Announcement

Collapse
No announcement yet.

Một bài viết hay chia sẻ cho sinh viên năm nhất

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Một bài viết hay chia sẻ cho sinh viên năm nhất

Mạng văn phòng không vào được facebook để kiếm link gốc, nên chia sẻ cho các bạn link bài viết đăng lại:

Nói thẳng với sinh viên năm nhất

"Trên thế giới có hơn 7 tỷ người, những người có suy nghĩ tích cực, có ý chí phấn đấu cố gắng sẽ xếp hàng đầu tiên và là những người nhận được cơ hội để phát triển. Hãy hỏi mình từng ngày rằng hôm nay mình đã làm được gì để "khác" với mình hôm qua, để "khác" với những người xung quanh, để có thể nâng vị trí của mình trong bảng xếp hạng của hơn 7 tỷ người trên thế giới."

Cống hiến để trưởng thành.

Chúng tôi không hứa sẽ làm bạn vui nhưng chúng tôi hứa sẽ lắng nghe và chia sẻ.

Hãy quan sát chứ đừng nhìn.

Hãy hỏi mình từng ngày rằng hôm nay mình đã làm được gì để "khác" với mình hôm qua, để "khác" với những người xung quanh, để có thể nâng vị trí của mình trong bảng xếp hạng của hơn 7 tỷ người trên thế giới.
    Mình thì thấy chả việc gì phải vác cái thân mình đi so sánh với người khác... mỗi người sinh ra đều có một nét đặc biệt và không giống bất kì một ai khác... đi tìm cái điểm đặc biệt của mình và làm những điều mình cảm thấy vui vẻ là được. Cần gì phải là người đứng đầu :happy:
    Một khẩu súng giữ hai trời Nam Bắc,
    Một dấu chân in màu đất hai miền.

------------------------------------------------------

Comment

Originally posted by chuotyeugao
      BÀi này đang đọc giở thấy hay hay giờ lại đi có việc tối đọc tiếp
      kết câu này
      Nếu sau này cầm hồ sơ đi xin việc, có công ty nào từ chối các em vì bằng không đẹp mà không xét xem khả năng của các em đến đâu, các em nên vui vì ít nhất, các em không phải làm việc cho một công ty chỉ đánh giá con người bằng cái bằng. Thử nghĩ xem đối với những công ty như thế, nếu các em là nhân viên, nỗ lực, cống hiến của bản thân có được đánh giá công bằng hay không?

hình như anh chưa đọc hết nên hiểu nhầm thì phải
      theo ý kiến chủ quan của mình thì nếu không học tốt thì tấm bằng làm sao mà đẹp. Mình phải có gì đó để họ tin là mình là một người cầu tiến, mà đơn giản và nhanh nhất vẫn là cái bằng thôi.
      Nếu đứng trên mặt bằng chung thì vẫn ý kiến như anh mẫn thôi.

Comment

BÀi này đang đọc giở thấy hay hay giờ lại đi có việc tối đọc tiếp
        kết câu này
        Nếu sau này cầm hồ sơ đi xin việc, có công ty nào từ chối các em vì bằng không đẹp mà không xét xem khả năng của các em đến đâu, các em nên vui vì ít nhất, các em không phải làm việc cho một công ty chỉ đánh giá con người bằng cái bằng. Thử nghĩ xem đối với những công ty như thế, nếu các em là nhân viên, nỗ lực, cống hiến của bản thân có được đánh giá công bằng hay không?

hình như anh chưa đọc hết nên hiểu nhầm thì phải
        hì hì mình chỉ ko thích cái câu anh tuanta trích dẫn thôi... chứ bài viết đó thì khá đúng :happy:. Mình nghĩ mỗi người đều có một vị trí nhất định, chẳng việc gì đem mình so sánh với người khác để rồi thêm tự ti... cái quan trọng là xác định được khả năng của mình, xác định được vị trí của mình. Nên đặt cho mình một cái mục tiêu cao hơn năng lực bản thân một tí... nhưng mà cũng đừng quá cao. Cái chính là phải học cách vượt qua được bản thân mình tìm được ưu điểm của mình, chứ không phải tìm cách vượt qua người khác. Để vượt qua được bản thân mình thì chỉ có một cách duy nhất là cố gắng. Còn để vượt qua người khác thì ngoài cố gắng và sự nỗ lực ra còn một cách khác đơn giản hơn nhiều đó là "chơi bẩn"... mà thường thì con người ta thích những thứ đơn giản :sunglasses:

