Announcement

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp thắc mắc của thí sinh sau kì thi tuyển sinh 2014

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• dungvt
    replied
    Chào các em,

Về phần chỉ tiêu tôi có thể giải thích theo lập luận thế này cho các em hiểu nhé.

Giả sử chấm xong, sắp xếp thí sinh theo điểm thi từ cao xuống thấp. Nếu lấy nguyện vọng 1 tới ngưỡng 25 điểm vào ngành ABC thì có tổng cộng là 130 thí sinh trong danh sách đạt/140 chỉ tiêu tuyển. Như vậy trường vẫn còn thừa 10 chỉ tiêu nữa. Thế thì phải hạ điểm chuẩn nguyện vọng 1 xuống 24,5 để tuyển thêm chứ. Nhưng khi hạ xuống 24,5 thì có tới 150 thí sinh đạt. Tức là có 20 bạn có điểm 24,5. Vậy giữa 20 bạn 24,5 này thì đâu ưu tiên bạn nào hơn bạn nào được, mình tuyển theo điểm thi mà. Thế nên trường được phép gọi cả 20 bạn 24,5 vào nhập học.

Nhưng khi gọi 150 thí sinh này thì chỉ có 135 thí sinh tới nhập học. Lúc đó vẫn không đủ chỉ tiêu. Vậy lúc đó trường được tuyển thêm lần nữa trong nguyện vọng phân ngành (nguyện vọng 2 mà các em đăng ký vào ngày 3/7). Bây giờ có 5 thí sinh cao điểm nhất của nguyện vọng 2 lần lượt điểm là 28; 27,5; 27; 27; 26 thì tự nhiên điểm chuẩn nguyện vọng 2 sẽ là 26 điểm.

Nhưng lần gọi nhập học nguyện vọng 2 chỉ có 2 bạn 27 điểm nhập học. Vậy là vẫn còn 3 chỗ nữa cho nguyện vọng 3. Cứ làm tương tự như vậy thì sẽ có danh sách 3 thí sinh đăng ký nguyện vọng 3 cao điểm nhất được gọi nhập học.

Cuối cùng, nếu thực sự cũng chỉ có 1 thí sinh trúng tuyển nguyện vọng 3 nhập học thì trường vẫn thừa 2 chỉ tiêu không có thí sinh nhập học. Do đó, trường sẽ gọi số thí sinh trúng tuyển tăng hơn so với chỉ tiêu để dự tính sai số thí sinh không nhập học. Trong trường hợp tệ nhất là gọi bao nhiêu thì thí sinh tới hết bấy nhiêu; tức là vượt chỉ tiêu của Bộ Giáo dục thì có thể tính tới việc trừ đi số sinh viên ra trường "sớm" hàng năm. Như vậy cuối cùng vẫn đủ chỉ tiêu thôi.

Đây là cách tính của cá nhân tôi, không phải thông tin chính thức của trường, các em không nên lấy thông tin này để chất vấn các phòng ban khác vì họ có thể không chấp nhận cách lập luận này nhé.

Thân ái,
    Trí Dũng
    Last edited by dungvt; 21-07-2014, 21:29.

Leave a comment:

