Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Độ Máy] Thế này mới gọi là nuôi cá trên PC

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by 11520161 View Post
    Hay quá!!! Mà cái hồ cá đó mà hư thì không biết cái đồ bên dưới sao nửa hehe
    Bạn ở đâu thế khi nào có dịp vào xem tận mắt mới được...
    qua GTVT cơ sở II ở Quận 9....rồi alo số 01649425393......khuyến cáo buổi tối hoặc chiều muộn nhé...tại nay đang làm bên Tuần Lễ Sách nên bận quá
    Lớp AEP-03 / CTTT2010
    Trường Đại học Công Nghệ Thông Tin, ĐHQG-HCM
    Email: luuvanluc@gmail.com / Skype: luuvanluc1992 / Mobile: 0964.898.077

Comment

chả biết là "sáng tạo" hay "tối tạo". Khoan nói tới mấy con cá sống hay chết, tui quan tâm tới cái máy tính

Về nguồn nuôi: dòm cái hình tui đoán là nguồn điện cho bể cá cắm chung với ổ cắm điện cho PC... mà theo kinh nghiệm hồi xưa tui nuôi cá thì bể cá ngốn lượng điện bằng (hoặc hơn tùy có lắp bộ sưởi hay không) một cái màn hình CRT... Cắm chung như thế, nếu xài ổ điện điêu, tiết diện dây ko đủ thì nó có thể bị sụt áp => nguồn cấp cho máy ko ổn định và ... tự hiểu.

Về độ ẩm: cái máy tính là từ mạch điện tử, mà mạch điện thử thì rất là kị độ ẩm. Quất nguyên cái bể cá ở đó thì kiểu gì độ ẩm cũng tăng lên => tuổi thọ máy giảm. Đó là chưa kể lúc thay nước cho bể phải "Tuyệt đối" cẩn thận, nước mà đổ vào mainboard thì rất phiền, xui xui => đi luôn cái main

Về vệ sinh: cái máy bạn gia cố thế là tốt- cho cái bể cá, nhưng mà nó quá trống trải => bụi, mà bụi rất chi là kị với mạch điện ... Nó bám vào điểm tiếp xúc chân các con IC trên main gây chập mạch thì coi như là xong cái main.

Về cái Case: Theo mình thấy thì case của bạn là loại thiết kế đứng, chứ ko phải nằm ... kinh nghiệm máu xương bên KTMT là nên tuyệt đối tuân theo thiết kế gốc, nếu không thì sẽ có n vấn đề khó hiểu xảy ra
      Last edited by 08520229; 20-04-2012, 22:47.
      Một khẩu súng giữ hai trời Nam Bắc,
      Một dấu chân in màu đất hai miền.

------------------------------------------------------

Comment

Originally posted by 10520080 View Post
        không phải phần mềm,không phải hình ảnh động.......
        mình mới tập độ máy...
        anh chị em đồng môn cho cái vote nhé

[/url]
        Đến khi mấy cái HDD, RAM, CPU đóng bụi rồi mới thấy đau nhé...còn chưa nói cái HDD mà nằm thế kia thì chẳng bao lâu sẽ thay mới... vote down vì tính hiệu quả quá thấp!!!
        University of Information Technology - Faculty of Computer Engineering
        [ E ] 09520401@gm.uit.edu.vn || dangdx.es@gmail.com
        [ F ] https://www.fb.com/dangdao261
        :happy:

Comment

Originally posted by 08520229 View Post
          Về nguồn nuôi: dòm cái hình tui đoán là nguồn điện cho bể cá cắm chung với ổ cắm điện cho PC... mà theo kinh nghiệm hồi xưa tui nuôi cá thì bể cá ngốn lượng điện bằng (hoặc hơn tùy có lắp bộ sưởi hay không) một cái màn hình CRT... Cắm chung như thế, nếu xài ổ điện điêu, tiết diện dây ko đủ thì nó có thể bị sụt áp => nguồn cấp cho máy ko ổn định và ... tự hiểu.

Về độ ẩm: cái máy tính là từ mạch điện tử, mà mạch điện thử thì rất là kị độ ẩm. Quất nguyên cái bể cá ở đó thì kiểu gì độ ẩm cũng tăng lên => tuổi thọ máy giảm. Đó là chưa kể lúc thay nước cho bể phải "Tuyệt đối" cẩn thận, nước mà đổ vào mainboard thì rất phiền, xui xui => đi luôn cái main

Về vệ sinh: cái máy bạn gia cố thế là tốt- cho cái bể cá, nhưng mà nó quá trống trải => bụi, mà bụi rất chi là kị với mạch điện ... Nó bám vào điểm tiếp xúc chân các con IC trên main gây chập mạch thì coi như là xong cái main.

