Announcement

Collapse
No announcement yet.

Vì sao điểm chuẩn năm nay tăng?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by chapter47 View Post
    thật sự mà nói thì em thấy cái NVBS làm cho tỉ lệ chọi ko còn ý nghĩa nữa, nhìu bạn học ko đc tốt nhưng thích UIT nên mới chọn HTTT vì tỉ lệ chọi thấp, các ngành kia có tỉ lệ chọi cao gấp 2-5 lần cơ mà rốt cuộc điểm chuẩn lại ngang nhau
    Mình thì thấy khi đi thi đại học đừng quan tâm tỷ lệ chọi làm gì cả, tỷ lệ chọi là nguyên nhân gây sức ép cho thí sinh thôi, đừng quan tâm vì chả bao giờ nó đúng. Trường thì tạo điệu kiện thêm các NVBS cho thí sinh là điểm hay để có nhiều sự lựa chọn cho những bạn yêu thích CNTT
    Có thể đại học không là cánh cửa duy nhất để vào đời, nhưng trước khi bạn đủ lớn để biết mình muốn gì thì đại học là "tấm vé" bảo đảm rằng bạn có ít nhất một giá trị.

Comment

Originally posted by dungvt View Post
      Tôi đã nói ở trên rồi, nếu thích học thì cũng phải có năng lực học mới được chứ. Vào được trường nhưng không ra được trường thì vào làm gì.

Tất nhiên dùng điểm 3 môn học để đánh giá năng lực của 1 người là không hoàn toàn chính xác nhưng như tôi nói rồi, quy định này do Bộ Giáo dục & Đào tạo đưa ra, mình không thể thay đổi được nên phải chấp nhận thang đo này.

Chúc em may mắn lần sau vậy!
      Trí Dũng
      cảm ơn thầy, em chỉ đưa ra quan điểm nhận xét về cơ chế tuyển sinh theo NVBS thôi ạ, giống như là nó mở thêm cơ hội cho những người giỏi đồng thời dập tắt cơ hội những người học kém hơn, cái này thì góp phần làm cho sv của trường chất lượng hơn nhưng em nghĩ là trường nên phổ biến về NVBS rộng rãi và chi tiết hơn 1 chút, thật sự đến lúc này vẫn có nhìu bạn ko hiểu NVBS là gì, lúc làm thủ tục thi thì rất nhìu bạn trong phòng em nhầm lẫn nvbs với nv1, cái này theo em khá mới và lạ
      vậy thôi, đó là ý kiến của em ạ

Comment

cảm ơn thầy, em chỉ đưa ra quan điểm nhận xét về cơ chế tuyển sinh theo NVBS thôi ạ, giống như là nó mở thêm cơ hội cho những người giỏi đồng thời dập tắt cơ hội những người học kém hơn, cái này thì góp phần làm cho sv của trường chất lượng hơn nhưng em nghĩ là trường nên phổ biến về NVBS rộng rãi và chi tiết hơn 1 chút, thật sự đến lúc này vẫn có nhìu bạn ko hiểu NVBS là gì, lúc làm thủ tục thi thì rất nhìu bạn trong phòng em nhầm lẫn nvbs với nv1, cái này theo em khá mới và lạ
        vậy thôi, đó là ý kiến của em ạ
        Chào em,

Dù hiểu đúng hay hiểu lầm thì thực tế nó cũng là thế này: Nếu "năng lực" của em có giới hạn, đã không đủ khả năng đậu vào ngành ít yêu cầu nhất thì làm sao nguyện vọng bổ xung của em lại có thể giúp em đậu vào ngành có yêu cầu cao hơn được. Trong khi so sánh với các bạn có "năng lực" tốt hơn chỉ vì chọn thi vào ngành có yêu cầu cao không đạt mà không có cơ hội học thì cũng đáng tiếc.

Rút kinh nghiệm lần sau, em nên thi vào ngành có yêu cầu cao và chọn nguyện vọng bổ xung vào ngành có yêu cầu thấp chứ không nên làm ngược lại.

Lưu ý: Chữ "năng lực" của tôi hiểu theo ý trong bài viết trước nhé.

Thân ái,
        Trí Dũng

Comment

Học ở UIT thì ngành nào cũng vậy thôi, học CNPM thì chưa chắc đã giỏi, học HTTT thì cũng không là dở, thi ĐH là 1 chuyện, còn học ở ĐH là 1 chuyện khác, mỗi ngành đều có cái hay của nó.
          Một lần không làm nên thói quen, nhưng thói quen bắt đầu từ một lần

Comment

thì bạn cũng rớt nên hơi bức xúc tí nói lên vấn đề bất cập và mặt thiếu thôi...có gì đâu mà tranh cãi???

mình cũng như bạn nên hơi bùn...nhưng thôi đừng cãi chi...dẫu sao cũng rớt...:nose:

Comment

trường không hệ số đã là 3-5.. Trường mình có hệ số củng 5-8.. mình đã chuẩn bị tâm lí rồi.. Hj

Comment

thật sự mà nói thì em thấy cái NVBS làm cho tỉ lệ chọi ko còn ý nghĩa nữa, nhìu bạn học ko đc tốt nhưng thích UIT nên mới chọn HTTT vì tỉ lệ chọi thấp, các ngành kia có tỉ lệ chọi cao gấp 2-5 lần cơ mà rốt cuộc điểm chuẩn lại ngang nhau
                Nói thiệt với bạn, 4 năm trước mình cũng thấy chẳng có ý nghĩa gì. Cái mình quan tâm lúc đó là hiệu (số người đăng kí - chỉ tiêu chung). Thậm chí cái điểm chuẩn năm trước đó chỉ có ý nghĩa khi đem so sánh với những trường khác trong cùng khoảng thời gian, chứ có trời mà biết tới khi mình thi nó ra bao nhiêu. Biết vì sao không? Vì đề khó, ai cũng không làm được thì điểm thấp -> điểm chuẩn thấp, và ngược lại, điểm chuẩn cao có khi chỉ vì ai cũng làm được chứ không phải thế hệ sau giỏi hơn hay dở hơn! Bởi vậy, "muốn thành công thì nên so bản thân mình với mọi người thật xung quanh chứ đừng dựa vào cái chuẩn nào cả". (Trích lại lời thầy dạy thêm Hóa 12 của mình)
                Last edited by 09520020; 27-07-2013, 00:03.