• AloneStar
    replied
    Originally posted by heo_con0701
    uhm theo điểm chuẩn năm ngoái thì điểm chuẩn ngành CNTT < 2 NV kìa của em rồi... vậy coi như NV 2 3 có cũng như không...?? mà sao lúc em đăng kí trường này em đâu có thấy trường đăng dụ đăng kí thêm NV 2 3 đâu mà biết chọn NV ngành nào trước...!! thật xàm xí....!!
    tại bạn ko coi kĩ đấy chứ, trong cuốn sách cẩm nang tuyển sinh có ghi các trường thuộc khối đại học quốc gia được đăng kí thêm nguyện vọng phân nghành. Trước khi bạn đăng kí trường nào bạn phải tìm hiểu thông tin về trường đó chứ sao lại đổ thừa tại trường. Còn chuyện nv1 lấy trước nv2 rồi đến nv3 là quá dễ hiểu rồi, bạn xem có cuộc thi nào nv2,nv3 lấy trước nv1 ko ? Nếu như không lấy theo thứ tự như trên thì trường đâu đặt số thứ tự của nv làm gì. Còn hôm đăng kí nếu bạn ko rõ sao ko hỏi kĩ giám thị mà giờ xong xuôi rồi lại đổ thừa do trường làm gì =.=
    Originally posted by vinhnguyen1303
    Em có một số câu hỏi:
    1. Em nghe các anh chị nói, năm nào cũng vậy, số lượng thí sinh trúng tuyển luôn cao hơn chỉ tiêu mà nhà trường đưa ra (vì có người đậu nhưng không học), có đúng vậy không ạ? (Nếu vậy mừng quá!!!) ^^
    2. Mấy anh chị thi trước cho em hỏi, giữa điểm mình so với đáp án của bộ, với điểm công bố có bị lệch nhìu không ạ? Em làm bài nộp rồi mà cứ sợ bị trừ điểm trình bày môn toán, còn trắc nghiệm thì lo...máy chấm sót!
    3. Em đọc báo thấy đại học quốc gia năm nay điểm tăng từ 1-2 điểm, vậy uit x2 toán có khi nào lên từ 2-4d không ạ (Lên 4 điểm em ra đảo ở rồi) T.T
    4. Cái này cho em tham khảo thôi, anh/chị dự đoán điểm ATTT năm nay như thế nào ạ
    mình cùng thi với bạn thì trả lời đc ko :">
    1. mình ko biết năm nay sao, mà năm ngoái mình thấy chỉ tiêu 750 mà danh sách trúng tuyển có 1042 người lận. Hy vọng năm nay cũng thế
    2. cái này...có trời mới biết T_T trắc nghiệm chắc ko sai đâu, còn về trình bày tự luận bạn nên trừ hao 0.5-1 đ, để nếu bị trừ thật thì cũng đỡ hụt hẫng, mà nếu ko trừ thì càng vui ^^ chứ tính ko trừ hao lúc đến lúc mà nó trừ mình thật dễ bị đột quỵ lắm bạn )
    3. cái này chưa ai biết được mình cũng hy vọng ko tăng 4 điểm, mà như bạn nói là sai rồi, trường khác tăng 1-2 điểm thì trường mình cũng thế thôi, nhân 2 toán ko bị ảnh hưởng gì cả
    4. bạn qua topic "Bạn thi được bao nhiêu điểm" nha
    Last edited by AloneStar; 14-07-2014, 16:13.

Leave a comment:

• vinhnguyen1303
    replied
    Em có một số câu hỏi:
    1. Em nghe các anh chị nói, năm nào cũng vậy, số lượng thí sinh trúng tuyển luôn cao hơn chỉ tiêu mà nhà trường đưa ra (vì có người đậu nhưng không học), có đúng vậy không ạ? (Nếu vậy mừng quá!!!) ^^
    2. Mấy anh chị thi trước cho em hỏi, giữa điểm mình so với đáp án của bộ, với điểm công bố có bị lệch nhìu không ạ? Em làm bài nộp rồi mà cứ sợ bị trừ điểm trình bày môn toán, còn trắc nghiệm thì lo...máy chấm sót!
    3. Em đọc báo thấy đại học quốc gia năm nay điểm tăng từ 1-2 điểm, vậy uit x2 toán có khi nào lên từ 2-4d không ạ (Lên 4 điểm em ra đảo ở rồi) T.T
    4. Cái này cho em tham khảo thôi, anh/chị dự đoán điểm ATTT năm nay như thế nào ạ
    Cuối cùng xin chúc mọi người khỏe, hẹn gặp tại UIT

Leave a comment:

