Announcement

Collapse
No announcement yet.

cho ý kiến về ubuntu os !

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 10520058
    replied
    Originally posted by 18521374 View Post
    Xài cho vui thôi, chứ nếu mình học ngôn ngữ của thằng Mic mà lại sang Linux có vẻ nó hơi ngược, với lại lí do mình bỏ xài Linux là vì cái gõ tiếng việt củ chuối của nó. Còn nếu nói ubuntu nhẹ thì dẹp, so với thằng win cũng một chín một mười, xài mấy distro khác cho nhẹ.
    xài funtoo không em gì ơi

Leave a comment:

• 18521374
    replied
    Xài cho vui thôi, chứ nếu mình học ngôn ngữ của thằng Mic mà lại sang Linux có vẻ nó hơi ngược, với lại lí do mình bỏ xài Linux là vì cái gõ tiếng việt củ chuối của nó. Còn nếu nói ubuntu nhẹ thì dẹp, so với thằng win cũng một chín một mười, xài mấy distro khác cho nhẹ.

Leave a comment:

• 14520183
    replied
    mạn phép tham gia "cuộc chiến" với mọi người. Trước mình cũng dùng window, rồi có laptop thì cài song song window + ubuntu. Sang học kỳ 2 năm nhất thì chuyển hẳn sang ubuntu. Sau đó nữa thì có lăn lộn qua các bản phân phối như: Lubuntu, Xubuntu, Fedora, Slackware, Gentoo, Kali, Arch, ... (còn vài cái mà quên mất tên rồi). Còn bây giờ thì đang xài FreeBSD (mới cài được 2 tuần ) (FreeBSD không phải Linux nha, mọi người đừng gạch đá). Có cái là mấy thanh niên chơi liên minh thì xài win cho lành ha . Còn Dota hay là mấy game trên Steam mà có hỗ trợ Linux thì vẫn mượt. Còn mấy thanh niên có 'hàng' của Nvidia thì tèo vì Nvidia không ưa Linux (Linus Torvalds cũng không ưa gì Nvidia ha https://www.youtube.com/watch?v=IVpOyKCNZYw). Còn chuyện xài cái gì, được cái gì ... cứ xài đi rồi biết. (Trăm nghe không bằng một thấy -> mà có thấy cũng không bằng sờ vào ). Chuyện dùng Linux hoàn toàn thì có cái là phải siêng "mò" xíu. vd: cùng một phần mềm (xamp chẳng hạn) thì trên window tải về chạy phát là xài được (không tính mấy thanh niên số nhọ nha) còn trên Linux thì hên xui, tuỳ vào bản phân phối mà bạn xài mà việc cài đặt nó sẽ như nào. Cụ thể là ubuntu thì cứ apt-get các kiểu cũng tàm tạm (nhọ nhọ mà gặp lỗi biên dịch thì xác định ha). Lời cuối cho chủ thớt, cứ mạnh dạn cài vào xài đi rồi cảm nhận cho nó 'chất'. lỡ tay thì trắng ổ cứng thôi chứ không có gì

Leave a comment:

• k84061035
    replied
    Originally posted by 13520277 View Post
    Mình xài Windows (trước nó là DOS) cũng đã lâu từ thời nó 2000 -> XP -> Win 7 -> Win 8. Và mới xài Ubuntu chừng 1 năm thôi, và kể từ khi xài Ubuntu, mình chả tìm thấy lý do gì để quay lại xài Windows nữa (đang type những dòng này trên Ubuntu).

@Bùi Trung Thông
    + Ubuntu là một bản phân phối (distro) của Linux, nổi tiếng vì bảo mật, nhanh, nhẹ, và an toàn. Xài Win thì chắc chắn phải cài antivirus, nhưng trong Ubuntu (và các distro Linux khác) thì mình chưa bao giờ cảm thấy cần đến nó. Cho nên bạn không phải ngại về độ an toàn nhé. 90% siêu máy tính trên thế giới đều dùng Linux. Hầu hết các hệ thống sever của Ngân hàng, Chính phủ đều dùng Linux.
    + Ubuntu thật ra chỉ là bản phân phối của Linux thôi. Nên chính xác thì là chúng ta đang so sánh Linux vs Windows.
    + Nếu bạn có hứng thú biết thêm, mình giới thiệu cho bạn tờ báo của trường UIT chúng ta: Young Tech Magazine, số đầu tiên có 2 bài viết của mình về vấn đề này
    (tải về để đọc cho dễ nhé)
    https://drive.google.com/file/d/0B4R...it?usp=sharing sim

[ATTACH=CONFIG]13665[/ATTACH]
    Xài ubuntu nâng cao kiến thức IT nhanh lắm. Thêm nữa được cái oách. NGười ngoài nhìn vào mình như 1 tiền bối, gõ lệnh oành oạch. Mấy trẻ trâu lục lọi máy tính của mình bấm không được nên đành từ bỏ. Nói chung ra rất nhiều lợi ích
    Last edited by k84061035; 11-08-2018, 20:25.

