Announcement

Collapse
No announcement yet.

Hỏi cách đọc dữ liệu từ file

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [C++] Hỏi cách đọc dữ liệu từ file

Em có một file có cấu trúc như vầy: 3 dòng đầu của nó là file info, bắt đầu từ dòng thứ 4 trở đi là nó có cấu trúc.
    V h muốn đọc file từ dòng thứ 4 trở đi thì làm sao? Cao nhân nào chỉ giáo với

Originally posted by 14521049 View Post
    Em có một file có cấu trúc như vầy: 3 dòng đầu của nó là file info, bắt đầu từ dòng thứ 4 trở đi là nó có cấu trúc.
    V h muốn đọc file từ dòng thứ 4 trở đi thì làm sao? Cao nhân nào chỉ giáo với
    Muốn đọc file từ dòng thứ n thì dùng 1 vòng lặp n - 1 lần. Gọi hàm getline(inputfile, String) n - 1 lần rồi sau đó bắt đầu đọc file.

Code:
    #include <iostream>
    #include <fstream>
    #include <string>
    using namespace std;

int main()
    {
            String Str = "";
            ifstream infile("input_filename"); // Read file stream.
            // Bỏ qua n - 1 dòng từ file.
            for( int i=0;i<n-1;i++) 
            {
                  getline(infile, Str);
            }
    // Xử lý file từ đây
    }
    Bạn có thể tham khảo thư viện đọc/ ghi file từ trang sau: http://www.cplusplus.com/reference/fstream/ifstream/

Chúc bạn thành công !

Comment

Với các thao tác cơ bản, cộng với việc suy nghĩ một cách logic thì đọc ghi file không hề khó.
      Bạn có thể tham khảo bài viết sau để quen với các thao tác đọc ghi file trên C++.
      Đừng bán rẻ mình...
      Mà phải BÁN ĐÚNG GIÁ!!!

Comment

[MENTION=19129]12520332[/MENTION] [MENTION=35552]13520747[/MENTION] 2 a cho e hỏi. Giờ file của em nó có nhiều format lung tung lắm (file data của dictionary). Giờ làm sao để đọc đc cái đống dữ liệu của nó, lưu trữ ntn để so sánh(sắp xếp theo alphabet) cho tiện á. Tại vì em chỉ cần từ tiếng anh thôi, nghĩa và ví dụ thì không cần.
        Cái file e nó có dạng như vầy: (tiếng việt có dấu)#(tiếng việt ko dấu) ##* từ loại |= (tiếng anh) |== (ví dụ). Trong mỗi loại còn có dấu "," hoặc ";", ví dụ như 1 nghĩa tiếng việt nó có tới 2 3 từ tiếng anh nên đặt dấu "," để phân biệt.
        Hai a chỉ giáo e với:smile:
        Thanks trc nhé

Comment

[MENTION=19129]12520332[/MENTION] [MENTION=35552]13520747[/MENTION] 2 a cho e hỏi. Giờ file của em nó có nhiều format lung tung lắm (file data của dictionary). Giờ làm sao để đọc đc cái đống dữ liệu của nó, lưu trữ ntn để so sánh(sắp xếp theo alphabet) cho tiện á. Tại vì em chỉ cần từ tiếng anh thôi, nghĩa và ví dụ thì không cần.
          Cái file e nó có dạng như vầy: (tiếng việt có dấu)#(tiếng việt ko dấu) ##* từ loại |= (tiếng anh) |== (ví dụ). Trong mỗi loại còn có dấu "," hoặc ";", ví dụ như 1 nghĩa tiếng việt nó có tới 2 3 từ tiếng anh nên đặt dấu "," để phân biệt.
          Hai a chỉ giáo e với:smile:
          Thanks trc nhé
          Bạn viết như vậy mình chưa thể hình dung file bạn có nội dung gì cả. Rút kinh nghiệm post câu hỏi nên có ví dụ cụ thể, hình ảnh rõ ràng nhé !

Comment

[MENTION=19129]12520332[/MENTION] nó đây anh

Comment

[MENTION=19129]12520332[/MENTION] nó đây anh
              [ATTACH=CONFIG]16076[/ATTACH]
              File của bạn đưa ra mình nghĩ sẽ có một đặc điểm chung để lọc ra được tiếng Anh.
              Ví dụ: == Tiếng Anh |== .
              Ý tưởng: Mỗi dòng trong file bạn cho lưu trên một biến String. Sau đó xử lý trên biến String để lọc ra từ tiếng Anh trên mỗi dòng. Tiếp theo bạn lưu kết quả lọc đc vào một mảng hay một Stack hay Queue.
              Có thể tham khảo Stack hoặc Queue trên http://cplusplus.com.

P/s: Bạn tự tìm tòi cách xử lý chuỗi để lọc tiếng Anh nhé.
              Chúc bạn thành công !

Comment

cái này dễ mà, read theo line thôi

Comment

LHQC

Collapse
                Working...
                X