Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cơ hội việc làm sau này của ngành kỹ thuật máy tính ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Cơ hội việc làm sau này của ngành kỹ thuật máy tính ?

CÁC anh chị UIT cho e hỏi cơ hội việc làm sau này của ngành kỹ thuật máy tính ạ? e đang định dky NV2 vào trường này nhưng e không rõ ngành này sau này ra trường thì có thể làm ở đâu ạ ? thanks các a chị nhìu ^^

hi em, anh trích dẫn trong một topic của một thầy trong khoa như sau:

"
    .....
    Khoa KTMT hiện có 3 hướng chính. TKVM (thiết kế vi mạch), ĐKTĐ (điều khiển tự động) và HTN (hệ thống nhúng).

1. Để theo hướng TKVM,
    + Kiến thức cần trang bị: Linh kiện điện tử, Hệ thống số, Verilog HDL, Thiết kế vi mạch.
    + Khó khăn: Cần kiến thức về sâu điện tử, sinh viên khoa mình chưa được trang bị tốt, đặc biệt về kiến thức điện tử.

2. Để theo hướng ĐKTĐ,
    + Kiến thức cần trang bị: Điều khiển tự động, Hệ thống số, Vi xử lí, Vi điều khiển, Cấu trúc máy tính, Lập trình C.
    + Khó khăn: Làm việc nhiều với hardware như thiết kế board mạch, lập trình điều khiển hardware.

3. Để theo hướng HTN:
    + Kiến thức cần trang bị: HTN, Vi xử lí, Vi điều khiển, Cấu trúc máy tính, Các loại ngôn ngữ lập trình.
    + Khó khăn: Cần nắm vững các loại ngôn ngữ
    ....
    "

Anh nghĩ ý em là hỏi nơi và công việc cụ thể sau khi ra trường. Điều này khó trả lời cho em vì học là một chuyện còn làm việc bên ngoài thì vô số lắm, sau đây là những việc vẫn làm được nhưng được xem là của ngành khác như làm về java, lập trình php, asp.net, C#, photoshop, chăn vịt, banveso, giuxe... miễn đầu tư vào nó là có thể làm được. ^^

Các công việc mà sinh viên ktmt cần đào sâu vào là hiểu về cấu tạo phần cứng, thiết kế được phần cứng (bao gồm thiết kế IC hoặc thiết kế mạch in để nối các IC có sẵn), viết phần mềm nhúng vào các hệ thống phần cứng (biết về hđh mobile, linux nhúng, các loại ngôn ngữ lập trình,...)

Các công ty cần nhân lực ở ngành KTMT hiện nay đã có nhiều như intel, renassas, esilicon,... công việc có được hay không thì phụ thuộc phần nhiều ở bản thân em thôi.

Comment

cho em hỏi tí lun, vậy KTMT đào tạo hết 3 hướng chính này luôn phải không anh ? Hay mình thích cái nào thì trường dạy hướng đó.

Comment

Originally posted by 11520348 View Post
        cho em hỏi tí lun, vậy KTMT đào tạo hết 3 hướng chính này luôn phải không anh ? Hay mình thích cái nào thì trường dạy hướng đó.
        Dạy thì dạy tất cả, em muốn học gì thì em tự chọn, đại học chỉ có quy định kiến thức tối thiểu chứ không có giới hạn kiến thức tối đa mà sinh viên tiếp thu. Phải tự chủ động lên.

Comment

Originally posted by 07520004 View Post
          Dạy thì dạy tất cả, em muốn học gì thì em tự chọn, đại học chỉ có quy định kiến thức tối thiểu chứ không có giới hạn kiến thức tối đa mà sinh viên tiếp thu. Phải tự chủ động lên.
          thanks anh !
          Nếu bên Hệ thống nhúng thì mình được học bao nhiêu lập trình nhỉ ? Cụ thế đó là những lập trình nào ?

