Announcement

Collapse
No announcement yet.

Giúp em về windows 8.1

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em về windows 8.1

hiện nay e đang cài unbutu bằng usb.Usb đã oker r. nhưng giờ em vào bios để boot thì ko đc.window 8 bắt boot trực tiếp sau khi nó khởi động.Em đã search các cách trên google.Nhưng đều không thành công.Em dùng dell vostro 3460,ổ cứng 500gb hDD

Để cài Ubuntu chung với Windows thì cách khỏe nhất là cài win trước, cài Ubuntu sau. Còn cài Ubuntu trước rồi mới cài win thì rất mệt em nên gỡ ra cài lại hết.

Comment

Originally posted by 07520182 View Post
      Để cài Ubuntu chung với Windows thì cách khỏe nhất là cài win trước, cài Ubuntu sau. Còn cài Ubuntu trước rồi mới cài win thì rất mệt em nên gỡ ra cài lại hết.
      Thật không anh .

Theo anh biết là như thế này. Do em cài ubuntu trước windows nên mặc định windows sẽ boot vào luôn mà không qua grub boot của ubuntu.

Làm theo cách này nhé! Cái này gọi là - Reinstalling GRUB 2 hay 3 gì đó

1. Cắm USB cài Ubuntu vào máy
      2. Khởi động lại máy và nhấn F12 (tùy máy nhưng thường thì F12) để vào tùy chọn boot ubuntu từ USB.
      3. Khi vào được UBUNTU từ USB rồi thì bạn chọn TRY UBUNTU.
      4. Mở terminal (Ctrl + Alt + T)
      5. Vào đây để làm tiếp https://help.ubuntu.com/community/Grub2/Installing
      (vì Try Ubuntu mình cũng có thể vào mạng bình thường mà, vào facebook check ok luôn )
      Vào link trên thì bạn tìm chữ "via the LiveCD terminal" (Ctrl + F rồi copy "via the LiveCD terminal" rồi Enter )

Do đang chơi game nên lười viết tiếp :v
      Last edited by 10520409; 23-10-2013, 20:51.
      Blog Hứa Anh Tôi trên mạng xã hội: Hứa Anh + | FaceBook | Thủ thuật Máy tính

Comment

Originally posted by 13520149 View Post
        hiện nay e đang cài unbutu bằng usb.Usb đã oker r. nhưng giờ em vào bios để boot thì ko đc.window 8 bắt boot trực tiếp sau khi nó khởi động.Em đã search các cách trên google.Nhưng đều không thành công.Em dùng dell vostro 3460,ổ cứng 500gb hDD
        Dùng EasyBCD cài Boot Loader của Windows 7 => Thêm menu boot của Ubuntu vào là xong, vài phút thôi.
        Hoặc cài lại grub của Ubuntu => update grub để thêm boot loader của windows 8 vào menu của Grub là được.

Comment

LHQC

Collapse
        Working...
        X