Comment

thi con ng ai cung phai song thui,ko ai co the danh gia con ng bang 1 tam bang chi mang gia tri thuc trong 1 khoang thoi gian,cai quan trong la pk nang luc minh toi dau va toi toi dau thi se het thuc luc cua minh,cu vui len ma song,co nhung con gn chi moi vua do dh da bi tai nan va ko dc su dung phieu nhap hoc nua huong ho ji la chung ta niu do dh ma ko su dung tam bang do cho dung gia tri thi that su la rat la lang phi

Comment

Originally posted by 08520229 View Post
            hì hì mình chỉ ko thích cái câu anh tuanta trích dẫn thôi... chứ bài viết đó thì khá đúng :happy:. Mình nghĩ mỗi người đều có một vị trí nhất định, chẳng việc gì đem mình so sánh với người khác để rồi thêm tự ti... cái quan trọng là xác định được khả năng của mình, xác định được vị trí của mình. Nên đặt cho mình một cái mục tiêu cao hơn năng lực bản thân một tí... nhưng mà cũng đừng quá cao. Cái chính là phải học cách vượt qua được bản thân mình tìm được ưu điểm của mình, chứ không phải tìm cách vượt qua người khác. Để vượt qua được bản thân mình thì chỉ có một cách duy nhất là cố gắng. Còn để vượt qua người khác thì ngoài cố gắng và sự nỗ lực ra còn một cách khác đơn giản hơn nhiều đó là "chơi bẩn"... mà thường thì con người ta thích những thứ đơn giản :sunglasses:
            Nếu bạn đọc trọn vẹn câu đó sẽ thấy điểm nhấn nằm ở từ "khác" không phải từ hơn. Có 1 câu rất hay có nghĩa tương tự "Họ cười tôi vì tôi khác họ, tôi cười họ vì họ quá giống nhau". Tôi muốn mạn phép phân tích một chút phần trích dẫn theo suy nghĩ của tôi:

Câu thứ nhất:

Trên thế giới có hơn 7 tỷ người, những người có suy nghĩ tích cực, có ý chí phấn đấu cố gắng sẽ xếp hàng đầu tiên và là những người nhận được cơ hội để phát triển.
            Nghĩa là những người có suy nghĩ tích cực và có ý chí phấn đấu sẽ có cơ hội nhiều hơn. Có vế 1 sẽ tự khắc có vế 2, họ không cố gắng để "vươn hạng", mà bản thân họ có sự phấn đấu trong cuộc sống.

Câu thứ hai:

Hãy hỏi mình từng ngày rằng hôm nay mình đã làm được gì để "khác" với mình hôm qua, để "khác" với những người xung quanh, để có thể nâng vị trí của mình trong bảng xếp hạng của hơn 7 tỷ người trên thế giới.
            Nghĩa là, ngày mai, chính bản thân mình phải có cái "khác" với ngày hôm qua, không thể cứ mỗi ngày đều như nhau, rồi cuộc đời mình cứ thế mà chết đi. Và bản thân mình cũng cần tạo ra bản sắc riêng, tạo ra cái "khác" với mọi người xung quanh. Ở đây ý "khác" mang nghĩa tốt hơn. Và việc nâng vị trí trong bảng xếp hạng nghĩa là làm cho mình có thể có nhiều cơ hội hơn những người khác. Chúng ta không cần "leo hạng" mà chỉ cần tạo ra sự "khác", tự khắc ta sẽ được nâng hạng.

