Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Hỏi đáp thủ tục nhập học 2018] 9. Giấy tờ liên quan Nghĩa vụ quân sự

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 18520459
    replied
    Em có cả hai loại giấy trên nhưng hiện tại đang thất lạc giấy đăng kí nghĩa vụ quân sự, trường hợp của em phải giải quyết thế nào ạ ?

Leave a comment:

• 18520549
    replied
    Dạ cho em hỏi 2 loại giấy này có thể nộp qua 3/9 dc ko ạ

Leave a comment:

• 18520732
    replied
    Dạ cho em hỏi, địa phương em không có mẫu xác nhận đăng kí vắng mặt và bảo em đã được đăng kí vắng mặt 4 năm rồi thì phải làm sao ạ, em cảm ơn !!!

Leave a comment:

• longdp
    replied
    Originally posted by 18521549 View Post
    Em có đến BCH quân sự ở phường rồi, nhưng họ nói em là sv sáng đi chiều về nhà ko có ở KTX nên họ ko cấp giấy vắng mặt NVQS. Vậy trong trường hợp này trường có bắt buộc xin dc giấy vắng mặt ko ạ, nếu có thì phải làm sao ạ tại họ ko cấp là ko cấp
    Chào em,
    Theo thông tư 175/2011/TTLT-BQP-BGDĐT quy định

Điều 3 khoản 1 điểm đ:
    1. Trách nhiệm của giám đốc các đại học, học viện; hiệu trưởng các trường, viện trưởng các viện nghiên cứu:
    đ) Không tiếp nhận công dân trong độ tuổi gọi nhập ngũ đến trường nhập học mà không có giấy chứng nhận đăng ký nghĩa vụ quân sự, giấy xác nhận đăng ký vắng mặt của ban chỉ huy quân sự cấp xã.

Điều 3 khoản 2:
    2. Trách nhiệm của ban chỉ huy quân sự cấp xã:
    Báo cáo cơ quan quân sự cấp huyện những công dân thuộc diện được tạm hoãn gọi nhập ngũ nêu tại khoản 1 Điều 2 Thông tư này để xét tạm hoãn gọi nhập ngũ; đăng ký và cấp giấy xác nhận đăng ký vắng mặt cho công dân trúng tuyển nhập học vào các trường.

Điều 3 khoản 6 điểm c:
    6. Trách nhiệm của công dân:
    c) Công dân đến trường làm thủ tục nhập học phải mang theo giấy chứng nhận đăng ký nghĩa vụ quân sự do ban chỉ huy quân sự cấp huyện, giấy xác nhận đăng ký vắng mặt do ban chỉ huy quân sự cấp xã nơi cư trú cấp.

Em có thể xem thông tư ở đây THÔNG TƯ 175/2011 và trích dẫn cho các Ban chỉ huy quân sự phường để họ biết.
    Các phường, quận ở Tp.HCM đều cấp giấy này, như ví dụ ở #1 là ở quận 6, Tp.HCM vẫn cấp giấy này vì đây là trách nhiệm của họ. Em được vắng mặt nghĩa vụ quân sự ở địa phương để đi học, chứ không phải tạm vắng nơi cư trú để đi học.

Hoặc em có thể lên Phòng A101 để được hướng dẫn thêm để về địa hương xin giấy này.
    Last edited by longdp; 26-08-2018, 11:03.

Leave a comment:

• 18521549
    replied
    Em có đến BCH quân sự ở phường rồi, nhưng họ nói em là sv sáng đi chiều về nhà ko có ở KTX nên họ ko cấp giấy vắng mặt NVQS. Vậy trong trường hợp này trường có bắt buộc xin dc giấy vắng mặt ko ạ, nếu có thì phải làm sao ạ tại họ ko cấp là ko cấp

Leave a comment:

• longdp
    replied
    Originally posted by 18520905 View Post
    Cho em hỏi là giấy chunc nhận đăng kí NVQS có cần phải công chứng không hay là mình chỉ photo rồi đem bản gốc theo xác nhận là được ạ
    Em có thể photo công chứng hoặc photo đem bản gốc để đối chiếu

Leave a comment:

• 18520905
    replied
    Cho em hỏi là giấy chunc nhận đăng kí NVQS có cần phải công chứng không hay là mình chỉ photo rồi đem bản gốc theo xác nhận là được ạ

Leave a comment:

• longdp
    commented on 's reply
    Giấy của em là giấy khai báo tạm vắng do Công An Phường Xã cấp. Trường không yêu cầu nộp giấy này.
    Giấy trường yêu cầu là Vắng mặt NVQS do Ban chỉ huy Quân sự Phường Xã cấp.

• 18521374
    replied
    Originally posted by 18520741 View Post
    Em xin giấy vắng mặt nvqs thì họ đưa em giấy này có được không ạ ?
    Giấy này có vẻ là giấy khai báo tạm vắng ở địa phương thôi, bạn ra Ban Chỉ Huy Quân Sự xin nha, đâu có liên quan gì đến Trưởng CA đâu =))

Leave a comment:

• 18520741
    replied
    Em xin giấy vắng mặt nvqs thì họ đưa em giấy này có được không ạ ?
    You do not have permission to view this gallery.
    This gallery has 1 photos.

Leave a comment:

• 18520928
    replied
    hôm trc em ra xã để xin giấy đkí tạm vắng NVQS nhưng mà họ nói ko cấp giấy đó nữa, chỉ cho em cái giấy xác nhận đã đkí NVQS thôi. cho em hỏi là giấy này đc ko hay phải chính xác là giấy đkí tạm vắng?

Leave a comment:

• 18521374
    replied
    Originally posted by 18521587 View Post
    Em ra xã xin giấy đăng ký tạm vắng NVQS thì họ bảo phải xin giấy "chứng nhận đang học tại trường". Trường mình có cấp loại giấy này cho sinh viên không? hoang mang quá
    Đương nhiên là có rồi bạn. Bạn vào đây đăng ký nha: http://ctsv.uit.edu.vn

Leave a comment:

• 18521587
    replied
    Em ra xã xin giấy đăng ký tạm vắng NVQS thì họ bảo phải xin giấy "chứng nhận đang học tại trường". Trường mình có cấp loại giấy này cho sinh viên không? hoang mang quá

Leave a comment:

• 18520331
    replied
    em được xã cấp cho " Giấy giới thiệu chuyển nvqs" vào trường mình thì em nộp được không ạ

Leave a comment:

• 18520503
    replied
    Em không xin được Giấy Vắng mặt NVQS vì em chưa đăng ký NVQS, BCH quân sự đã xác nhận là em chưa đăng ký NVQS (có đơn xác nhận) và nói tháng 4 năm sau (2019) về địa phương đăng kí, như vậy nhà trường có cho phép không ạ?

Leave a comment:

LHQC

Collapse
Working...
X