Announcement

Collapse
No announcement yet.

Giúp em về ngành khoa học máy tính với ạ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em về ngành khoa học máy tính với ạ

Em năm nay thi đại học và ý định thi vào ngành khoa học máy tính của trường.Các anh chị đi trước có thể cho em vài lời khuyên được không ạ.Vì e cũng chưa rõ lắm về ngành này,và ra trường cơ hội việc làm thế nào ạ.Mong mọi người giúp đỡ em cảm ơn.

Originally posted by zzoozz2404 View Post
    Em năm nay thi đại học và ý định thi vào ngành khoa học máy tính của trường.Các anh chị đi trước có thể cho em vài lời khuyên được không ạ.Vì e cũng chưa rõ lắm về ngành này,và ra trường cơ hội việc làm thế nào ạ.Mong mọi người giúp đỡ em cảm ơn.
    Khuyên: - Nữ: theo httt
    - Nam: theo công nghệ phần mềm

rút gọn: theo công nghệ phần mềm khả năng xin việc đc rất cao

ý kiến cá nhân
    [COLOR="#FF0000"]Thanh lý Fshare Point

Comment

em đọc qua topic này nha http://forum.uit.edu.vn/threads/767-...E1%BB%83n+sinh

Khoa học máy tính học thiên về thuật toán nên kỹ năng lập trình ko mạnh bằng bên CNPM. Còn cơ hội việc làm thì phụ thuộc vào %cố gắng của em khi còn ngồi trên giảng đường

Comment

Originally posted by 11520374 View Post

Khoa học máy tính học thiên về thuật toán nên kỹ năng lập trình ko mạnh bằng bên CNPM. Còn cơ hội việc làm thì phụ thuộc vào %cố gắng của em khi còn ngồi trên giảng đường
        Khi không đẩy em nó qua 1 topic tâm sự đầy gạch đá của sinh viên Kỹ thuật máy tính chi vậy chú.

Học KHMT mà lập trình không mạnh thì ra trường hơi bị khó đấy. Anh chả thấy sinh viên CNPM nào dám chê KHMT lập trình không mạnh cả, lập trình yếu lấy gì cài đặt thuật toán mà học ??

Cái khác duy nhất anh biết giữa KHMT và các khoa khác là KHMT không bắt buộc thực tập nên ra trường sớm nửa năm. Bạn nào thấy thiếu tự tin thì có thể tự đi thực tập cho nó tự tin lên, còn ai tự tin rồi thi bay ra xin việc làm luôn, làm nửa năm đến 1 năm lấy kinh nghiệm rồi nhảy chỗ khác nếu cần.
        Last edited by 07520004; 21-01-2014, 22:05.

Comment

Nếu đã thích thì nhích thôi em ơi
          Anh cũng là cựu sinh viên khoa KHMT nè
          KHMT thì chuyên về thuật toán và những kiến thức nền tảng của CNTT
          Nắm chắc được nền tảng thì những chuyện khác sẽ dễ dàng thôi em

Comment

Originally posted by 07520004 View Post
            Khi không đẩy em nó qua 1 topic tâm sự đầy gạch đá của sinh viên Kỹ thuật máy tính chi vậy chú.

Học KHMT mà lập trình không mạnh thì ra trường hơi bị khó đấy. Anh chả thấy sinh viên CNPM nào dám chê KHMT lập trình không mạnh cả, lập trình yếu lấy gì cài đặt thuật toán mà học ??

Cái khác duy nhất anh biết giữa KHMT và các khoa khác là KHMT không bắt buộc thực tập nên ra trường sớm nửa năm. Bạn nào thấy thiếu tự tin thì có thể tự đi thực tập cho nó tự tin lên, còn ai tự tin rồi thi bay ra xin việc làm luôn, làm nửa năm đến 1 năm lấy kinh nghiệm rồi nhảy chỗ khác nếu cần.
            KHMT và CNPM thì khoa nào hay hơn ạ.Nếu em muốn lập được trình ở mảng game và ứng dụng điện thoại thì nên học cái nào ạ

Comment

Originally posted by 09520536 View Post
              Nếu đã thích thì nhích thôi em ơi
              Anh cũng là cựu sinh viên khoa KHMT nè
              KHMT thì chuyên về thuật toán và những kiến thức nền tảng của CNTT
              Nắm chắc được nền tảng thì những chuyện khác sẽ dễ dàng thôi em
              Thế lúc học ra a có viết được các ứng dụng không ạ.Em muốn lập trình game và ứng dụng thì học KHMT có ổn không

Comment

em học cái nào cũng được..chủ yếu em có ý tưởng và tư duy để viết ra không thui.Bên khoa KHMT thì chuyên mạnh về giải thuật chứ không theo công nghệ.A cũng học KHMT và giờ cũng viết app mobile bình thường mà em. Tùy vào sức mình và hứng thú của em vs hướng ngành nào thì chọn thui em à