• sinhvien.uit
    replied
    Originally posted by heo_con0701
    cho em hỏi nếu như mình trúng tuyển cả 3 NV thì mình muốn học NV nào cũng được phải không...?? VD: NV1(CNTT) NV2(AnToànTT) NV3(KTPhầnMềm) em bỏ NV1 mà chọn theo học NV2 có được không..?
    Xét theo thứ tự em ơi. Nguyện vọng đăng ký trong giấy báo thi sẽ được xét trước, rớt cái đó mới xét NV1, rớt NV1 mới xét NV2

Leave a comment:

• hiepnt
    replied
    Originally posted by thach_saudoi
    lớp CLC của KTMT là khi có điểm rồi mới đk xét phải k a ? và học phí 1 năm của lớp CLC KTMT là bao nhiêu tiền ạ ?
    Chào em em đọc kỹ lại câu hỏi số 4 và số 6 trước khi hỏi.
    Điểm thi năm này theo dự kiến sẽ có vào khoảng sau ngày 22/7
    Các câu hỏi đoán điểm các ban tạo topic ở chuyên mục giao lưu.

Leave a comment:

• hiepnt
    replied
    cho e hỏi dân tộc hoa thuộc diện ưu tiên D6 có phải người Tàu k ạ .... e dân tộc Hoa nhưng nhà e bảo dân tộc Hoa thuộc diện d6 là ở trên núi tùm lum nên khi e đăng kí không có ghi diện ưu tiên ... và bậy giờ có thể chỉnh sữa gì đc không ạ
    Câu trả lời cho em như post #19, hiện tại theo qui chế thí sinh không được điều chỉnh hồ sơ sau ngày thi.

Leave a comment:

• hiepnt
    replied
    Originally posted by TVT
    Em là người Hoa, sinh sống tại Tp. HCM nhưng khi làm hồ sơ tại trường em tưởng là người Hoa, sinh sống tại Tp. HCM không được cộng điểm cộng. Nhưng gần đây, các bạn em (cũng người Hoa, sinh sống tại Tp.HCM), các bạn nói với em là em và các bạn thuộc Diện 6 (D6). Đã trải qua kì thi đại học đợt 1 rồi, liệu em có thể đến trường để chỉnh sửa lại thông tin để được cộng điểm không ạ, em cảm ơn!
    Chào em theo qui chế của Bộ GD hiện tại không cho chính sửa hồ sơ sau ngày 3/7. Em chú y theo dõi các thông báo của trường để nắm thông tin sửa đổi hồ sơ nếu có.

Leave a comment:

• hiepnt
    replied
    Originally posted by ndlam96
    Em đã đăng kí thi vào ngành KHMT, em có hai thắc mắc như sau:
    - Xét tuyển vào Hệ tài năng KHMT có nhân Hệ số môn toán hay không? năm nay có cộng điểm KV khi xét hệ tài năng không?
    - Có ưu tiên giải tỉnh, giải KV môn hóa không?(Em đạt Nhì tỉnh và HC Vàng Olympic 30/04 năm 2011)
    Em xin cảm ơn trước!
    Điểm xét vào lớp tài năng sẽ được xem xét bào gồm điểm có hệ số và không có hệ số. Điếm có xét ưu tiên. Sinh viên nộp kèm các giấy tờ thành tích (nếu có) khi nộp đơn xin vào chương trình tài năng

Leave a comment:

• 08520229
    replied
    Ngoài Lề Tí : các bác ạ hum nay e bị sĩ vào mặt đậy ... hum trước cô e hỏi ( có 2 người a học cntt của KHTN ra nước ngoài làm hít r ) . thi trường gì tỉ lệ chọi nhiêu ? e bảo thi CNTT tỉ lệ chọi ngành 1/4 ( KTMT ) . thế là bị nói . tỉ lệ chọi này thua xa KHTN . r e bảo e thi tầm 27,5 thui nhân đôi toán r . cái lại nói trường chỉ mí đứa khá vô thoy. mí đứa giỏi làm gì vào .... nge mà nhức nách ... ê cả mặt . ừ thi CNTT đấy thì sao ... nóng cả máu....
    Năm mình thi thì tỉ lệ chọi vào khoa KTMT là 1/1 ... nói chung là chả có chuyện gì phải ức chế, ít người học ra trường xin việc đỡ bị cạnh tranh ))... Khoa CNTT của tự nhiên đâu có dạy KTMT đâu mà so bì

