Announcement

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp thắc mắc của thí sinh sau kì thi tuyển sinh 2014

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by thach_saudoi
    cho e hỏi dân tộc hoa thuộc diện ưu tiên D6 có phải người Tàu k ạ .... e dân tộc Hoa nhưng nhà e bảo dân tộc Hoa thuộc diện d6 là ở trên núi tùm lum nên khi e đăng kí không có ghi diện ưu tiên ... và bậy giờ có thể chỉnh sữa gì đc không ạ
    Câu trả lời cho em như post #19, hiện tại theo qui chế thí sinh không được điều chỉnh hồ sơ sau ngày thi.

Comment

lớp CLC của KTMT là khi có điểm rồi mới đk xét phải k a ? và học phí 1 năm của lớp CLC KTMT là bao nhiêu tiền ạ ?
      Chào em em đọc kỹ lại câu hỏi số 4 và số 6 trước khi hỏi.
      Điểm thi năm này theo dự kiến sẽ có vào khoảng sau ngày 22/7
      Các câu hỏi đoán điểm các ban tạo topic ở chuyên mục giao lưu.

Comment

Originally posted by heo_con0701
        cho em hỏi nếu như mình trúng tuyển cả 3 NV thì mình muốn học NV nào cũng được phải không...?? VD: NV1(CNTT) NV2(AnToànTT) NV3(KTPhầnMềm) em bỏ NV1 mà chọn theo học NV2 có được không..?
        Xét theo thứ tự em ơi. Nguyện vọng đăng ký trong giấy báo thi sẽ được xét trước, rớt cái đó mới xét NV1, rớt NV1 mới xét NV2

Comment

Em có một số câu hỏi:
          1. Em nghe các anh chị nói, năm nào cũng vậy, số lượng thí sinh trúng tuyển luôn cao hơn chỉ tiêu mà nhà trường đưa ra (vì có người đậu nhưng không học), có đúng vậy không ạ? (Nếu vậy mừng quá!!!) ^^
          2. Mấy anh chị thi trước cho em hỏi, giữa điểm mình so với đáp án của bộ, với điểm công bố có bị lệch nhìu không ạ? Em làm bài nộp rồi mà cứ sợ bị trừ điểm trình bày môn toán, còn trắc nghiệm thì lo...máy chấm sót!
          3. Em đọc báo thấy đại học quốc gia năm nay điểm tăng từ 1-2 điểm, vậy uit x2 toán có khi nào lên từ 2-4d không ạ (Lên 4 điểm em ra đảo ở rồi) T.T
          4. Cái này cho em tham khảo thôi, anh/chị dự đoán điểm ATTT năm nay như thế nào ạ
          Cuối cùng xin chúc mọi người khỏe, hẹn gặp tại UIT

Comment

Originally posted by heo_con0701
            uhm theo điểm chuẩn năm ngoái thì điểm chuẩn ngành CNTT < 2 NV kìa của em rồi... vậy coi như NV 2 3 có cũng như không...?? mà sao lúc em đăng kí trường này em đâu có thấy trường đăng dụ đăng kí thêm NV 2 3 đâu mà biết chọn NV ngành nào trước...!! thật xàm xí....!!
            tại bạn ko coi kĩ đấy chứ, trong cuốn sách cẩm nang tuyển sinh có ghi các trường thuộc khối đại học quốc gia được đăng kí thêm nguyện vọng phân nghành. Trước khi bạn đăng kí trường nào bạn phải tìm hiểu thông tin về trường đó chứ sao lại đổ thừa tại trường. Còn chuyện nv1 lấy trước nv2 rồi đến nv3 là quá dễ hiểu rồi, bạn xem có cuộc thi nào nv2,nv3 lấy trước nv1 ko ? Nếu như không lấy theo thứ tự như trên thì trường đâu đặt số thứ tự của nv làm gì. Còn hôm đăng kí nếu bạn ko rõ sao ko hỏi kĩ giám thị mà giờ xong xuôi rồi lại đổ thừa do trường làm gì =.=
            Originally posted by vinhnguyen1303
            Em có một số câu hỏi:
            1. Em nghe các anh chị nói, năm nào cũng vậy, số lượng thí sinh trúng tuyển luôn cao hơn chỉ tiêu mà nhà trường đưa ra (vì có người đậu nhưng không học), có đúng vậy không ạ? (Nếu vậy mừng quá!!!) ^^
            2. Mấy anh chị thi trước cho em hỏi, giữa điểm mình so với đáp án của bộ, với điểm công bố có bị lệch nhìu không ạ? Em làm bài nộp rồi mà cứ sợ bị trừ điểm trình bày môn toán, còn trắc nghiệm thì lo...máy chấm sót!
            3. Em đọc báo thấy đại học quốc gia năm nay điểm tăng từ 1-2 điểm, vậy uit x2 toán có khi nào lên từ 2-4d không ạ (Lên 4 điểm em ra đảo ở rồi) T.T
            4. Cái này cho em tham khảo thôi, anh/chị dự đoán điểm ATTT năm nay như thế nào ạ
            mình cùng thi với bạn thì trả lời đc ko :">
            1. mình ko biết năm nay sao, mà năm ngoái mình thấy chỉ tiêu 750 mà danh sách trúng tuyển có 1042 người lận. Hy vọng năm nay cũng thế
            2. cái này...có trời mới biết T_T trắc nghiệm chắc ko sai đâu, còn về trình bày tự luận bạn nên trừ hao 0.5-1 đ, để nếu bị trừ thật thì cũng đỡ hụt hẫng, mà nếu ko trừ thì càng vui ^^ chứ tính ko trừ hao lúc đến lúc mà nó trừ mình thật dễ bị đột quỵ lắm bạn )
            3. cái này chưa ai biết được mình cũng hy vọng ko tăng 4 điểm, mà như bạn nói là sai rồi, trường khác tăng 1-2 điểm thì trường mình cũng thế thôi, nhân 2 toán ko bị ảnh hưởng gì cả
            4. bạn qua topic "Bạn thi được bao nhiêu điểm" nha
            Last edited by AloneStar; 14-07-2014, 16:13.