Comment

KHMT và CNPM thì khoa nào hay hơn ạ.Nếu em muốn lập được trình ở mảng game và ứng dụng điện thoại thì nên học cái nào ạ
                  Mỗi khoa có một cái hay riêng, anh cũng là dân KHMT đây, nói thật với em thì ở trường dạy kiến thức nền tảng thôi, còn muốn theo nghiệp game hoặc theo nghiệp viết ứng dụng trên di động thì dựa vào kiến thức nền tảng mình được học sau đó tự trau dồi thêm nhiều nữa, muốn ra đi làm được thì em phải tự trau dồi, tìm hiểu trong quá trình học đại học . Anh hiện tại đang đi làm lập trình di động cả android lẫn ios nè, một số bạn lớp anh thì theo nghiệp game
                  Không có gì là không thể nếu chúng ta có lòng tin.
                  http://gabrielbl.com

Comment

Originally posted by 11520374 View Post

Mình không hiểu bạn học KHMT như thế nào mà lại có thể nói kĩ năng lập trình không bằng KTPM :stick:.Kĩ năng nó còn phụ thuộc vào quá trình tìm tòi, học hỏi, thực hành của chính mình nữa, không quá phụ thuộc vào khoa nào.
                    Last edited by 09520664; 22-01-2014, 15:38.

Comment

Originally posted by 09520548 View Post
                      Mỗi khoa có một cái hay riêng, anh cũng là dân KHMT đây, nói thật với em thì ở trường dạy kiến thức nền tảng thôi, còn muốn theo nghiệp game hoặc theo nghiệp viết ứng dụng trên di động thì dựa vào kiến thức nền tảng mình được học sau đó tự trau dồi thêm nhiều nữa, muốn ra đi làm được thì em phải tự trau dồi, tìm hiểu trong quá trình học đại học . Anh hiện tại đang đi làm lập trình di động cả android lẫn ios nè, một số bạn lớp anh thì theo nghiệp game
                      Có tao đi nghiệp web m.

Comment

có thực mới vực được đạo, nếu muốn theo nghiệp Game hoặc viết ứng dụng thì nên vào công nghệ phần mềm, vì em vừa học và vừa trao dồi đc kỹ năng lập trình luôn. Các đồ án về game và ứng dụng làm có khi còn ko kịp thở ấy chứ.

Còn cá nhân anh thì khoản "học nền tảng, sau đó tự trao dồi thêm" thì khá là PHIÊU. Nói thì dễ chứ thực tế khi học còn nhiều cái chi phối lắm, với lại theo chủ trương tự học thì không khéo...là tèo luôn ấy chứ :baffle:

Nếu học theo đam mê thì không phải lăn tăn.

Còn theo thị trường lao động giờ thì đa phần là tuyển Dev nhiều, và cần kinh nghiệm thì CNPM là lựa chọn chính xác đó em :love:

ps: Em có thể dạo 1 vòng trên website tuyển dụng nổi tiếng như Vietnamwork , Care..r.., để xem nhà tuyển dụng cần gì. Rồi cân nhắc ra quyết định nhé
                        [COLOR="#FF0000"]Thanh lý Fshare Point

Comment

Originally posted by 07520082 View Post
                          có thực mới vực được đạo, nếu muốn theo nghiệp Game hoặc viết ứng dụng thì nên vào công nghệ phần mềm, vì em vừa học và vừa trao dồi đc kỹ năng lập trình luôn. Các đồ án về game và ứng dụng làm có khi còn ko kịp thở ấy chứ.

Còn cá nhân anh thì khoản "học nền tảng, sau đó tự trao dồi thêm" thì khá là PHIÊU. Nói thì dễ chứ thực tế khi học còn nhiều cái chi phối lắm, với lại theo chủ trương tự học thì không khéo...là tèo luôn ấy chứ :baffle:

Nếu học theo đam mê thì không phải lăn tăn.

Còn theo thị trường lao động giờ thì đa phần là tuyển Dev nhiều, và cần kinh nghiệm thì CNPM là lựa chọn chính xác đó em :love:

ps: Em có thể dạo 1 vòng trên website tuyển dụng nổi tiếng như Vietnamwork , Care..r.., để xem nhà tuyển dụng cần gì. Rồi cân nhắc ra quyết định nhé
                          Cho em hỏi anh là a ko chắc nền tảng thì a làm sao code ạ?
                          Không chắc thuật toán, cấu trúc dữ liệu thì làm sao để code ạ?
                          công nghệ thì nhiều lắm, nhưng học công nghệ mà ko có nền tảng thì vứt thôi anh ơi
                          Ra đi phỏng vấn mà không biết cấu trúc dữ liệu, ko biết thuật toán, ko biết hướng đối tượng, cho dù anh biết công nghệ thì người ta cũng đâu hỏi, đâu phỏng vấn về công nghệ đâu

Comment

Xem xét khả năng của em xem thi đậu vào khoa Công Nghệ Phần Mềm không, nếu OK thì chọn Công nghệ phần mềm đi em . Nếu xét về kiến thức và chuyên môn thì giữa các khoa thì cũng khó so sánh được, chỉ cần cố gắng thôi
                            Last edited by 09520645; 22-01-2014, 20:38.

Comment

Mình thì văn kém nên không có ý kiến gì, bạn lên search hai từ khóa "Computer Science" với "Software engineering" xem thử hen. Riêng mình mình vote một vé cho CS
                              Hãy là chính mình!

Comment

LHQC

Collapse
                              Working...
                              X