Announcement

Collapse
No announcement yet.

Tư vấn những gì cần thiết để có thể thi vào UIT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 13520939
    replied
    Originally posted by Batnc2k View Post
    - Em là nữ, chuẩn bị lên lớp 11 ạ.
    - Em có nên học IT không ạ, và nếu học thì từ bây giờ em cần học những gì ạ?
    Bạn cố gắng duy trì đam mê nhé!
    Hiện tại bạn nên đầu tư cho các môn học ở trường cho thật tốt đã, nhất là các môn thiên về logic và tính toán! ở trường có học môn tin học, tuy nó chán hơn so với khi lên ĐH và học IT nhưng bạn nên cố gắng học vững và nghiên cứu kĩ thêm nhé!
    Thực tế bạn có một chút năng khiếu nghệ thuật, hội họa cũng thuận lợi lắm!
    Còn ngoại ngữ là cái cơ bản rồi, bạn nên cố gắng đầu tư.
    Về IT thì qua mỗi con mắt nó sẽ khác nhau :3 nên sẽ có một số suy nghĩ khác lạ!
    Còn vấn đề nam nữ thì mình nghĩ học lập trình cũng là cách tăng khả năng tư duy logic lên thôi, cũng không thành vấn đề lắm đầu.
    Bởi chưa chắc lúc nộp hồ sơ bạn lại chon IT đâu, có khi tự dưng bị khơi nguồn cảm hứng mãnh liệt từ ai đó khác không phải là IT ...
    Nên hãy cứ tiếp tục theo cái đam mê và sở thích nhé!
    Hi vọng bạn vẫn đam mê với IT tới lúc nộp hồ sơ và duy trì dài lâu nhé!

Leave a comment:

• 13520324
    replied
    học thật tốt Toán => chủ yếu rèn luyện tư duy sau này, qua lập trình thì có săn tư duy nhanh nhạy sẽ tốt hơn ( nhưng đừng nặng quá lý thuyết vì có khi không dung tới nhiều đâu :go: tại vì đã có google )
    học tốt Anh Văn => sau này nghiên cứu tài liệu tiếng Anh dễ dàng hơn, nhiều hơn tài liệu Tiếng Việt.
    tập trung rèn luyện lập trình lớp 11 sẽ học lập trình Pascal cho nên nếu em luyện chăm chỉ thì cũng tăng kinh nghiệm khá nhiều sau này có vô được trường thì coi như qua chắc môn NMLT. Còn một môn nữa thì xác định cỡ 7. là được không cần thiết nhiều, nếu cảm thấy 2 môn kia tốt thì có thể hạ chỉ tiêu xuống chút ^^. Điều cuối cùng là phải xem hết năm nay e có thích IT không đã, có thích lập trình hay không rồi tính tiếp cũng chưa muộn . À mà nói luôn là trường mình không có dạy Photoshop, Vẽ 3d đồ họa các kiểu đâu nhé :v cái đó là thuộc các trường thiết kế (Design)

Leave a comment:

• Batnc2k
    replied
    Originally posted by 10520044 View Post
    em gái thân mến, em mới lớp 11 anh nghĩ em nên tận hưởng tuổi học trò của em đi đã, đừng quá lo nghĩ hay tính trước lên đại học học gì cho mệt não, suy cho cùng thi thi đại học cũng chỉ có 3 môn, có chăng là em chỉ nên tập trung học cho chắc mấy môn toán lý, mà nói thật điều này cũng chẳng cần thiết lắm,
    kiến thức để thi chủ yếu là lớp 12, nên thôi tận hưởng cấp 3 cho trọn vẹn, từ từ rồi tính
    Dạ tại em thấy bạn bè em nó ôn thi đhọc từ giờ rồi ạ :v

Leave a comment:

• Batnc2k
    replied
    Originally posted by 14520117 View Post
    Trước mắt là đậu Đại Học đã, còn code có thể học thêm lúc rãnh rỗi (khuyến khích học C)
    Nam nữ không quan trọng, quan trọng là đam mê
    Cố gắng định hướng được chuyên ngành học sau này, còn tới 2 năm mà :sure:
    - Em cảm ơn ạ

Leave a comment:

• Batnc2k
    replied
    Originally posted by 15520683 View Post
    Em mới lên 11 mà có định hướng như vậy thì tốt! Nhưng anh nghĩ em nên cố gắng học tốt những môn tại trường, đồng thời xác định "chắc chắn" là mình có thích IT thật không và thích làm về phần nào (cái này cũng chính là chọn chuyên ngành sau này). Nếu đã xác định rõ đam mê thì khi học văn hóa trên trường có thời gian rãnh em có thể học code (em nên chọn ngôn ngữ C/C++ nhé) và tìm hiểu thêm. Chúc em học tốt!
    Dạ vâng ạ, em cảm ơn ạ.