Leave a comment:

• 10520058
    replied
    Originally posted by 12520085 View Post
    Máy cài win, còn chạy máy ảo dùng linux. Nhiều môn học sẽ sử dụng phần mềm win =)).
    Linux bảo mật thì cũng giống win thôi, ubuntu có lỗ hổng "Local & Privilege Escalation" khá nhiều.
    cho héc cơ xài máy xong bị hack còn la gì =))

Leave a comment:

• hoangquano0o
    replied
    Em đồng ý với bác về ý kiến này. Còn dùng thông thường cứ win mà cày

Leave a comment:

• 12520085
    replied
    Máy cài win, còn chạy máy ảo dùng linux. Nhiều môn học sẽ sử dụng phần mềm win =)).
    Linux bảo mật thì cũng giống win thôi, ubuntu có lỗ hổng "Local & Privilege Escalation" khá nhiều.

Leave a comment:

• 12520611
    replied
    Originally posted by 14520454 View Post
    Ubuntu theo cá nhân em nghĩ là một distro tồi, bởi vì Unity DE quá nặng nề không cần thiết. Một distro linux khác phổ biến hơn là Mint, mặc dù dựa trên Ubuntu nhưng em nghĩ Mint là tối ưu nhất cho người dùng bình thường. Nhưng nhìn chung các bản Linux Debian-base đều có 1 đặc điểm chung là khá nặng và nóng, các bản OpenSUSE thì nóng, còn như Fedora thì khá ổn.
    Em xài Arch + Openbox, bản thân em thấy Arch rất nhẹ, nhanh và an toàn, đặc biệt là package manager Pacman rất tuyệt vời:smile: (nói chung em thấy là tốt hơn hẳn window của bác Bill)
    Linux khá phân mảnh và mở nên cũng có ưu và nhược. Tất cả distro đều có trên Distrowatch.com
    Kiến thức của em còn hạn hẹp do chưa hiểu sâu về Linux, có gì sai các anh chị bỏ qua!
    Originally posted by 12520391 View Post
    Mình cũng đang dùng Arch, combo arch + kde plasma chỉ ngốn 300MB Ram khi ko xài gì :sexy:
    Mấy đồng chí đây rồi, nói chung arch lần đầu khá là đau đớn ) sau thì đỡ nhiều Mới dùng thì cực mỗi cái vga, config nhiều màn hình mệt

Leave a comment:

• 12520391
    replied
    Originally posted by 14520454 View Post
    Ubuntu theo cá nhân em nghĩ là một distro tồi, bởi vì Unity DE quá nặng nề không cần thiết. Một distro linux khác phổ biến hơn là Mint, mặc dù dựa trên Ubuntu nhưng em nghĩ Mint là tối ưu nhất cho người dùng bình thường. Nhưng nhìn chung các bản Linux Debian-base đều có 1 đặc điểm chung là khá nặng và nóng, các bản OpenSUSE thì nóng, còn như Fedora thì khá ổn.
    Em xài Arch + Openbox, bản thân em thấy Arch rất nhẹ, nhanh và an toàn, đặc biệt là package manager Pacman rất tuyệt vời:smile: (nói chung em thấy là tốt hơn hẳn window của bác Bill)
    Linux khá phân mảnh và mở nên cũng có ưu và nhược. Tất cả distro đều có trên Distrowatch.com
    Kiến thức của em còn hạn hẹp do chưa hiểu sâu về Linux, có gì sai các anh chị bỏ qua!
    Mình cũng đang dùng Arch, combo arch + kde plasma chỉ ngốn 300MB Ram khi ko xài gì :sexy:

Leave a comment:

• 14520454
    replied

Leave a comment:

• hoaanhhung
    replied
    hồi xưa học chung thằng bạn thấy nó dùng linux toàn gõ lệnh như mấy hacker bác ạ

Leave a comment:

• 07520004
    replied
    Originally posted by 12520196 View Post
    Theo yêu cầu của các giảng viên hướng dẫn thực hành là khi nộp bài (ví dụ môn OOP) là nộp cái solution, giả sử em tạo cái solution từ eclipse ra lúc nộp thì máy của các giảng viên có chạy được ko (ví dụ giảng viên dùng Visual Studio) ?

Đây là một trong những lý do em phải chạy cả Windows trong máy, ko là em cho nó đi luôn để lại mỗi cái Ubuntu rồi :happy:
    Cái yêu cầu này là tùy giảng viên thôi. Có giảng viên yêu cầu chỉ nộp code vì solution dung lượng to. Nói chung phải biết trả giá với giảng viên, xin xỏ, năn nỉ, ngọt nhạt để giảng viên cho xài IDE khác vì chấm là chấm code chứ phần còn lại của solution toàn là máy cái linh tinh.

Nếu không giỏi trả giá thì em có thể thử combo Virtual box + máy ảo win XP + visual studio express. Anh xài combo này tới khi ra trường :v

Leave a comment:

• 12520196
    replied
    Originally posted by 07520004 View Post
    Đúng là tụi nó tâng bốc linux có hơi quá đà, nhưng làm gì dìm hàng dữ mày, tao từng bưng cái máy chạy linux ngồi kế bên mày đánh warcraft 2v2 rồi còn ở đó ráng hỏi khó mấy em nó nữa.

