Announcement

Collapse
No announcement yet.

[help] Project cần xin ý kiến.

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [help] Project cần xin ý kiến.

Em là sv K9, hiện đang nghiên cứu thực hiện Project Màn hình cảm ứng không khí (air touchscreen). Hiện tại phần cơ bản để hiển thị trong không khí đã xong, em đang bí phần cảm ứng. Ý tưởng của em là sử dụng các Depth Camera như Kinect để track chuyển động. Thu nhận hình ảnh và chuyển về máy tính xử lý từng cái chạm. Xin cho em ý kiến về vấn đề khả thi cũng như một vài lời khuyên. Em xin cám ơn.

P/s: thread đầu tay, nếu post nhầm chỗ xin lượng thứ ạ. Em là sv Hệ thống

Originally posted by 14520519 View Post
    Em là sv K9, hiện đang nghiên cứu thực hiện Project Màn hình cảm ứng không khí (air touchscreen). Hiện tại phần cơ bản để hiển thị trong không khí đã xong, em đang bí phần cảm ứng. Ý tưởng của em là sử dụng các Depth Camera như Kinect để track chuyển động. Thu nhận hình ảnh và chuyển về máy tính xử lý từng cái chạm. Xin cho em ý kiến về vấn đề khả thi cũng như một vài lời khuyên. Em xin cám ơn.

P/s: thread đầu tay, nếu post nhầm chỗ xin lượng thứ ạ. Em là sv Hệ thống
    Em cần xác định tọa độ của điểm chạm trong hệ Oxyz => cần đặt 3 camera ở các vị trí trước mặt, bên hông và ở trên xuống (hoặc dưới lên) và tính toán ra tọa độ là được.

Comment

Originally posted by 07520182 View Post
      Em cần xác định tọa độ của điểm chạm trong hệ Oxyz => cần đặt 3 camera ở các vị trí trước mặt, bên hông và ở trên xuống (hoặc dưới lên) và tính toán ra tọa độ là được.
      Nếu dùng 3 camera em nghĩ sẽ khó setup và ứng dụng, liệu có thể dùng hệ OXy giống kiểu của màn hình cảm ứng smartphone đc ko ạ? Em xin cảm ơn

Comment

Nếu dùng 3 camera em nghĩ sẽ khó setup và ứng dụng, liệu có thể dùng hệ OXy giống kiểu của màn hình cảm ứng smartphone đc ko ạ? Em xin cảm ơn
        Vậy còn chiều sâu thì em tính sao? Quay 2 chiều mà biến được thành 3 chiều thì thế giới chưa có làm được đâu.

Comment

Originally posted by 07520182 View Post
          Vậy còn chiều sâu thì em tính sao? Quay 2 chiều mà biến được thành 3 chiều thì thế giới chưa có làm được đâu.
          Vậy nếu em muốn dùng Oxy cho đơn giản thì có gợi ý nào ko ạ?

Comment

A ma tơ

Theo ý kiến mình thì
            Cạnh trên màn hình lắp nhiều đi-ốt phát quang hướng về cạnh dưới
            Cạnh dưới lắp nhiều quang trở hướng lên trên
            Tương tự cho cạnh trái và phải.
            Bây giờ cho Led sáng liên tục thì các giá trị R ở các quang trở sẽ cố định
            Khi "screen touch" thì sẽ che khuất vài đường đi của Led đến quang trở
            Rồi kiểm tra quang trở ngang và dọc, cái nào bị đổi giá trị R thì lấy được tọa độ đó. hihi...
            Ý kiến của mình thôi....hơi nghiệp dư :P

Comment

Vậy nếu em muốn dùng Oxy cho đơn giản thì có gợi ý nào ko ạ?
              Không có đâu em :beatbrick: 2 đường thẳng chéo nhau trong không gian thì nhìn từ trên xuống em biểu diễn kiểu gì cho nó không cắt nhau trong hệ Oxy?

Originally posted by uithere View Post
              Theo ý kiến mình thì
              Cạnh trên màn hình lắp nhiều đi-ốt phát quang hướng về cạnh dưới
              Cạnh dưới lắp nhiều quang trở hướng lên trên
              Tương tự cho cạnh trái và phải.
              Bây giờ cho Led sáng liên tục thì các giá trị R ở các quang trở sẽ cố định
              Khi "screen touch" thì sẽ che khuất vài đường đi của Led đến quang trở
              Rồi kiểm tra quang trở ngang và dọc, cái nào bị đổi giá trị R thì lấy được tọa độ đó. hihi...
              Ý kiến của mình thôi....hơi nghiệp dư :P
              Câu hỏi số 1: bao nhiêu cái led là đủ dùng? Thể tích khu vực chạm nếu là 10 cmx10 cmx10cm (mỗi cm sẽ có 1 led) thì số led cần là...? Còn dùng camera thì 3 cái... Hãy tính toán chi phí =]]
              Last edited by 07520182; 11-11-2014, 20:42.

Comment

Em nghĩ chỉ cần chạm trên mặt phẳng:
                10 led ngang + 10 led dọc= 20 led
                hay 10 led ngang + 10 led dọc + 10 led cao
                Còn nếu cảm ứng 3 chiều thì tốn kém nên hay mình nên dùng các camera thu ảnh và áp dụng "Thị giác máy tính" để xác định
                Nghĩ sao nói vậy.. em cũng K9 còn non lắm :P
                Last edited by uithere; 11-11-2014, 21:28.

Comment

Mình có thể làm như cái này ko? (http://m.youtube.com/watch?v=BBQPA5fsLTA)

Comment

Mình thấy giống như liên quan đến Computer Vision đấy bạn!

Comment

LHQC

Collapse
                    Working...
                    X