Announcement

Collapse
No announcement yet.

Xin hướng dẫn làm project mạch số

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Xin hướng dẫn làm project mạch số

Hiện em có được nhận project của thầy mà đề khó thực sự là mới năm nhất ko biết gì vê mạch số nhièu hết chắc thầy test khả năng tự nghiên cứu:
    đề là lập trình trên bảng mạch altera cycloneII (DE 2) thành máy tính cộng trừ nhân chia,không rõ là các anh có tài liệu hay phương pháp gì thì dẫn dắt bọn em với,nếu dc thì xin dc gặp trc tiếp mấy anh dể dc hướng dẫn cụ thể hơn chứ thực sự về lí thuyết lẫn thực hành bọn e dc học rất ít,chưa biết gì cả.
    em cảm ơn rất nhiều
    hình bản mạch để máy anh rõ hơn

Em có 2 cách làm: 1 là kéo-thả (schematic), 2 là viết mã mô tả (HDL).
    Theo như nội dung đồ án của bạn, chỉ thực hiện 4 phép toán cơ bản: cộng, trừ, nhân, chia, chính vì thế mạch số của bạn đầu tiên cần có 2 bit điều khiển (2 bit mã hóa được 4 thao tác, vừa đủ 4 phép toán của bạn), và tiếp theo là chọn 2 đầu vào toán hạng, bạn có thể chọn 4 bit, 8 bit, 16 bit, .. hoặc độ rộng nào khác (mình khuyên chọn 4 bit cho đơn giản), cuối cùng là 1 đầu ra có độ rộng bằng với độ rộng mà bạn chọn cho đầu vào. Việc phân tích đã xong, như thế bạn có 4 đầu vào: 2 đầu vào 1 bit, 2 đầu vào 4 bit; 1 đầu ra 4 bit.
    Từ những đầu ra và đầu vào trên, bạn xây dựng true table và hiện thực mạch số của bạn.
    Chúc bạn sớm hoàn thành đồ án.
    Tôi không hối tiếc những gì mình đã làm. Tôi chỉ hối tiếc những gì đã không làm khi có cơ hội!

Comment

thầy bạn có nói rõ là giới hạn đầu vào với đầu ra là bao nhiu bit ko,nếu mà tầm 4 bit thì bạn kiếm tài liệu trên mạng coi cũng ko khó lắm đâu

Comment

Originally posted by 13520045 View Post
        thầy bạn có nói rõ là giới hạn đầu vào với đầu ra là bao nhiu bit ko,nếu mà tầm 4 bit thì bạn kiếm tài liệu trên mạng coi cũng ko khó lắm đâu
        củng ko giới hạn lắm.vấn đè là nhập xuất dièu khiển số 7 đốt,nhập số ntn rùi cộng trừ nhân chia rùi cc như thế nào,thực sự mạch này ko cho mang về nên rất nang giải

Comment

Độ rộng toán hạng không quan trọng đâu bạn, như nhau cả thôi, nhưng để kiểm chứng được trên KIT DE2 mà các bạn đang học thì cùng lắm là 8 bit (tính theo lũy thừa 2 nha, 16 bit thì rất khó để kiểm chứng vì lấy đâu ra SW mà làm đầu vào).
          Tôi không hối tiếc những gì mình đã làm. Tôi chỉ hối tiếc những gì đã không làm khi có cơ hội!

Comment

Originally posted by 11520537 View Post
            Độ rộng toán hạng không quan trọng đâu bạn, như nhau cả thôi, nhưng để kiểm chứng được trên KIT DE2 mà các bạn đang học thì cùng lắm là 8 bit (tính theo lũy thừa 2 nha, 16 bit thì rất khó để kiểm chứng vì lấy đâu ra SW mà làm đầu vào).
            anh ơi ko biết a có rãnh dc bữa nào thì buổi nào tính giúp dc thì xin anh gặp trc tiếp a để a chỉ rõ giúp nhóm e làm luôn ạ,
            số dt e:
            01212267798

Comment

Em tìm đúng người rồi đó, cứ đè thằng đó ra mà hỏi tới tấp vào.
              When we are young, work to learn, NOT to earn.
              E: ninhho At outlook dot com
              M: +8490 3000 670

Comment

Originally posted by 11520272 View Post
                sao mà đè dc hả anh.sao mấy a có vẻ bận quá,tiêu bọn e rùi,a thấy dc thì giúp e với

Comment

Cái này thì tự bạn làm đi, nhưng tin vui cho bạn là Altera có hỗ trợ bộ chia cho FPGA mà bạn đang thực hành trên KIT DE2, nên bạn không phải làm bộ chia.

