Announcement

Collapse
No announcement yet.

Topic dành cho sinh viên đã ra trường chia sẽ kinh nghiệm (phần 1)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Nói chung cần TA khá một chút để làm cái CV cho ngon lành, lên mấy trang web tìm việc, thực tập===> rải CV===> ngồi đợi ===> có Cty kêu đi pv ===> tìm hiểu yêu cầu tuyển dụng để ôn ===> đi pv ===> tạch =)))). Trước mình rải hơn 50 cái CV thì đc 3 cty gọi đi pv tạch 2 đc 1. Nói chung phải năng động lên chứ cứ ngồi đợi thì đến tết cũng không có việc
    Khi đã chọn công việc hay cái nghề cho mình thì nên đầu tư nhiều công sức cho nó thì sẽ thấy nó có nhiều cái hay để kiếm ra tiền lắm.Rồi cái quan trọng là có sức hay kiên trì mà làm không thôi! Đừng đứng núi này trông núi nọ thì phí hoài thời gian và tuổi trẻ thôi!

Comment

• Originally posted by 11520034 View Post
      Nói chung cần TA khá một chút để làm cái CV cho ngon lành, lên mấy trang web tìm việc, thực tập===> rải CV===> ngồi đợi ===> có Cty kêu đi pv ===> tìm hiểu yêu cầu tuyển dụng để ôn ===> đi pv ===> tạch =)))). Trước mình rải hơn 50 cái CV thì đc 3 cty gọi đi pv tạch 2 đc 1. Nói chung phải năng động lên chứ cứ ngồi đợi thì đến tết cũng không có việc
      Phải học hỏi chú mới được!
      Tôi không hối tiếc những gì mình đã làm. Tôi chỉ hối tiếc những gì đã không làm khi có cơ hội!

Comment

• Tỉ lệ pass của 3 gọi pv, tạch 2, được 1 cũng khá cao đó.
        When we are young, work to learn, NOT to earn.
        E: ninhho At outlook dot com
        M: +8490 3000 670

Comment

• Originally posted by 11520537 View Post
          Phải học hỏi chú mới được!
          Bác D lại chém anh em, t nói thật chứ trình độ của nhiều bạn lớp mình rất khá, dư sức đi làm đc ngay nhưng chắc tâm lý ngại đi phỏng vấn nên ko dám nộp CV. Cứ yên tâm là vào người ta còn trainning lại mà. Trước đi pv vô mấy anh ấy cứ hỏi cái gì t cũng "Sorry, i dont know" thế mà chả hiểu sao vẫn nhận =)))). Đi làm sớm thì tới lúc ra trường thì đã có 1 năm ex rồi nên cũng dễ thở hơn. Nhưng đi làm thì cũng có cái gía của nó là tạch môn ếu ra trường được =)))))

Originally posted by 11520272 View Post
          Tỉ lệ pass của 3 gọi pv, tạch 2, được 1 cũng khá cao đó.
          50 cái SV / 3 cty gọi/ 1 pass. Mà pv cũng quay cho 3 vòng mới xong. Nghĩ lại cũng nản thật )))
          Khi đã chọn công việc hay cái nghề cho mình thì nên đầu tư nhiều công sức cho nó thì sẽ thấy nó có nhiều cái hay để kiếm ra tiền lắm.Rồi cái quan trọng là có sức hay kiên trì mà làm không thôi! Đừng đứng núi này trông núi nọ thì phí hoài thời gian và tuổi trẻ thôi!

Comment

Bác D lại chém anh em, t nói thật chứ trình độ của nhiều bạn lớp mình rất khá, dư sức đi làm đc ngay nhưng chắc tâm lý ngại đi phỏng vấn nên ko dám nộp CV. Cứ yên tâm là vào người ta còn trainning lại mà. Trước đi pv vô mấy anh ấy cứ hỏi cái gì t cũng "Sorry, i dont know" thế mà chả hiểu sao vẫn nhận =)))). Đi làm sớm thì tới lúc ra trường thì đã có 1 năm ex rồi nên cũng dễ thở hơn. Nhưng đi làm thì cũng có cái gía của nó là tạch môn ếu ra trường được =)))))
            50 cái SV / 3 cty gọi/ 1 pass. Mà pv cũng quay cho 3 vòng mới xong. Nghĩ lại cũng nản thật )))
            Nên tranh thủ lấy cái bằng sớm, đến khi nó hỏi tới mà không có thì 5 năm exp nó cũng đuổi thẳng cổ nhá. :boss:

Comment

• Originally posted by 11520272 View Post
              Nên tranh thủ lấy cái bằng sớm, đến khi nó hỏi tới mà không có thì 5 năm exp nó cũng đuổi thẳng cổ nhá. :boss:
              Thực ra trường hợp đòi bằng chỉ xảy ra khi nhảy việc thôi, còn nếu đi từ fresher lên chính thức thì chả ai rảnh mà đi tống cổ 1 thằng mình mất công đào tạo mấy tháng trời cả =)))). Còn chuyện đi làm thì mình cũng không khuyến khích khi chưa lấy đc bằng. Vớ vẩn ko ra đc trường thì bỏ ma ma. Trước cũng chỉ vì đói ăn qúa mà phải lết xác đi làm culi =)))))

Comment

Thực ra trường hợp đòi bằng chỉ xảy ra khi nhảy việc thôi, còn nếu đi từ fresher lên chính thức thì chả ai rảnh mà đi tống cổ 1 thằng mình mất công đào tạo mấy tháng trời cả =)))). Còn chuyện đi làm thì mình cũng không khuyến khích khi chưa lấy đc bằng. Vớ vẩn ko ra đc trường thì bỏ ma ma. Trước cũng chỉ vì đói ăn qúa mà phải lết xác đi làm culi =)))))
                Nhiều khi cũng nên lựa chọn giữa thằng đang làm đó giờ, tốn $ đào tạo mình từ đầu nhưng chỉ dừng lại ở Junior (khổ nỗi nó chỉ giỏi đào tạo) với thằng khác khi mình nhảy đến với khả năng Senior cao, do đã có skills với exp thặng dư.