Comment

Chào các em,

Về phần chỉ tiêu tôi có thể giải thích theo lập luận thế này cho các em hiểu nhé.

Giả sử chấm xong, sắp xếp thí sinh theo điểm thi từ cao xuống thấp. Nếu lấy nguyện vọng 1 tới ngưỡng 25 điểm vào ngành ABC thì có tổng cộng là 130 thí sinh trong danh sách đạt/140 chỉ tiêu tuyển. Như vậy trường vẫn còn thừa 10 chỉ tiêu nữa. Thế thì phải hạ điểm chuẩn nguyện vọng 1 xuống 24,5 để tuyển thêm chứ. Nhưng khi hạ xuống 24,5 thì có tới 150 thí sinh đạt. Tức là có 20 bạn có điểm 24,5. Vậy giữa 20 bạn 24,5 này thì đâu ưu tiên bạn nào hơn bạn nào được, mình tuyển theo điểm thi mà. Thế nên trường được phép gọi cả 20 bạn 24,5 vào nhập học.

Nhưng khi gọi 150 thí sinh này thì chỉ có 135 thí sinh tới nhập học. Lúc đó vẫn không đủ chỉ tiêu. Vậy lúc đó trường được tuyển thêm lần nữa trong nguyện vọng phân ngành (nguyện vọng 2 mà các em đăng ký vào ngày 3/7). Bây giờ có 5 thí sinh cao điểm nhất của nguyện vọng 2 lần lượt điểm là 28; 27,5; 27; 27; 26 thì tự nhiên điểm chuẩn nguyện vọng 2 sẽ là 26 điểm.

Nhưng lần gọi nhập học nguyện vọng 2 chỉ có 2 bạn 27 điểm nhập học. Vậy là vẫn còn 3 chỗ nữa cho nguyện vọng 3. Cứ làm tương tự như vậy thì sẽ có danh sách 3 thí sinh đăng ký nguyện vọng 3 cao điểm nhất được gọi nhập học.

Cuối cùng, nếu thực sự cũng chỉ có 1 thí sinh trúng tuyển nguyện vọng 3 nhập học thì trường vẫn thừa 2 chỉ tiêu không có thí sinh nhập học. Do đó, trường sẽ gọi số thí sinh trúng tuyển tăng hơn so với chỉ tiêu để dự tính sai số thí sinh không nhập học. Trong trường hợp tệ nhất là gọi bao nhiêu thì thí sinh tới hết bấy nhiêu; tức là vượt chỉ tiêu của Bộ Giáo dục thì có thể tính tới việc trừ đi số sinh viên ra trường "sớm" hàng năm. Như vậy cuối cùng vẫn đủ chỉ tiêu thôi.

Đây là cách tính của cá nhân tôi, không phải thông tin chính thức của trường, các em không nên lấy thông tin này để chất vấn các phòng ban khác vì họ có thể không chấp nhận cách lập luận này nhé.

Thân ái,
              Trí Dũng
              Last edited by dungvt; 21-07-2014, 21:29.

Comment

Câu trả lời của [MENTION=20375]12520909[/MENTION] chưa đúng.
                Điểm của thí sinh là điểm tổng 3 môn sau khi nhân hệ số, sau đó làm tròn đến 0,5.
                Trường công bố điểm chuẩn là điểm chuẩn dành cho thí sinh ở KV3 ( không có điểm ưu tiên).
                Điểm chuẩn dành cho KV2 thấp hơn điểm chuẩn cho KV3 là 0,5 điểm.
                Điểm chuẩn dành cho KV2-NT thấp hơn điểm chuẩn cho KV3 là 1 điểm.
                Điểm chuẩn dành cho KV1 thấp hơn điểm chuẩn cho KV3 là 1,5 điểm.
                Để cho đơn giản thì người ta cộng điểm ưu tiên vào điểm thi nếu đạt mức điểm chuẩn cho KV3 là đậu. Nhưng chính xác phải là điểm chuẩn cho từng khu vực sẽ khác nhau.

