Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Tân sinh viên] Tư vấn mua máy tính dành cho Tân sinh viên

Collapse
X
  • Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by 19520834 View Post
    Chào các thầy và anh chị!

Em đang định mua một cái máy học KHMT, lập trình web, mobile và thiết kế đồ họa tầm trung như AE, AI. Hiện tại em đã tìm được 2 con

1. https://www.thegioididong.com/laptop...9oU52kmGMox9yk
    - gắn thêm ssd

2. https://www.thegioididong.com/laptop...N3paP7JZMBCtd0
    - gắn thêm ram 4GB

Em tìm hiểu trên bảng xếp hạng của notebookcheck thì 2 cái card màn hình rời này hơn kém nhau không nhiều (176 và 177)
    CPU con 2 lớn hơn nhưng tốc độ bus con 1 lớn hơn.

Question 1: Với dung lượng pin bằng nhau, theo em nghĩ con 2 sẽ ngốn nhiều pin hơn mà em không biết có đáng kể không ạ ?
    Question 2: Con 2 có mạnh hơn nhiều không ?
    Question 3: Với nhu cầu của em thì nên chọn con nào

Em cám ơn ạ ^^
    Nên xem thêm thông tin từ nhiều trang khác nữa, con Dell kia chỗ nào cũng ghi là 1.4kg, có mỗi ông thế giới di động phán lên là 2.3kg thôi
    Khác biệt về RAM BUS gần như không đáng kể. Theo passmark thì MX250 hơn MX150 gần 20%, không biết em check trang nào mà ra hơn có 1 điểm. Nhưng thật ra 2 con đó yếu như nhau thôi. Chênh lệch thời lượng pin tui nghĩ là đáng kể, em nên tìm thêm review từ các trang đã trực tiếp test máy cho chắc ăn.

Về tổng thể thì con dell có vẻ hài hòa giữa thiết kế và cấu hình hơn. Con HP nhồi nhét hơi nhiều

Comment

Originally posted by 19520834 View Post
      Em nghe nói là các dòng máy ASUS mau tàn lắm, có anh chị đã từng xài ASUS rồi cho em ý kiến với
      Em cám ơn ạ ^^
      Năm nhất a mua con Asus N550LF bản i5 hồi năm nhất 2014 xài đến nay 2019 vẫn chơi game ù ù, pin chưa chay. Nên đồ điện tử hên xui lắm

Comment

Em định mua máy này có ổn để học k ạ?? Em cảm ơn
        ✔ Dell Insprion 7567 ( tình trạng zin mới 98%)
        ✔ CPU: 7th Gen Intel® Core™ i5 (Skylake) 7300HQ
        ✔ RAM: 8GB DDR4 2133Mhz
        ✔ Đĩa cứng: SSD 128GB+500GB HDD
        ✔ Màn hình: 15.6-inch Anti Glare Full HD (1920x1080)
        ✔ Card đồ họa: 4GB NVIDIA GTX1050ti

GIÁ BÁN: #16TR5000

Comment

https://giathuystore.com/san-pham/as...fhd-1920x1080/ dạ cho e hỏi là máy này gắn thêm ssd 128 thì có ổn kh ạ ? Em cảm ơn !!

Comment

Mình có 1 máy ASUS S510UQ, cần bán lại để mua mac. mua từ đầu năm nhất, dùng được gần 2 năm, vẫn còn bảo hành tầm 1 tháng. Cấu hình: core i5, 15,6'', RAM 8GB (đã nâng cấp, RAM gốc là 4GB) HDD 1TB.
            Bàn phím do để lâu nên nhấn hơi rít 1 xíu ở phím cách, nhưng vẫn bình thường, rất ok, Nếu thay thì tầm 500-600k, mình sẽ deal giá cho bạn để thay luôn phím nếu bạn cần. Bạn nào quan tâm inbox cho mình qua facebook: https://www.facebook.com/vule2703 . Cảm ơn các bạn đã đọc

Comment

Cho e hỏi: cái này học An toàn thông tin vs Khoa học máy tính ổn k ạ?

Comment

Originally posted by 19521082 View Post
                Cho e hỏi: cái này học An toàn thông tin vs Khoa học máy tính ổn k ạ?
                Cấu hình dùng đi học thì trên 20tr là dư luôn rồi em.

