Announcement

Collapse
No announcement yet.

Hiện tượng windows 7 báo sai dung lượng

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Hiện tượng windows 7 báo sai dung lượng

Tình hình là khi mới cài windows 7 + một số phần mềm cần thiết thì tổng dung lượng đã sử dụng của part C:\ là khoảng 30Gb. Trong thời gian sử dụng được khoảng mấy ngày thì không hiểu tại sao part C:\ của mình lại tăng thêm gần 10Gb nữa. Kiểu này thì chắc dùng không được mấy tháng thì nó dọn ổ cứng của mình mất. Mình đã sử dụng các công cụ dọn rác của windows + hãng thứ 3+ gỡ một số phần mềm không cần thiết nhưng mà chẳng giúp ích được gì. Bác nào biết về khoảng này giúp tớ cái

cứ để 10-15 ngày sau nó lại trở về bình thường thôi, máy nào cũng có hiện tượng này, nhất là những máy có HDD càng lớn thì việc phát sinh "dung lượng ma" càng nhiều

Comment

Originally posted by 10520173 View Post
      Tình hình là khi mới cài windows 7 + một số phần mềm cần thiết thì tổng dung lượng đã sử dụng của part C:\ là khoảng 30Gb. Trong thời gian sử dụng được khoảng mấy ngày thì không hiểu tại sao part C:\ của mình lại tăng thêm gần 10Gb nữa. Kiểu này thì chắc dùng không được mấy tháng thì nó dọn ổ cứng của mình mất. Mình đã sử dụng các công cụ dọn rác của windows + hãng thứ 3+ gỡ một số phần mềm không cần thiết nhưng mà chẳng giúp ích được gì. Bác nào biết về khoảng này giúp tớ cái
      Có thể do Windows nó update nữa
      Lê Hà Nam - 097 5454 248

Comment

chắc là do Window update.hj mà cũng có thể virus âm thầm tải j đó chăng???

Comment

Có thể do System Restore, xóa đi là xong, cũng có thể do các phần mềm bạn cài vào máy, nó thường lưu một file tạm nào đó nhưng khi cài đặt xong nó không tự xóa đi, thường thường là file setup.exe hoặc setup.msi...xóa đi là xong
          ♥ (●•)(●•)
          ♥ /█\ /█\
          ♥_||_ ||_♥

Comment

xài windows khổ nhỉ, xài linux 3 năm nay chưa bao giờ cài lại, update 2 lần một ngày mà cũng chẳng thấy dung lượng ma hay sai dung lượng gì.

Comment

Originally posted by 07520004 View Post
              xài windows khổ nhỉ, xài linux 3 năm nay chưa bao giờ cài lại, update 2 lần một ngày mà cũng chẳng thấy dung lượng ma hay sai dung lượng gì.
              Cho em hỏi, Linux nó update cái mới khi cài rùi nó sẽ tự động xóa cái cũ phải không anh?
              P/s: Xin lỗi mọi người vì đã lạc đề, nhân tiện hỏi luôn
              Lê Hà Nam - 097 5454 248

Comment

Originally posted by 10520526 View Post
                Cho em hỏi, Linux nó update cái mới khi cài rùi nó sẽ tự động xóa cái cũ phải không anh?
                Câu trả lời là Không bạn ah , các file cài cũ vẫn sẽ được giữ lại
                Be different and always different
                http://archlinuxvn.org/
                http://theslinux.org
                http://lab.infosec.xyz

Comment

Originally posted by 10520526 View Post
                  Tùy, xóa cái gì cần xóa, giữ cái gì cần giữ.

Comment

Win 7 nếu em update lên SP1 thì dung lượng sẽ tăng lên 5-7GB , do winsxs.

Comment

do window nó tự Backup đó mà. vào Backup and Restore xóa cái file backup đi là xong, hoặc là trong System Restore!!!
                      Nếu bạn không đủ giỏi, đừng cố đi ngược đám đông.

Comment

Originally posted by 08520206 View Post
                        Chính xác, máy em update cũng từng đó. Cài xong dùng mấy chương trình dọn file rác là ok.

Originally posted by 11520126 View Post
                        do window nó tự Backup đó mà. vào Backup and Restore xóa cái file backup đi là xong, hoặc là trong System Restore!!!
                        Lúc tạo đừng đặng thời gian cho nó tự động backup.
                        Last edited by 10520526; 01-04-2012, 10:30.
                        Lê Hà Nam - 097 5454 248

Comment

Originally posted by 08520206 View Post
                          em mới xóa được 6GB/14G file trong folder winsxs (em xóa theo quy trình của bác Bill khuyến nghị) mà kiểm tra dung lượng lại không giảm. Mới hôm nay lên kiểm tra thì lại mất thêm 4G
                          Originally posted by 11520045 View Post
                          chắc là do Window update.hj mà cũng có thể virus âm thầm tải j đó chăng???
                          Update thì mình hoàn tất xong các bản vá mới nhất rồi xóa bằng TuneUp rồi. Nếu Virus tải file về thì chắc không phải do mình theo dõi máy lúc không kết nối với net. Mà máy mình dùng chương trình anti-vius bảo vệ thời gian thực + theo dõi tiến trình mà, virus nếu chưa có trong database thì nó cũng sẽ bị nghi ngờ rồi cách ly luôn thì phải.
                          Backup thì mình vô hiệu hóa tính năng này từ lâu. với lại theo mình thấy thì mấy file backup cũng chiếm dung lượng không nhiều. Cứ sau một khoảng thời gian thi các điểm backup cũ hơn sẽ tự động bị windows xóa luôn.
                          Không lẽ chuyển sang dùng linux sao trời.

Comment

em mới xóa được 6GB/14G file trong folder winsxs (em xóa theo quy trình của bác Bill khuyến nghị) mà kiểm tra dung lượng lại không giảm. Mới hôm nay lên kiểm tra thì lại mất thêm 4G

Update thì mình hoàn tất xong các bản vá mới nhất rồi xóa bằng TuneUp rồi. Nếu Virus tải file về thì chắc không phải do mình theo dõi máy lúc không kết nối với net. Mà máy mình dùng chương trình anti-vius bảo vệ thời gian thực + theo dõi tiến trình mà, virus nếu chưa có trong database thì nó cũng sẽ bị nghi ngờ rồi cách ly luôn thì phải.
                            Backup thì mình vô hiệu hóa tính năng này từ lâu. với lại theo mình thấy thì mấy file backup cũng chiếm dung lượng không nhiều. Cứ sau một khoảng thời gian thi các điểm backup cũ hơn sẽ tự động bị windows xóa luôn.
                            Chắc anh là môt trong số ít bị vậy thôi, chắc là do cái j đó thôi, từ từ rồi cũng có cách, làm gì mà mào nản vậy!!! Mà chuyể sang sài linux cũng tốt!!!

Comment

1 file backup của em toàn trên dưới 10Gb đó anh, nếu như anh chắc chắn ko phải backup thì anh thử kiểm tra System Restore xem, có 1 số phần mềm khi mình cài đặt hoặc gỡ bỏ thì nó sẽ tự động tạo Restore Point, mỗi cái như z chiếm tầm vài trăm Mb đến vài Gb, nhưng nhìu cái thì chiếm dung lượng cũng ko nhỏ đâu
                              Nếu bạn không đủ giỏi, đừng cố đi ngược đám đông.

Comment

LHQC

Collapse
                              Working...
                              X