Leave a comment:

• hiepnt
    replied
    Originally posted by mckunst
    Cảm ơn các bác đã tl em nhưng em có 1 điều vẫn chưa hiểu là tại sao 7.875 lại làm tròn thành 7.75 mà k phải 8 trong khi từ 7.875 đến 7.75 và 8 đều như nhau
    Em xin tks thêm lần nữa ạ
    Em thử cách Thầy Trường An đã hướng dẫn
    Em làm theo 4 bước sau sẽ biết:
    - Nhân điểm số cho 4
    - Làm tròn theo nguyên tắc toán học thông thường
    - Chia con số sau khi làm tròn cho 4.

Leave a comment:

• hiepnt
    replied
    Originally posted by AloneStar
    đến người thứ 800 người ta cắt, lấy mốc là điểm chuẩn rồi tuyển tiếp nguyện vọng phân nghành hay là đến người thứ 650 hay 700 cắt rồi số còn lại để xét nguyện vọng phân nghành vậy anh ? Và nếu như 40 50 người nằm trong số 800 người đó đậu nhưng ko học trường mình mà học trường khác thì trường vẫn giữ nguyên ko tuyển thêm hay là tuyển thêm ? Và điểm nv1 với nguyện vọng phân nghành công bố cùng 1 lúc hay điểm nv1 công bố trước vậy anh ?
    Những thắc mắc của em là nội dung Hội đồng tuyển sinh trường sẽ cân nhắc khi ra quyết định, top 800 cũng chỉ là " có khả năng cao" mà thôi.

Leave a comment:

• 13520324
    replied
    Anh cho em hỏi vài câu nhé (nói vài câu chứ hơi nhìu:haha
    1/Ngành KHMT và ANTT năm ngoái lấy lớp tài năng là bn điểm vậy anh .
    2/Ban đầu em đăng kí ngành KTMT rồi lúc làm thủ tục em có dk thêm nv2 là KHMT nv3 là ANTT,vậy em muốn nộp đơn vào lớp ANTT và KHMT đc k ạnh nếu k đủ điều kiện vào lớp tài năng thì em vẫn học KTMT bình thường đc k anh.
    3/Em thi khối A1 dò đáp án của bộ thì lý được 7.4 anh được 7.875 vậy em sẽ đc làm tròn lên 7.5 với 8 rồi mới cộng phải k anh ,nếu như vậy thì sau khi nhân 2 toán và cộng điểm vùng thì em đc khoảng 30-31 đ vậy có đủ vào lớp tài năng k ạ
    4/Nếu em vào lớp tài năng thì có được trường hỗ trợ gì trong việc học hành k ạ
    5/trường mình có hỗ trợ SV mua laptop k ạ
    Tks anh nha
    1/ http://tuyensinh.uit.edu.vn/images/T...acBiet2013.pdf
    2/ Hình như năm nay trường vẫn có nguyện vọng phân ngành thì phải, 2 nguyện vọng đó là khi bạn ko đủ điểm ở nv 1 sẽ được xét đến khi điểm chuẩn được công bố( theo thứ tự ưu tiên 2 rồi tới 3 ) lớp tài năng ANTT nêu bạn đủ điểm thì nộp đơn xét tuyển thôi như thế nào vào năm học sẽ rõ, ko thì học lớp bình thường :v nói chung cứ điểm càng cao thì quyền tự quyết càng cao.
    3/ về việc làm tròn hình như là cộng hết vào rồi mới làm tròn , Nếu tổng điểm của 3 môn thi có điểm lẻ từ 0,25 đến dưới 0,5 thì làm tròn thành 0,5; có điểm lẻ từ 0,75 đến dưới 1 điểm thì quy tròn thành 1. search google nhé .
    4/ có nhiều lắm bạn, môi trường học tất nhiên là tốt rồi nhiều người giỏi, đc học bổng hộ trợ :" sướng nhé nhưng phải cố gắng học để duy trì ko là bị out
    5/ Cái này ko rõ lắm :sexy: mình nghĩ bạn năm nay đậu rồi :v điểm chắc ko tăng lắm đâu,