Comment

Originally posted by 11520537 View Post
                    Cái này thì tự bạn làm đi, nhưng tin vui cho bạn là Altera có hỗ trợ bộ chia cho FPGA mà bạn đang thực hành trên KIT DE2, nên bạn không phải làm bộ chia.
                    Tóm lại là lớp của bọn e thì có vấn đề là lớp lí thuyết và lớp thực hành ko đồng bộ,bên lí thuyết chỉ ms chỉ xong cái dại số boolean và cái bảng chân trị.bên thực hành thì thầy chỉ hướng dẫn nhập cái mạch a + b' +... như thế rùi cho ra chớp nháy ..vvv chứ làm sao mà từ đại số boolean mà cộng được 2 số cho dù là số nhị phân.
                    Nói thật là rất trống rỗng.nếu có thể cho e xin sdt rồi khi nào dc cho e gặp trực tiếp a chỉ cho rõ ràng.e cảm ơn nhiều vì thời hạn nộp cũng sắp rùi mà thầy cũng chả chỉ hướng đi nữa

Comment

Anh cũng thế có gì cho e xin sdt rùi gặp trc tiếp a chỉ e với

Comment

Originally posted by 13520797 View Post
                        Tóm lại là lớp của bọn e thì có vấn đề là lớp lí thuyết và lớp thực hành ko đồng bộ,bên lí thuyết chỉ ms chỉ xong cái dại số boolean và cái bảng chân trị.bên thực hành thì thầy chỉ hướng dẫn nhập cái mạch a + b' +... như thế rùi cho ra chớp nháy ..vvv chứ làm sao mà từ đại số boolean mà cộng được 2 số cho dù là số nhị phân.
                        Nói thật là rất trống rỗng.nếu có thể cho e xin sdt rồi khi nào dc cho e gặp trực tiếp a chỉ cho rõ ràng.e cảm ơn nhiều vì thời hạn nộp cũng sắp rùi mà thầy cũng chả chỉ hướng đi nữa
                        Vậy là bạn thiếu kiến thức rồi , từ đại số bool và bìa karnaugh bạn vẫn dư sức tổ hợp được một mạch với các chức năng theo đúng ý bạn.
                        Vì mạch là dùng số nhị phân thì bạn dùng bảng chân trị ( bìa karnaugh ) viết hàm bool cho từng bít đầu ra theo các bít đầu vào , làm hết sẽ được mạch hoàn chỉnh thôi.

Comment

Ca này vượt quá khả năng cho phép.
                          When we are young, work to learn, NOT to earn.
                          E: ninhho At outlook dot com
                          M: +8490 3000 670

Comment

Ca này vượt quá khả năng cho phép.
                            Chú chỉ được cái làm loãng topic :embarrassed:

Comment

Originally posted by 11520289 View Post
                              Vậy là bạn thiếu kiến thức rồi , từ đại số bool và bìa karnaugh bạn vẫn dư sức tổ hợp được một mạch với các chức năng theo đúng ý bạn.
                              Vì mạch là dùng số nhị phân thì bạn dùng bảng chân trị ( bìa karnaugh ) viết hàm bool cho từng bít đầu ra theo các bít đầu vào , làm hết sẽ được mạch hoàn chỉnh thôi.
                              Anh có thể chi tiết hơn là cộng sao ko?e bên khmt ns tới điên tử là ớn rùi.anh nói thế thì e còn mơ mơ lắm.thôi cho rõ ràng là bay h em sẽ cộng 2 số đi thì e sẽ làm như thế nào.trên boolean ấy.chưa ns tới karnaugh vì e học rùi nhưng chỉ biết làm bt qua môn thôi.(karnaugh là để đơn giản biểu thức boolean).ngoài ra e chả hình dung thêm gi

Comment

LHQC

Collapse
                              Working...
                              X