Về việc so sánh giữa mình với người khác, tôi xin khẳng định là bạn nên và hãy luôn làm như thế. Quan trọng KHÔNG PHẢI là bạn có so sánh hay không, mà quan trọng là THÁI ĐỘ của bạn với sự so sánh. Nếu không có sự so sánh, sẽ không có sự phát triển. Quan trọng là bạn cần tạo cho bản thân cái nhìn tích cực về sự so sánh, so sánh để bản thân có sự phấn đấu vươn lên. Không có so sánh thì bản thân cũng không biết được mình thiếu ở đâu, thừa ở đâu, cuộc sống lúc nào cũng cần có 1 chuẩn mực cho bản thân ta so sánh.

Còn về câu trích dẫn về "cái bằng" thì thật ra cũng khó để có thể nói là đúng hoàn toàn hay sai hoàn toàn. Dù sao thì "cái bằng" cũng như là cái nhìn đầu tiên vậy, khi mà 1 vị trí "béo bở" nào đó, có quá nhiều ứng viên, thì giải pháp đơn giản nhất thường là lựa chọn qua cái nhìn đầu tiên. Nhưng ngụ ý của câu đó có thể hiểu là "hình thức" phải đi kèm với "nội dung", bằng cấp phải đi kèm với trình độ, và đừng nản chí nếu bằng cấp của bạn không được lựa chọn nếu bạn thực sự có khả năng.

Chia sẻ thêm 1 chút suy nghĩ của tôi. Bằng cấp là điều bạn cần đạt được trước tiên. Tuy nhiên để có được 1 cái bằng cấp đẹp thì bây giờ có thể ... không khó với số đông. Việc viết vào CV cái câu "Có bằng Đại học" thật ra ai cũng viết được. Nhưng điều quan trọng là phần còn lại của bạn và những ứng viên kia, có gì "khác" ??? Hãy suy nghĩ điều này ngay từ năm nhất để tạo ra được những điều "khác" đó trong CV của bản thân mình. Đợi đến năm 3, năm 4 thì nó đã thật sự muộn rồi.

Cống hiến để trưởng thành.

Chúng tôi không hứa sẽ làm bạn vui nhưng chúng tôi hứa sẽ lắng nghe và chia sẻ.

Hãy quan sát chứ đừng nhìn.

Comment

thật ra anh nói cũng không có sai... nhưng em cũng không cho rằng mình sai... có rất nhiều "công thức" để tiến bộ, chỉ cần mong muốn tiến bộ thì sẽ biết cách lựa chọn "công thức" thích hợp với mình nhất . "Đường" là do người đi trên đó mà tạo thành

Comment

Originally posted by tuanta View Post
                "Trên thế giới có hơn 7 tỷ người, những người có suy nghĩ tích cực, có ý chí phấn đấu cố gắng sẽ xếp hàng đầu tiên và là những người nhận được cơ hội để phát triển. Hãy hỏi mình từng ngày rằng hôm nay mình đã làm được gì để "khác" với mình hôm qua, để "khác" với những người xung quanh, để có thể nâng vị trí của mình trong bảng xếp hạng của hơn 7 tỷ người trên thế giới."
                Tiêu chuẩn "nhiều hơn, lớn hơn, nhanh hơn"....:tire::tire::tire:
                University of Information Technology - Faculty of Computer Engineering
                [ E ] 09520401@gm.uit.edu.vn || dangdx.es@gmail.com
                [ F ] https://www.fb.com/dangdao261
                :happy:

Comment

Có năng lực thì không lo gì không có việc làm :happy: mình chưa ra trường nhưng một số công ty xem cv vẫn offer mức lương 10tr/tháng :smile: (nhưng vẫn ở nhà làm cho nó tự do)

Comment

Truc xinh trúc đứng một mình
                    So với đám bạn anh MẪN tự mình thấy đẹp zai
                    cảm ơn... từ bé tới giờ mình đã rất... đẹp zai :funny:

Comment

LHQC

Collapse
                    Working...