Leave a comment:

• hiepnt
    replied
    AD cho e hỏi mí trường khác có điểm chuẩn dự kiến
    rồi. trường mình khi nào có điểm chuẩn dự kiến vậy .
    Điểm chuẩn dự kiến có sau khi công bố điểm thi và trước khi Bộ công bố điểm sàn. Không biết trường ĐH nào vừa thi xong đã có điểm dự kiến nhanh vậy em ?

Anh cho em hỏi vài câu nhé (nói vài câu chứ hơi nhìu:haha
    1/Ngành KHMT và ANTT năm ngoái lấy lớp tài năng là bn điểm vậy anh .
    2/Ban đầu em đăng kí ngành KTMT rồi lúc làm thủ tục em có dk thêm nv2 là KHMT nv3 là ANTT,vậy em muốn nộp đơn vào lớp ANTT và KHMT đc k ạnh nếu k đủ điều kiện vào lớp tài năng thì em vẫn học KTMT bình thường đc k anh.
    3/Em thi khối A1 dò đáp án của bộ thì lý được 7.4 anh được 7.875 vậy em sẽ đc làm tròn lên 7.5 với 8 rồi mới cộng phải k anh ,nếu như vậy thì sau khi nhân 2 toán và cộng điểm vùng thì em đc khoảng 30-31 đ vậy có đủ vào lớp tài năng k ạ
    4/Nếu em vào lớp tài năng thì có được trường hỗ trợ gì trong việc học hành k ạ
    5/trường mình có hỗ trợ SV mua laptop k ạ
    Tks anh nha
    1) Lớp tài năng KHMT 2013: 27,5 điểm. Lớp tài năng An toàn Thông tin : 30 điểm ( môn toán nhân hệ số 2 ).
    2) Em được nộp đơn vào lớp Cử nhân tài năng KHMT và Kỹ sư tài năng An toàn Thông tin, nếu trúng tuyển lớp tài năng em sẽ chuyển sang học lớp tài năng.
    3) Em đọc lại câu hỏi số 4, chỉ tiêu xét từ trên xuống theo số hồ sơ xin vào lớp tài năng.
    4) Lớp tài năng sẽ có những điều kiện học tập tốt nhất về cơ sở vật chất và giảng viên, có học bổng cho sinh viên tài năng.
    5) Trương không có hỗ trợ sinh viên mua latop. Trang bị laptop là nhu cầu cá nhân của sinh viên

Leave a comment:

• toannv
    replied
    AD cho e hỏi mí trường khác có điểm chuẩn dự kiến
    rồi. trường mình khi nào có điểm chuẩn dự kiến vậy .
    Trường nào đã có điểm chuẩn dự kiến em ơi?
    Em trả lời đúng và hợp lý thì sẽ có câu trả lời phần tiếp theo :-)

Leave a comment:

• dungvt
    replied
    Chào em,

Mỗi năm trường mình có khoảng 200 sinh viên ra trường sớm nên số lượng đó có thể được quy thành chỉ tiêu. Có thể hiểu một cách không chính thức là vì khả năng đào tạo của trường khi đó vẫn trong giới hạn đăng ký đào tạo với Bộ Giáo dục

Nhắc lại đây là cách hiểu không chính thức của riêng bản thân tôi thôi nhé, không phải là trả lời của đại diện trường!!!

Thân ái,
    TD Vu

Leave a comment:

LHQC

Collapse
Working...
X