Comment

• Originally posted by 10520645 View Post
                  Chị đã đi làm được gần 1 năm, và kinh nghiệm của chị đó là THÁI ĐỘ LÀM VIỆC không kém phần quan trọng, lúc còn SV, chị cũng ngơ ngác lắm, không biết mình nên đi theo hướng nào, nhưng rồi cũng quyết định đi theo hướng JAVA (vì hồi đó nghĩ JAVA làm nhiều tiền) =))))))))))))).
                  Thời gian mới đi làm, vui lắm, con gái mà, nhiều lúc bị la 1 tí là ra WC đứng ứa nước mắt =))))))). Nhưng quan trọng là thái độ của mình đối với công việc được giao ntn, phải thật nhiệt tình, siêng năng, chăm chỉ,........ bla....bla...... Phải thể hiện cho các sếp thấy mình là 1 đứa có tài năng tiềm ẩn =)))))). Như trường hợp của chị nè, review là lên lương ngay =))))))))).
                  Hết!.
                  :funny::haha::haha::haha::haha:
                  Cho em hỏi lương của chị hiện tại cao không nì??
                  Em tò mò chút thôi ạ. Nếu chị thấy k thể nói ra thì thôi ạ!

Comment

• Cóa anh nào nhận e làm đệ tử học hỏi kinh nghiệm ko ạ?

Comment

• HTTT ko có ai vô hỏi nhỉ, làm mình ko có cơ hội để chỉ :sogood:

Comment

Chú lại xoắn rồi, mấy công ty vi mạch tao apply vào cứ gọi điện hỏi cái bằng của em đâu hay bên chị chỉ du di 2 - 3 tháng thôi. Thế là lại ngồi nhà chơi game hết suốt quãng đời sinh viên còn lại.
                        Tôi không hối tiếc những gì mình đã làm. Tôi chỉ hối tiếc những gì đã không làm khi có cơ hội!

Comment

• Hi, mình đã đi làm được hơn 4 năm.
                          Có tí kinh nghiệm muốn chia sẻ.

Khi ra đi xin việc lúc mới ra trường, nhà tuyển dụng thường căn cứ vào kết quả học tập và trình độ ngoại ngữ (thường thì công ty IT nào cũng yêu cầu) để xét vòng CV.
                          Còn khi được gọi vào test, thường các bạn sẽ làm các bài test IQ, kiến thức lập trình, tiếng Anh.
                          Nếu pass được vòng test này các bạn sẽ được phỏng vấn trực tiếp với Technical Leader, Manager.

Qua được 3 vòng thì xem như các bạn được nhận.
                          Kinh nghiệm của mình là sau khi test/phỏng vấn xong 2-3 ngày mà không thấy nhà tuyển dụng liên lạc thì mình ngầm hiểu là Fail.
                          Chúc các bạn có được việc làm ưng ý!

Comment

• Originally posted by dungvt View Post
                            Tôi dạy nhiều thứ lắm mà tâm đắc được có mỗi thế thôi à.

Thôi kệ, miễn việc tôi làm có ý nghĩa là tôi vui rồi.

Chúc em thành công!
                            Trí Dũng

Em học môn thiết kế mạng của thầy như là môn tử thần --> đồng đội hi sinh rất nhiều. Nhưng ==> Đã học, làm việc phải nghiêm túc.

Comment

• Originally posted by 10520549 View Post
                              Em học môn thiết kế mạng của thầy như là môn tử thần --> đồng đội hi sinh rất nhiều. Nhưng ==> Đã học, làm việc phải nghiêm túc.
                              Chào em,

Tôi dạy theo đúng tiêu chuẩn và quy định thôi. Như Bill Gates nói: "If you think your teacher is tough, wait till you get a boss"...
                              Thời gian sẽ trả lời.
                              :boss:

Thân ái,
                              Trí Dũng

Comment

• Hồi mới ra trường mình làm cho MECorp - cũng coi là một cty hàng đầu về di động, nhưng lương không cao, 5-8tr, mình chấp nhận vì với môi trường như vậy mình sẽ học hỏi được rất nhiều về kinh nghiệm cũng như cách làm việc, đa phần những cty lớn như Global Cybersoft,FPT,VNG... đều có chính sách đào tạo nhân lực rất tốt, với mức lương đủ sống theo mình ra trường mà vào được những chỗ như vậy là super good luôn ák, làm chừng 2 năm khi đó đã có kinh nghiệm, kiến thức, phong cách làm việc, thì đó là nên tảng tốt nhất cho bạn nhảy việc với một offer cao hơn rất nhiều, x2 chẳng hạn.
                                Bộ phận người Việt mình kỳ lắm, đang thân quen, mà biết lương mình cao hơn, chức lớn hơn, giận, nghỉ chơi. Lỡ mình mất việc, hay phá sản gì thì vui vẻ chơi lại: mày có cần giúp gì thì nói tao. Nên lương bổng là vấn đề khá tế nhị, ko nên hỏi mà hỏi cũng chẳng ai trả lời đâu bạn. Có nhiều chuyện trường lớp không dạy, cũng chẳng có ai chỉ cả mà mình phải tự biết thôi, đặc biệt là vấn đề đối nhân xử thế trong công việc.
                                Thân.
                                What will be will be

Comment

LHQC

Collapse
                                Working...
                                X