Comment

cho e hỏi vào trường có dạy tiếng anh không ạ . hay chỉ là học tiếng anh chuyên ngành ?
                  Em sẽ học chương trình anh văn tương đối căn bản đủ để đọc hiểu tài liệu Tiếng Anh mà thôi để giỏi Tiếng Anh cần tự học thêm.

Comment

Originally posted by vinhnguyen1303
                    Khi nào trường mình có điểm vậy ah? 1 vài trường cũng đã công bố điểm rồi. Cho em hỏi phổ điểm năm nay của trường chủ yếu nằm trong khoảng nào vậy?
                    Chào em khoảng sau ngày 22/7 trường mới công bố điểm, các trường công bố điểm sớm là do họ thi đề riêng.

Comment

Originally posted by dktc
                      Mình nộp hồ sơ tai trường(99) vậy khi nào nhận dc giấp báo nhập học...
                      Sau khi có điểm chuẩn nha em.

Comment

Originally posted by Takatomi Fubuki
                        "- Sau khi là sinh viên năm thứ 2 của trường, sinh viên có thể xin chuyển ngành theo qui chế đào tạo hiện hành."
                        -> Qui chế đào tạo hiện hành là sao ạ?
                        Là qui chế hiện đang được áp dụng đó em

Comment

Xin hỏi mình nộp hồ sơ thi ĐH ở đâu thì nhận giấy báo kết quả ở đó ạ?

- Em nhận giấy báo dự thi nhập học ở đâu thì nhận giấy báo trúng tuyển hoặc giấy chứng nhận kết quả thi ở nơi đó

Cho mình hỏi Điểm xét CT tiên tiến là 31 là đã cộng điểm vùng chưa vậy
                          -Em xem kỹ lại thông tin chương trình nhé, chương trình tiên tiến điểm nộp hồ sơ là 26 điểm.
                          -Tất cả các điểm chuẩn đều KHÔNG bao gồm các điểm ưu tiên.

Em có thắc mắc về thông báo điểm chuẩn, cụ thể là thông báo như sau: "1. Điểm sàn trúng tuyển vào trường đối với học sinh phổ thông khu vực 3 là: 26 điểm (đã nhân hệ số 2 môn Toán)."
                          Em của em năm nay thi được 26đ (Đã cộng 0.5đ KV 2). Ngành Kĩ thuật lại lấy 26.5đ, vậy trường hợp em của em là đậu hay rớt?
                          -Chào em điểm dành cho Khu vực 3 là Khu vực KHÔNG CÓ ĐIỂM ƯU TIÊN.

Em đăng kí ngành kĩ thuật máy tính nhưng chỉ được 26 điểm, trúng tuyển vào chương trình đặc biệt. Mấy anh chị cho em hỏi là chương trình đặc biệt là mình phải nộp đơn gì hay là trường tự chuyển mình
                          -Đã có trả lời cho em ở post #1

Comment

Originally posted by hiepnt;286808
                            Cho mình hỏi Điểm xét CT tiên tiến là 31 là đã cộng điểm vùng chưa vậy
                            [COLOR="#0000CD"
                            -Em xem kỹ lại thông tin chương trình nhé, chương trình tiên tiến điểm nộp hồ sơ là 26 điểm.
                            -Tất cả các điểm chuẩn đều KHÔNG bao gồm các điểm ưu tiên. [/COLOR]

]
                            dạ xl thầy em nhầm ,ý em là chương trình tài năng ạ ,cụ thể là trên web ghi là Hoặc thí sinh có điểm thi đại học từ 31 điểm trở lên (điểm môn toán nhân hệ số 2)
                            mà điểm thi của em là 30 ,em thuộc KV1 nên đc cộng 1.5 .Vậy em có đủ tiêu chuẩn để học chương trình tài năng k ạ

Comment

Originally posted by mckunst View Post
                              dạ xl thầy em nhầm ,ý em là chương trình tài năng ạ ,cụ thể là trên web ghi là Hoặc thí sinh có điểm thi đại học từ 31 điểm trở lên (điểm môn toán nhân hệ số 2)
                              mà điểm thi của em là 30 ,em thuộc KV1 nên đc cộng 1.5 .Vậy em có đủ tiêu chuẩn để học chương trình tài năng k ạ
                              Điểm của e đủ để nộp xét học chương trình tài năng nhưng đó chưa phải là điểm đậu.
                              Sau khi hết hạn nộp đơn đăng ký hệ tài năng, thì ban điều hành hệ tài năng sẽ họp xét, dựa vào chỉ tiêu, điểm số và số lượng hồ sơ nộp vào để ra điểm chuẩn cho chương trình tài năng

Comment

Originally posted by aphan
                                Thầy cho em hỏi,giả sử lớp tài năng lấy 31 đ,vậy mấy bạn 30,5 điểm có còn hi vọng không vậy?và khi nào mới hết hi vọng(vì chưa đủ chỉ tiêu,hay lí do khác)
                                31 điểm là điểm sàn để nộp vào rồi em. Dưới 31 điểm thì không được nộp vào hệ tài năng.

Comment

LHQC

Collapse
                                Working...
                                X