Mà trường dạy C++ thì code cho đúng chuẩn ISO/IEC 14882:2003 là nó chạy thôi chứ việ gì cứ phải visual studio. Nói thế các thầy xài macbook không có visual studio thì đi dạy bằng răng hả mài. C# giờ là môn tự chọn, nếu không muốn cài window thì đừng chọn C# :v

Tao thấy bé này nói chuẩn này:
    Theo yêu cầu của các giảng viên hướng dẫn thực hành là khi nộp bài (ví dụ môn OOP) là nộp cái solution, giả sử em tạo cái solution từ eclipse ra lúc nộp thì máy của các giảng viên có chạy được ko (ví dụ giảng viên dùng Visual Studio) ?

Đây là một trong những lý do em phải chạy cả Windows trong máy, ko là em cho nó đi luôn để lại mỗi cái Ubuntu rồi :happy:

Leave a comment:

• 07520118
    replied
    Originally posted by 07520004 View Post
    Đúng là tụi nó tâng bốc linux có hơi quá đà, nhưng làm gì dìm hàng dữ mày, tao từng bưng cái máy chạy linux ngồi kế bên mày đánh warcraft 2v2 rồi còn ở đó ráng hỏi khó mấy em nó nữa.

Mà trường dạy C++ thì code cho đúng chuẩn ISO/IEC 14882:2003 là nó chạy thôi chứ việ gì cứ phải visual studio. Nói thế các thầy xài macbook không có visual studio thì đi dạy bằng răng hả mài. C# giờ là môn tự chọn, nếu không muốn cài window thì đừng chọn C# :v

Ừm, ý của [MENTION=19188]12520391[/MENTION] (và như 1152xxx gì đấy) là chuẩn rồi. Mình chém gió linh tinh cũng chỉ là để nói ý đó thôi. Câu hỏi sẽ không khó lắm nếu đừng xem quảng cáo quá nhiều. Có điều nói rõ ra để các bạn đừng thần thánh hoá Linux hay bất cứ cái gì quá, cái gì cũng có ưu/nhược của nó, nếu có nhu cầu công việc hoặc yêu thích thì cứ xài/ cứ học, "Right tool, right job", đây cũng là câu trả lời của mình cho chủ topic, đi hơi dông dài và có chém hơi thái quá, các bạn thông cảm. Ví dụ như designer mà bảo xài Linux thì chỉ là tự thân làm khó thân. Bản thân mình thì vẫn ôm Windows kiếm cơm, nên ai đụng tới nhà bác Bill thì mình giãy nảy lên tí. Mà tóm lại là mình cũng không thấy Linux có gì để lăn tăn, xài được thì bác Linus đã chả bỏ Linux đi xài Mac.

Riêng chuyện tờ báo viết sai thì cái đó là góp ý tích cực, không mang tính chỉ trích hay phê phán gì cả (nói rõ không lại bị ăn đòn, nhớ ngày xưa đánh nhau vì mấy cái Linux li niếc này cũng nhiều).

@0752004: Ờ, cơ bản là bạn cũng xài máy ảo Windows, chứ Linux có chạy được Warcraft quái đâu :3, còn PES (2013+) thì xác định là luôn là khỏi máy ảo. Còn cái chuẩn dài ngoằng kia nói thật mình cũng không biết, nhưng theo mình biết có viết đúng chuẩn thì vẫn có nhiều trường hợp chạy VC++ và GNU C++ ra kết quả khác nhau do side effects khi implement compiler. Nên mình nghĩ vẫn cứ táng VC++ thì nó lành hơn.

Leave a comment:

• 07520004
    replied
    Originally posted by 07520118 View Post
    - Mình xài Windows được 10 năm, có xài Ubuntu được 2 năm, và không thấy có lý do gì để không quay lại xài Windows cả (ví dụ: driver card wifi của mình dùng intel, dùng chuẩn n bị packet loss > 30% phải disable chuẩn n đi, trong khi Windows chả bị gì cả, chưa kể xài Ubuntu máy mình rất nóng, thường xuyên bị crash không rõ lý do, trong khi Windows thì hoàn toàn mượt mà, mình cần dùng Photoshop, trong khi GIMP của Ubuntu thì không đủ mạnh, mình cần chơi games như PES, Warcraft, mà Linux thì không chơi được, và còn ... thứ khác nữa). À, còn cái nữa mình hơi thắc mắc, trường mình dạy C++ trên Visual Studio, dùng Microsoft Visual Studio Compiler, và C# nữa, mình không hiểu làm sao Linux chạy được 2 cái đó!?

Originally posted by 12520391 View Post
    Theo ý kiến khách quan của mình: cái nào cũng hay hết, còn nên hay ko nền dùng thì phải hỏi nhu cầu sử dụng của mình là gì :dreaming:

Leave a comment:

LHQC

Collapse
Working...
X