio luôn, báo cáo đồ án không bằng word thì bằng gì ????????????? Làm bài, như Mạng máy tính, không cài soft thì làm gì ? Ngồi chơi rồi copy bài giải à ?
                  + Mấy bạn nghĩ một người tốt nghiệp loại GIỎI, mà lại KHÔNG BIẾT CÀI SOFT, là chuyện bình thường à ?
                  + Trường mình không dạy Excel nhưng xin thưa là nộp bài trường mình và báo cáo đồ án có Word và Powerpoint, và để code thì phải cài IDE, để làm một số bài chuyên ngành như SQL, MMT, ....
                  + Các bạn nghĩ kỹ nhé: không rành về công nghệ, không biết cài win, không biết word và excel...., (có thể suy ra tư duy về cài phần mềm (và mày mò nói chung) là khá kém, vì để cài win mấy đứa bạn mù tịt IT của mình còn coi youtube), thì theo mấy bạn, xác xuất được bằng giỏi là bao nhiêu ?
                  + Thế bây giờ anh này không biết gì về word và excel, lại có nguyện vọng làm nhân viên văn phòng ?

Sẵn reply thêm cho chú em 11520268 là mỗi lần máy hư, nếu còn bảo hành thì mình đem đi bảo hành, vì lý do là việc đã có người làm (và có thể làm tốt hơn), thì mình đừng nhúng tay vào. Còn khi hết bảo hành rồi thì mình tự sửa vì Youtube có đầy ra.

Và mình cũng không rõ mấy bạn nói "Trường mình không dạy cài win", "Trường mình không dạy word và excel" đã "nghĩ gì", mình thì thấy vài điều đơn giản: đã là sinh viên CNTT thì phải biết NHỮNG THỨ CƠ BẢN (Nếu không biết thì đừng học IT làm gì). Trường không có nghĩa vụ dạy bạn những thứ cơ bản đấy. Còn nếu muốn học thì xuống cấp 3, lớp 10 (Word & Excel), 11 (Pascal).
                  Mình nói cơ bản chứ mình không đòi biết tuốt. Trong các thứ cơ bản, hầu hết SV IT gần như đều biết cài phần mềm, cài Win (và thậm chí là Linux). Mà mình cũng thấy khó hiểu. Cài bọn chúng cứ việc next thôi (còn có tên thân mật là "Công nghệ next").

Bởi vậy nên các trường IT không dạy tin học bằng A, còn các trường kinh tế lại dạy tin học bằng A.
                  Cũng như ở nước ngoài, SV chuyên ngành CNTT không được dạy về Basic of Microsoft Windows (nhào vào là phải biết rồi, thậm chí cấu hình network drive cũng phải biết, nó chỉ đưa info mà làm). Nhưng SV Business thì lại được dạy mấy thứ đó ?

Originally posted by muonhocdh View Post
                  Vì mô hình giáo dục của VN là mô hình *đầu voi đuôi chuột*, khác với các nước tư bổn là *đầu chuột đuôi voi*.
                  Tức là ở các bậc giáo dục thấp (1 -> 2 -> 3), bạn bị đày ra học cho nặng thật nặng, lên ĐH lại xào lại mấy môn cũ (Toán A1, Lý, bên BK còn Hóa nữa cơ), rồi còn đày thêm mấy môn chính trị vào. Ngoài ra thiếu đầu tư giáo dục (cho nhà trường cũng như cho người đào tạo), do đó sách vở và kiến thức tuột hậu gần chục năm. Bạn tự mò cũng ra là phải.