Leave a comment:

• Batnc2k
    replied
    Originally posted by truonganpn View Post
    Nếu em thích thì sao còn phải hỏi nên hay không nữa?

Còn hiện chỉ mới chuẩn bị lên lớp 11 thì em nên tập trung học văn hóa ở trường cho giỏi đã. Đặc biệt là Toán và Anh văn. Giỏi hay môn đó đi đã rồi mới tính tính.

Tập tành mày mò lập trình trước cũng tốt. Hoặc là theo chương trình tin học có sẵn của cấp 3 cũng được, nó hơi cũ nhưng cũng có tí căn bản, lên đại học rồi mình học thêm.
    Em cảm ơn ạ

Leave a comment:

• Batnc2k
    replied
    Originally posted by 12520167 View Post
    Em là nữ sao ko thi ngân hàng hay kinh tế mà lại chọn IT, nhiều khi IT nó ko giống em nghĩ lúc ở phổ thông đâu (anh đoán vậy vì trước anh cũng đã từng )
    Tại em thích IT thôi ạ :v em cũng không ham ngân hàng :v

Leave a comment:

• 15520683
    replied
    Em mới lên 11 mà có định hướng như vậy thì tốt! Nhưng anh nghĩ em nên cố gắng học tốt những môn tại trường, đồng thời xác định "chắc chắn" là mình có thích IT thật không và thích làm về phần nào (cái này cũng chính là chọn chuyên ngành sau này). Nếu đã xác định rõ đam mê thì khi học văn hóa trên trường có thời gian rãnh em có thể học code (em nên chọn ngôn ngữ C/C++ nhé) và tìm hiểu thêm. Chúc em học tốt!

Leave a comment:

• 12520167
    replied
    Em là nữ sao ko thi ngân hàng hay kinh tế mà lại chọn IT, nhiều khi IT nó ko giống em nghĩ lúc ở phổ thông đâu (anh đoán vậy vì trước anh cũng đã từng )

Leave a comment:

• seydel
    replied
    Chuẩn bị lên 11 thì còn nhiều thời gian để chuẩn bị lắm. Nếu thích IT thì lớp 11 chương trình Tin học ở trường sẽ dạy bạn Pascal, bạn sẽ làm quen với ngôn ngữ lập trình, bạn nên học kĩ theo sách giáo khoa, theo thầy cô dạy, nếu cảm thấy thích thú hơn nữa thì lên mạng tìm tài liệu thêm đọc. )

Leave a comment:

• 10520044
    replied
    em gái thân mến, em mới lớp 11 anh nghĩ em nên tận hưởng tuổi học trò của em đi đã, đừng quá lo nghĩ hay tính trước lên đại học học gì cho mệt não, suy cho cùng thi thi đại học cũng chỉ có 3 môn, có chăng là em chỉ nên tập trung học cho chắc mấy môn toán lý, mà nói thật điều này cũng chẳng cần thiết lắm,
    kiến thức để thi chủ yếu là lớp 12, nên thôi tận hưởng cấp 3 cho trọn vẹn, từ từ rồi tính

Leave a comment:

• 14520117
    replied
    Trước mắt là đậu Đại Học đã, còn code có thể học thêm lúc rãnh rỗi (khuyến khích học C)
    Nam nữ không quan trọng, quan trọng là đam mê
    Cố gắng định hướng được chuyên ngành học sau này, còn tới 2 năm mà :sure:

Leave a comment:

• truonganpn
    replied
    - Dạ em thích tin học ạ
    Nếu em thích thì sao còn phải hỏi nên hay không nữa?

Còn hiện chỉ mới chuẩn bị lên lớp 11 thì em nên tập trung học văn hóa ở trường cho giỏi đã. Đặc biệt là Toán và Anh văn. Giỏi hay môn đó đi đã rồi mới tính tính.

Tập tành mày mò lập trình trước cũng tốt. Hoặc là theo chương trình tin học có sẵn của cấp 3 cũng được, nó hơi cũ nhưng cũng có tí căn bản, lên đại học rồi mình học thêm.

Leave a comment:

• Batnc2k
    replied
    Originally posted by giaosudauto View Post
    Học đi bạn, ngành IT thiếu nữ trầm trọng.
    Em phải học những môn nào ạ? Em thấy mấy anh cứ học ngôn ngữ lập trình gì đó, rồi tập làm forum, cái đấy có phải học không ạ?

Leave a comment:

• Batnc2k
    replied
    Originally posted by seydel View Post
    Bạn phải xác định bạn thích gì, đam mê gì thì từ đó mới chọn trường, chọn ngành được chứ?
    - Dạ em thích tin học ạ

Leave a comment:

LHQC

Collapse
Working...
X