Comment

Mình thấy NVBS các ngành khác trừ CNPM ra thì rớt luôn chứ làm gì chuyển được qua ngành nào khác. Nên mình thấy cũng chẳng ảnh hưởng gì mấy
                  Tình bạn là mãi mãi

Comment

về cơ bản đề Toán năm naydễ so với năm trước và quá dễ so với 1 vài năm trước nữa. đạt được 7-8 điểm không hề khó. mà UIT Toán x2 => điểm chuẩn (chưa nhân hệ số) rơi vào từ 16.5đ => 20.5đ (dao động trong ngưỡng đó). Mà UIT đang cần chất lượng sinh viên nên điểm đầu vào cao là đúng rồi. :sunglasses: :brick:

Comment

Originally posted by 09520143 View Post
                      Chị coi Database điểm thì nói thật, nếu như em nói, trường mình sẽ lấy đến 26 đ (chưa tính ưu tiên dân tộc, chính sách đó em) mà ko cần NV2 gì hết. Vì 26 đ là đủ chỉ tiêu của trường rồi.
                      nói như chị thì e tạch r. T.T

Comment

Originally posted by 09520020 View Post
                        Nói thiệt với bạn, 4 năm trước mình cũng thấy chẳng có ý nghĩa gì. Cái mình quan tâm lúc đó là hiệu (số người đăng kí - chỉ tiêu chung). Thậm chí cái điểm chuẩn năm trước đó chỉ có ý nghĩa khi đem so sánh với những trường khác trong cùng khoảng thời gian, chứ có trời mà biết tới khi mình thi nó ra bao nhiêu. Biết vì sao không? Vì đề khó, ai cũng không làm được thì điểm thấp -> điểm chuẩn thấp, và ngược lại, điểm chuẩn cao có khi chỉ vì ai cũng làm được chứ không phải thế hệ sau giỏi hơn hay dở hơn! Bởi vậy, "muốn thành công thì nên so bản thân mình với mọi người thật xung quanh chứ đừng dựa vào cái chuẩn nào cả". (Trích lại lời thầy dạy thêm Hóa 12 của mình)
                        Chào các em,

Cũng theo ý của Mỹ Châu nhưng tôi thấy diễn giải thế này thì định lượng rõ ràng hơn và giúp các em hiểu rõ ý nghĩa về tỉ lệ hơn.

Tỉ lệ chọi là tỉ lệ giữa số thí sinh được nhận trên số thí sinh dự thi vào trường, con số này chỉ mang ý nghĩa thống kê mà thôi. Như vậy tỉ lệ 1/10 có nghĩa là trong số thí sinh thi vào trường thì có 1 phần 10 được nhận vào. Nhưng điều này không có nghĩa là cứ 10 người đăng ký thi vào thì 1 người được nhận; cũng không phải là điểm của mình hơn được 9 người là mình được nhận.

Việc được nhận hay không thì lại phải qua phần định lượng. Nếu trường có chỉ tiêu 300 và số thí sinh thi vào là 3000 thì có nghĩa để được chọn, các em phải có điểm thi tối thiểu lớn hơn 2700 thí sinh khác. Nếu điểm của các em cao nhưng lại ở hạng 301 thì rất tiếc các em vẫn không đậu được. Tương tự nếu xét cho từng ngành cũng vậy.

Thân ái,
                        Trí Dũng

Comment

-Thực ra tỉ lệ chọi chẳng có ý nghĩa gì hết bạn à ...... Chất lượng làm bài của thí sinh mới là quan trọng nhất.... Có thể thấy đơn giản như BK chẳng hạn tỉ lệ chọi của CNTT ko có cao nhưng điểm chuẩn năm nào cũng trên 18 đ ...
                          - Theo mình thấy học khoa nào trong UIT cũng như nhau cả, đâu nhất thiết học CNPM mới viết game hay viết ứng dụng đc, mình thấy có những anh/chị học các khoa như KHMT,HTTT, KTMT thậm chí là MMT & TT cũng làm tốt như các bạn học bên CNPM... quan trọng năng lực + đam mê của mình thôi....
                          Faculty of Information Systems:salute:

Comment

Các anh chị ơi cho em hỏi trường mình có ngành nào lập trình cho android ios gì không ạ. Chuyên ngành luôn ấy có phải là KTMT không? em thấy trên trang tuyển sinh có gi vậy.

Comment

Chị cho em xin database với.Em cám ơn
                              Last edited by hungdayne01; 07-11-2014, 10:43.

Comment

Originally posted by nguynhanam View Post
                                Các anh chị ơi cho em hỏi trường mình có ngành nào lập trình cho android ios gì không ạ. Chuyên ngành luôn ấy có phải là KTMT không? em thấy trên trang tuyển sinh có gi vậy.
                                Ngành nào thì học là viết đc hết thôi em
                                [CENTER]CHỮ KÍ LÀ CÁI GÌ ẤY NHỈ - TỚ CŨNG KO BIẾT NỮA CƠ ::sogood::

Comment

LHQC

Collapse
                                Working...
                                X