Không tin bạn đi kiếm giáo trình CHÍNH THỨC nào có Windows 7 và Office 2010 đi

--------
                  Post này không chỉ để giật tít cho vui, nhưng mình muốn "giật thử" xem nhà trường nghĩ gì, khi đào tạo ra được 1 sinh viên "mù tịt về công nghệ", "không biết cài phần mềm" nhưng lại được bằng giỏi

+ Khả năng về CNTT của bạn này tới đâu ?
                  + Lúc làm bài bạn này đã làm gì để ra được bài tập ? (Tự làm ? Chép bài ?)
                  + Bạn này có đúng thực lực để đoạt loại giỏi không ?
                  + Tại sao một người không có khả năng về IT, không yêu thích IT (Mà yêu thích Marketing), lại có thể đoạt bằng Giỏi của IT ? (Đòi hỏi một sự nỗ lực lớn)
                  + Tại sao một người đạt bằng GIỎI của UIT (nhấn mạnh chữ Giỏi nhé, không phải nhấn mạnh chữ "bằng cấp"), lại có nguyện vọng làm việc là "Nhân viên văn phòng, kinh doanh, nhà hàng - khách sạn" ???? (Nhà trường không có nghĩa vụ định hướng cũng như quản lý sinh viên làm gì, cho ai, nhưng nếu sinh viên tốt nghiệp loại giỏi mà lại không có nguyện vọng làm việc về chính ngành học, tức là có nhiều lý do, trong đó có "Sinh viên không yêu thích ngành học", "Sinh viên không có khả năng làm việc", "Sinh viên không có điều kiện làm việc". Cơ mà đạt được loại giỏi thì làm sao có thể thế được ? Nên mình nghĩ tới lý do "Hệ ĐTTX của nhà trường có vấn đề làm cho SV dễ qua mặt nhà trường, khiến 1 sinh viên không có khả năng hay đam mê lại có thể có bằng Giỏi", chính vì SV này không có khả năng,đam mê nên không có nguyện vọng, mục đích để làm việc trong ngành)

Vì mình "nghe nói" là đối với ĐHQG TPHCM, hệ "Đào tạo từ xa" có bằng không khác gì với hệ "Đào tạo chính quy", cho nên hy vọng không để những sản phẩm không tốt của bên này , ảnh hưởng tới bên kia.
                  Khi nhà trường đã dán nhãn "Giỏi" lên một sản phẩm của nhà trường, thế mà lại lòi ra 1 SP kém chất lượng. Thì vô hình chung, tất cả loại nhãn mà nhà trường dán lên, và chính những nhãn giỏi, đều bị ảnh hưởng.
                  Last edited by 09520019; 19-07-2013, 05:37.
                  Khoảng cách giữa bạn và ước mơ của bạn là bao xa ?

Comment

Google CMND của chính mình thì ra toàn bộ thông tin của mình từ 1 file excel download từ trang qldv trường mình.
                    Trường phải private vấn đề này lại chứ nhỉ ?.

Comment

mềnh thề là mềnh không biết cài soft thật... toàn nhờ IT cài giùm :surrender:
                      Một khẩu súng giữ hai trời Nam Bắc,
                      Một dấu chân in màu đất hai miền.

------------------------------------------------------

Comment

Originally posted by 07520182 View Post
                        Không có cài win nhưng win hư hay virus đem ra tiệm cái bị chém 100k thích không?
                        Không nhất thiết phải biết căn bản IT nhưng cái máy mình xài thì mình phải làm chủ nó, chứ mà win không cài được, phần mềm đụng vô tiếng Anh thì bó tay (vì không biết tiếng Anh) thì còn vỗ ngực tự xưng dân IT àh :beatbrick:
                        _phần cứng bị trục trặt (chưa hư) + không biết sửa -> anh có đem ra tiệm ? vậy là làm chủ máy tính chưa ?
                        _ ở ngoài tin học căn bản ngươi ta dạy sài Win + Word thôi )
                        _ không biết cài win nghĩa là không biết tiếng Anh à ? đưa anh hệ điều hành lạ mới ra = tiếng Anh cho anh cài nhé ! Ai biết tiếng Anh và chút tin học căn bản cũng cài được (người bình thường) thì mấy cái trang hướng dẫn cài Win là cho mấy người quá dốt sao ?
                        _ tui cũng ko dám vỗ ngực xưng giỏi tiếng Anh nhưng mà nói tui đụng tiếng Anh thì bó tay thì ra ngoài tiếng Anh thử với nhau cho biết

nếu cử nhân tốt nghiệp loại giỏi không biết cài Win là chuyện lạ với các bạn thì sẵn đây cho 1 ví dụ:

Prof Zhivko Nedev
                        DH QUỐC TẾ-DHQG
                        VÀI NÉT:
                        Education:
                        PhD degree in Mathematics, University of Victoria, Canada (www.uvic.ca)
                        PhD in Computer Science, Central Laboratory for Parallel Processing, Bulgarian Academy of Sciences (www.bas.bg/clpp/en/indexen.htm)
                        BSc and Master of Science in Mathematics, Sofia University, Bulgaria (www.fmi.uni-sofia.bg/en/)
                        Languages and Software I use: Python, C/C++, Java, Unix, Sage, Maple, Mathematica, Matlab, R.

Thầy này sài MacOS, Windows còn không rành nữa, nói chi biết cài. Người ta vẫn làm Giáo sư được thôi.

Ngay cả trong trường mình, có những người Windows chỉ là cái máy ảo của họ. Bỏ file iso vô cài, còn lại không care.
                        Last edited by 11520288; 19-07-2013, 09:13.

Comment

Không biết cài win thì có thể chấp nhận được, còn k cài soft thì tệ quá
                          Market Research Hero| Cash Funnels Machine | Tuberank Jeet

Comment

Các bác ngon thì trả lời câu hỏi, đơn vị cơ bản của một máy tính điện tử là gì? (Cấm tìm kiếm, sử dụng kiến thức hiện tại của mình) Nếu trả lời không được thì đừng có hùa theo chủ thớt chém này chém nọ.
                            Chia sẻ: Đừng bắt con sư tử đực đi săn mồi.
                            Tôi không hối tiếc những gì mình đã làm. Tôi chỉ hối tiếc những gì đã không làm khi có cơ hội!

Comment

em thắc mắc cái này: đào tạo từ xa qua mạng thì thi kiểu gì ạ? từ xa hay là lên trường nào đó gần nhà thi???
                              :funny::funny:

Comment

_phần cứng bị trục trặt (chưa hư) + không biết sửa -> anh có đem ra tiệm ? vậy là làm chủ máy tính chưa ?
                                Hình như bạn này sống ở thời đại nào rồi mà còn dùng tư tưởng "tự sản xuất" thế nhỉ ?

_ không biết cài win nghĩa là không biết tiếng Anh à ? đưa anh hệ điều hành lạ mới ra = tiếng Anh cho anh cài nhé ! Ai biết tiếng Anh và chút tin học căn bản cũng cài được (người bình thường) thì mấy cái trang hướng dẫn cài Win là cho mấy người quá dốt sao ?
                                Ý của anh Khương có nghĩa là: Có nhiều người đụng vào phần mềm thì họ rất sợ vì họ .... không biết tiếng Anh. (Nếu biết tiếng Anh thì bạn có thể làm theo hướng dẫn từ phần mềm rồi). Rất nhiều người đã công nhận "biết tiếng Anh" gần như là 1 điều kiện tiên quyết để trở thành dân IT rồi. Nếu bạn không biết tiếng Anh thì cứ xác định tuột hậu chục năm đi nhé.

nếu cử nhân tốt nghiệp loại giỏi không biết cài Win là chuyện lạ với các bạn thì sẵn đây cho 1 ví dụ:

Prof Zhivko Nedev
                                DH QUỐC TẾ-DHQG
                                VÀI NÉT:
                                Education:
                                PhD degree in Mathematics, University of Victoria, Canada (www.uvic.ca)
                                PhD in Computer Science, Central Laboratory for Parallel Processing, Bulgarian Academy of Sciences (www.bas.bg/clpp/en/indexen.htm)
                                BSc and Master of Science in Mathematics, Sofia University, Bulgaria (www.fmi.uni-sofia.bg/en/)
                                Languages and Software I use: Python, C/C++, Java, Unix, Sage, Maple, Mathematica, Matlab, R.