Về cái Case: Theo mình thấy thì case của bạn là loại thiết kế đứng, chứ ko phải nằm ... kinh nghiệm máu xương bên KTMT là nên tuyệt đối tuân theo thiết kế gốc, nếu không thì sẽ có n vấn đề khó hiểu xảy ra
          nguồn nuôi bóng điện thắp sắng và máy sủi bọt thì mình dùng riêng mà.mình thì cùi về main lắm nên để coi cái HDD đứng và main nằm có sao k đã....còn bụi thì mình dùng máy thổi thường xuyên,phòng kín nên chắc cũng k đến nỗi đâu
          Lớp AEP-03 / CTTT2010
          Trường Đại học Công Nghệ Thông Tin, ĐHQG-HCM
          Email: luuvanluc@gmail.com / Skype: luuvanluc1992 / Mobile: 0964.898.077

Comment

chưa hợp lý lắm
            tính thẩm mỹ chưa cao mà rất là nguy hiểm

Comment

[QUOTE=07520182;48447]Nhiệt độ trong máy trung bình là 50 độ (idle). Full load có thể lên 60-70 độ, vậy đủ nóng để chết cá chưa?

Nếu nhiệt độ máy mà vậy chắc đun sắp sôi hồ cá quá !

Nhưng mà chưa nói tới chuyện hồ cá hư, mỗi lần thay nước lỡ rớt vài hột ước vào máy là cũng toi rồi!
              Nhưng dù sao nó cũng lạ và đẹp ak!

Comment

mấy a bên Kĩ Thuật cho e hỏi main để đứng nằm có sao ko, HDD nữa :| ?
                nhìu lúc e để tùm lùm ko bik có ảnh hưởng ji ko :|

Comment

Originally posted by 11520447 View Post
                  đứng hay nằm là do case
                  thường thì cọn cách nào mà vị trí nó ổn định nhất
                  nếu trong lúc hoạt đông và thường xuyên rung lắc có thể gây cháy

Comment

ko biết mát được bao nhiêu. mà nhình thì ko đẹp cho lắm. nhà đã tối tăm. chật chội rồi.
                    UIT SE O5

Comment

Originally posted by 11520447 View Post
                      main thì ko sao, nhưng mà HDD thì có sao. HDD luôn để nằm ngang chứ ko để đứng như bạn chủ topic.

Comment

main thì ko sao, nhưng mà HDD thì có sao. HDD luôn để nằm ngang chứ ko để đứng như bạn chủ topic.
                        Cũng có mấy người bảo HDD để đứng không tốt nhưng hết chỗ để rồi mấy bác ạ

Comment

Originally posted by doisihai View Post
                          Cũng có mấy người bảo HDD để đứng không tốt nhưng hết chỗ để rồi mấy bác ạ
                          nếu cái máy đó chỉ để chơi, thì đặt hồ cá ở đó ok... nhưng nếu là cái máy để làm việc/học tập ... thì chúc bạn may mắn )....

Comment

hehe, hình như là có ảnh hưởng tới khả năng quay và hệ thống quay của ổ cứng, mà trong cái ổ cứng thì thằng yếu nhất là bộ chuyển động cơ học thì phải

Đến cả số lần spindown cũng ảnh hưởng tới tuổi thọ nhiều hơn là xài ổ cứng cả ngày
                            Khoảng cách giữa bạn và ước mơ của bạn là bao xa ?

Comment

Còn ổ DVD để đứng có sao không vậy bạn?
                              Ta đã trở lại . :choler:

Comment

Originally posted by 10520080 View Post
                                nguồn nuôi bóng điện thắp sắng và máy sủi bọt thì mình dùng riêng mà.mình thì cùi về main lắm nên để coi cái HDD đứng và main nằm có sao k đã....còn bụi thì mình dùng máy thổi thường xuyên,phòng kín nên chắc cũng k đến nỗi đâu
                                "Phòng kín" - là phòng thí nghiệm à... phòng kín đối với Kỹ thuật là phòng mà người ta phải mặt bộ đồ màu trắng, mặt đeo khẩu trang, găng tay và không bao giờ có bụi... phòng bạn kín cỡ nào cũng có bụi nếu bạn dùng quạt!!!

HDD nằm đứng, mình từng khuyên mấy thằng học Ngân hàng trong dãy phòng trọ là đừng có kẹp nách cái laptop như kẹp sách, nó không nghe... hậu quả là thay mới HDD sau 3 tháng sử dụng... điều tuyệt vời là cả "dân kỹ thuật" ở Phong Vũ cũng chả biết tại sao nên may mắn nó không mất đồng nào để có cái HDD. Còn bạn, mình không chắc là bạn sẽ may mắn như thế! ^^
                                Last edited by 09520401; 22-04-2012, 18:21.
                                University of Information Technology - Faculty of Computer Engineering
                                [ E ] 09520401@gm.uit.edu.vn || dangdx.es@gmail.com
                                [ F ] https://www.fb.com/dangdao261
                                :happy:

Comment

LHQC

Collapse
                                Working...
                                X