Tuy nhiên máy này hơi to và nặng không cần thiết, cái card vga MX130 đó không có tác dụng gì trong việc đi học cả, nó lại quá yếu để gánh các tác vụ cần nhiều GPU, chỉ tổ làm cho máy to, nặng và tốn pin thôi. Tầm giá này không phải là rẻ, em có thể có nhiều lựa chọn khác ổn hơn.

Với lại theo trang web của hãng DELL máy này nặng 2kg, và càng gắn thêm đồ nó càng nặng hơn, chứ không có 1.7kg đâu, mấy cái website bán hàng ở Việt nam thông tin sai nhiều lắm
                Last edited by truonganpn; 15-08-2019, 22:51.

Comment

Cho em hỏi dòng thinkpad con nào phù hợp nhất, em đang dự định em Thinkpad X1 extreme vs Mac Pro 15" 2018, mong ad giúp xem con nào phù hợp nhất cho sv như em ạ. Em xin cảm ơn!

Comment

Dạ thưa thầy em tính mua 1 chiếc hệ điều hành ban đầu là Free DOS cho đỡ tiền bản quyền ạ và Sáng em mới được nghe thầy phổ biến 1 vài thông tin về tài khoản Office 365. Thầy cho em xin hỗ trợ về phần cài Win được không ạ ?

Comment

Originally posted by 19520215 View Post
                      Cho em hỏi dòng thinkpad con nào phù hợp nhất, em đang dự định em Thinkpad X1 extreme vs Mac Pro 15" 2018, mong ad giúp xem con nào phù hợp nhất cho sv như em ạ. Em xin cảm ơn!
                      Đủ tiền mua 2 con này thì không còn gì để bàn nữa em. Con phù hợp là con em thích, thế thôi.

Originally posted by 19522023 View Post
                      Dạ thưa thầy em tính mua 1 chiếc hệ điều hành ban đầu là Free DOS cho đỡ tiền bản quyền ạ và Sáng em mới được nghe thầy phổ biến 1 vài thông tin về tài khoản Office 365. Thầy cho em xin hỗ trợ về phần cài Win được không ạ ?
                      Cài linux vào học vẫn được luôn em. Sinh viên UIT hệ điều hành nào cũng sống được cả.

Comment

Originally posted by 19522023 View Post
                        Bổ sung thêm tí là máy nếu Free DOS sẽ có sẵn Linux ấy, b có thể gỡ bỏ hoặc cài song song Windows cũng đc. Windows thì bạn down file ISO về ghi vào USB rồi cài thôi. Trường có sẵn tài khoản Office365, bạn vào lấy key để nhập vào là sẽ có Windows dùng full bản quyền mà không cần mua.
                        Tut thì đầy rẫy trên mạng rồi nên bạn chịu khó đọc là sẽ làm được thôi !

Comment

thưa Thầy cho e hỏi, e học ngành mạng thì con này "Acer a515 53g 564c" ổn k ạ

Comment

Dạ cho em hỏi ạ.
                            Với số tiền từ 16-18tr thì có những lựa chọn nào ạ.
                            Lâu lâu em chơi game nhẹ thôi ạ.

Comment

Originally posted by 19520508 View Post
                              thưa Thầy cho e hỏi, e học ngành mạng thì con này "Acer a515 53g 564c" ổn k ạ
                              Em cho link xem cấu hình luôn để mọi người dễ góp ý cho.

Originally posted by 19521843 View Post
                              Dạ cho em hỏi ạ.
                              Với số tiền từ 16-18tr thì có những lựa chọn nào ạ.
                              Lâu lâu em chơi game nhẹ thôi ạ.
                              Tầm giá này nhiều lựa chọn mà , em cứ theo các hướng dẫn ở post đầu tiên, xong lên các trang web bán hàng tìm thông tin rồi chọn thôi.

Comment

Originally posted by sinhvien.uit View Post

Em cho link xem cấu hình luôn để mọi người dễ góp ý cho.

Tầm giá này nhiều lựa chọn mà , em cứ theo các hướng dẫn ở post đầu tiên, xong lên các trang web bán hàng tìm thông tin rồi chọn thôi.
                                dạ cấu hình đây, xem giúp e với ạ ( ram e bổ sung là nó tối đa 20gb lận )
                                Last edited by 19520508; 20-08-2019, 11:46.

Comment

Working...
                                X