Thầy này sài MacOS, Windows còn không rành nữa, nói chi biết cài. Người ta vẫn làm Giáo sư được thôi.

Ngay cả trong trường mình, có những người Windows chỉ là cái máy ảo của họ. Bỏ file iso vô cài, còn lại không care.
                                Ở đây là cái tư tưởng bạn ạ. Bạn học CNTT, NHƯNG bạn KHÔNG biết cài Win. Nhưng tư tưởng của bạn là biết mày mò, biết tìm tòi, biết Google, biết tìm kiếm, và nhờ Youtube, bạn BIẾT CÀI WIN.

Bây giờ mình list ra 1 số đặc điểm của NV chính trong bài nhé:

+ Tốt nghiệp ĐHCNTT Loại giỏi
                                + chả biết gì về công nghệ
                                + Không biết cài Win và các phần mềm
                                + Word Excel không rành lắm
                                + Muốn đi theo con đường marketing

Ví dụ của bạn có gì khớp ?
                                Thầy này không rành Windows, xài MacOS và rành Unix, nhưng rõ ràng là: giỏi CNTT, giỏi công nghệ, biết sử dụng rất nhiều phần mềm, và đi theo con đường Khoa học. Chứ thầy này không PhD Computer Sciences xong .... đi tìm học bổng Marketing ?
                                Thầy này có mù tịt về công nghệ không bạn ?

Và tôi còn thấy hãi hơn khi bạn dám hùng hồn tìm thêm ví dụ cho chuyện này. Khi đọc bài này tôi thấy hãi ở 1 điểm: "Một sinh viên CNTT, đoạt loại GIỎI nhưng không có tư tưởng của 1 sinh viên IT, không muốn tiếp tục theo đuổi IT nữa", và bây giờ hãi hơn là bạn (và nhiều bạn), đang tìm thêm ví dụ cho tôi thấy có nhiều người như vậy.

Phải chăng các bạn cho rằng "chuyện như thế là bình thường" ? Một người không có tố chất và đam mê IT vẫn có thể đạt bằng Giỏi ?

Originally posted by 11520537 View Post
                                Các bác ngon thì trả lời câu hỏi, đơn vị cơ bản của một máy tính điện tử là gì? (Cấm tìm kiếm, sử dụng kiến thức hiện tại của mình) Nếu trả lời không được thì đừng có hùa theo chủ thớt chém này chém nọ.
                                Chia sẻ: Đừng bắt con sư tử đực đi săn mồi.
                                Bạn trẻ nếu không hiểu ý ngừoi khác thì nên hỏi, nên đọc. Còn nếu bạn trẻ bước ra để đánh đố người khác thì nên về nhà.
                                Với lại bạn không có quyền bịt miệng người khác đâu

Câu hỏi của bạn và lời chia sẻ của bạn không có giá trị trong cuộc tranh luận này.
                                P.S.: sẵn mình nói luôn là câu hỏi của bạn hơi chuối (1 từ hoa mỹ của từ "hơi ngu" đó). Đơn vị cơ bản của cái gì trong máy tính điện tử ? Đơn vị xử lý ? Đơn vị thời gian ? Đơn vị lưu trữ ?) Tranh luận thì nên tránh trò mập mờ lập lờ với mình nếu chưa muốn mình cho ăn hành.
                                Last edited by 09520019; 19-07-2013, 11:32.
                                Khoảng cách giữa bạn và ước mơ của bạn là bao xa ?

Comment

LHQC

Collapse
                                Working...
                                X