Comment

Originally posted by mr_vin View Post
            CÁC anh chị UIT cho e hỏi cơ hội việc làm sau này của ngành kỹ thuật máy tính ạ? e đang định dky NV2 vào trường này nhưng e không rõ ngành này sau này ra trường thì có thể làm ở đâu ạ ? thanks các a chị nhìu ^^
            Bạn đọc mấy lời chia sẻ cuả thầy cô và các anh khoá trc nha, hy vọng sẽ giúp ích:
            Code:
            Chào em ..anh K04 đã đi làm rồi và ngoài ra cũng quen không ít anh chị của khoa đã đi làm kể cả phần cứng và mềm nói theo cách đại khái là vậy...Theo anh thì anh có hai vấn đề tạm chia sẽ với em vậy:
            - Thứ nhất là trong cuộc sống hiện tại, thì không bao giờ bạn cũng sẽ làm được những gì bạn thích. Hay đúng hơn là nghề tay phải của bạn và dĩ nhiên cuộc sống sắp tới sẽ giúp bạn trải nghiệm được điều này. Anh có thể lấy một vài ví dụ điển hình như là: đã không ít anh học phần cứng vẫn ra đi làm phần mềm ,,,và có anh làm kinh doanh hay có anh K02 ra trường là mở cửa hàng bán điện thoại di động... cho nên anh khuyên bạn một câu mà anh đã được học ở môi trường đại học là "Bạn hãy làm tốt những gì bạn không thích " khi đó bạn sẽ thấy giá trị thành công của nó.
            - Thứ hai là nếu bạn may mắn đi làm với đúng chuyên ngành mình học. Mà ở đây anh xin nói là học phần cứng và đi làm phần cứng. Thông thường thì các anh chị làm phần cứng ra trường tham gia vào các công ty lập trình nhúng (tham khảo trên wiki) hay thiết kế vi mạch ,,, có thể là design, phân tích , tester, developer..và bạn có thể tham khảo công việc đó qua các công ty như(Altera, Intel, IBM, Renesas, AMCc, ...và vô số công ty làm vể lĩnh vực nhúng cho môi trường Nhật Bản hiện nay....đặc biệt theo anh biết thì lĩnh vực nhúng hiện tại là cực hot so với các ngành khác trong IT. Và anh cũng có thể phần nào chia sẽ với một số tân sinh viên là: Có một số bạn nghĩ học phần cứng ra sẽ chỉ đi sửa máy tính như kiểu ngoài chợ Nhật Tảo chẳng hạn. Nói chung học IT thì buộc phải lập trình.Nhưng học phần cứng thì sẽ lập trình ở mức system và sử dụng một số ngôn ngữ cơ bản như VHDL, verilog, C, Assembly..nhưng cơ bản vẫn là C bên cạnh bạn nắm bắt về vi mạch Digital,hệ điều hành,lập trình vi điều khiển. Nói chung còn khá nhiều vần đề nên không thể nói cho bạn biết rõ trong một bài được ...Hy vọng bạn sẽ có phần nào dễ chịu hơn qua bài viết của tôi.
            Code:
            Học phần cứng của Kỹ thuật máy tính thể làm những việc sau:

_ Học khoa mình: Có thể ra làm nhiều lĩnh vực trong công nghệ thông tin, nếu học tốt các môn trong khoa. Công nghệ chỉ là chuyện nhỏ. Học phần cứng vẫn có thể viết web application, hay học lập trình vẫn có thể kiếm việc về mạng
            _ Học CE: Vào vấn đề chính nè. Theo kinh nghiệm đi làm vài tháng của mình thì khi học CE xong đi làm có những hướng sau:
            + Mạng: Cái này chắc là lý do nhiều người theo CE. Thích hợp cho những bạn ghét mổ cò và thích nghệ thuật chơi dây.
            + Embedded system: ES hiện đang là lĩnh vực mới nổi ở thị trường VN do các công ty Nhật&Hàn đang đổ bộ xuống thị trường đầy màu mỡ này. ES đại khái có thể nói là (máy tính - PC nhà mình). Vd như router, điện thoại di động, máy in, máy chụp hình, máy giặt, xe hơi, nhà thông minh,... Thị phần ES rất là màu mỡ, vì PC chỉ chiếm khoảng 5% số lượng máy tính, còn lại là ES. Làm việc với ES thì có thể lập trình ứng dụng cho ES (firmware), làm việc với hệ điều hành (sửa kernel, viết driver), hoặc hên hên thì build luôn cái ES mới (còn gì nữa hông thì hổng biết ). Thích hợp cho ai mê manga của Nhật hay diễn viên Hàn Quốc (do hai nền kinh tế này là thiên đường của ES, và các công ty nhỏ hay cho nhiều suất đi học hoặc tu nghiệp tại bản quốc). Ngôn ngữ thường dùng: C/C++, Assembly.
            + FPGA - low level: Một nhánh khác cũng khá quan trọng của CE là FPGA. FPGA thì mình không dám múa rìu qua mắt thợ fullmoon (vì thầy Nguyên đã có thời gian làm việc ở Altera mà ), mình chỉ sơ lược những hiểu biết của mình về nhánh này thôi. Đây có thể nói là mức gần như thấp nhất ở CE. Làm chuyên gia ở hướng này, một ngày nào đó bạn sẽ có một con CPU mang tên mình ^_^. Thích hợp cho những ai mang trong mình "American dreams". Ngôn ngữ thường dùng: Các ngôn ngữ mô tả phần cứng như VHDL, Verilog.
            + Bán đồ tại Nhật Tảo hoặc đi sửa máy tính: Mình không có kinh nghiệm về hướng này. Thích hợp cho những bạn máu buôn bán. Ngôn ngữ thường dùng là tiếng Việt.
            + Ngoài ra không phải cứ theo hướng này thì không cần hướng kia. Nhiều lúc cần phải kết hợp cả hai, cả ba, hoặc cả chùm (Vd viết chương trình cho ES điều khiển FPGA chẳng hạn). Đồng thời cũng nên học tốt các môn của những lĩnh vực khác trong khoa, mình thấy môn nào cũng cần thiết cả.
            Code:
            Chào em, anh là Vương, khóa 02. Anh và anh Phong, anh Việt (những thành viên đầu tiên của câu lạc bộ) làm chung 1 công ty (tụi anh học về phần cứng và đang làm về phần cứng). Nói chung, khi em học phần cứng ra trường thì có nhiều lĩnh vực để làm lắm. Ví dụ như : lập trình nhúng (embedded system: viết các driver , firmware,software trên linux, công việc chủ yếu trên hệ điều hành Linux nên nếu muốn đi hướng này thì tụi em nên nghiên cứu về Linux 1 xíu) (anh đang làm về phần này ở công ty anh), design chip : sử dụng Verilog để thiết kế IC (anh Phong và anh Việt đang làm về lĩnh vực này nên tụi em muốn biết gì thêm thì có thể liên lạc với anh Phong và anh Việt), ngoài ra mình cũng có thể làm về lập trình mấy con vi điều khiển,..... nhiều lắm. Công việc để làm sau khi ra trường thì nhiều lắm và kiến thức về phần cứng thì có rất nhiều và rất là thú vị, quan trọng là mấy em có chịu khó tìm tòi nghiên cứu hay không thôi. Chúc các em học giỏi và tìm được nhiều niềm vui khi tham gia câu lạc bộ. Nếu có gì thắc mắc thì mấy em cứ post lên, anh chị nào biết thì sẽ cố gắng trả lời. Thừa kế là ý tưởng rất hay của anh Duy khi thành lập câu lạc bộ phần cứng, tội gì mà mình phải tìm tòi, debug, vất vả với những cái mà các anh chị khác đã làm và đã trải qua, đúng ko?
            Code:
            Chào mọi người, chắc là bạn là sinh viên mới, chưa biết nhiều về chương trình học nên còn bỡ ngỡ chút xíu là chuyện bình thường thôi. Mình cũng muốn tâm sự cùng bạn đôi điều là những gì mình nên đạt được, nên học hỏi và cố gắng trong suốt những năm tháng học ở khoa chúng ta . uh, sau khi bạn hoàn tất chương trình học ở khoa CNTT trường mình rồi thì bạn không cần phải mò mẫm, học hỏi hay tìm tòi nghiêm cứu gì thêm cũng dư sức để phá phách, lắp ráp 1 vài chục cái máy tính rồi (nhưng đa số mình ít có cơ hội để xài kỹ năng này lắm vì sau này bạn đi làm, nếu máy tính của bạn bị hỏng thì cty sẽ kêu người vào bảo hành chứ mình dại gì mà đụng vô mấy cái đó, vì không ai trả tiền cho mình hết  ). Cái quan trọng là bạn phải cố gắng học và nắm thật vững những kiến thức thầy cô dạy trên lớp, trong chương trình (những cái bạn nên tìm tòi thêm là lên mạng kiếm chơi coi có cái tài liệu nào nói về những vấn đề mà thầy cô vừa dạy (hay liên quan gì đó) để mình có 1 cái overview rộng hơn và hiểu sâu hơn về vấn đề đó, hay có những môn học như Vi xử lý,...chẳng hạn thì bạn nên viết vài cái chương trình nạp lên con vi xử lý cho nó chạy vừa vui vui mà vừa hiểu sâu hơn về bài giảng trên lớp nữa (cái này thì nên lên clb phần cứng làm chứ bạn đừng tự làm mạch này nọ thì tốn tiền lắm,mình phải tiết kiệm tiền để làm giàu chứ!!phải không?đùa thôi!!),và 1 số môn học tương tự thì bạn cũng nên làm như vậy).
            Theo kinh nghiệm của mình sau khi ra trường đi làm là nếu bạn nắm THẬT VỮNG những kiến thức thầy cô dạy trên lớp trong suốt 4.5 năm thì bạn dư sức (thậm chí là hơn rất nihều người) khi bạn ra trường đi làm sau này, và công việc của mình sau này đi làm là lập trình software, CSDL, hệ thống nhúng, design chip, ...... (chứ không cần phải dùng đến kỹ năng lắp ráp máy tính làm kế sinh nhai đâu, hehe.)
            Nhưng nếu bạn biết nhiều thì tốt nhưng cái quan trọng nhất là phải nắm thật vững những cái cơ bản ở trên lớp trước đã, và cũng muốn khuyến khích bạn là chương trình học của khoa mình cung cấp cho mình 1 cái nền RẤT LÀ VỮNG CHẮC, đủ để bạn làm,học thêm, vận dụng vào mọi lĩnh vực liên quan đến IT.
            Và 1 điều quan trọng nữa là trong quá trình học bạn nên tích lũy điểm và kiến thức thật tốt, vì kết quả học tập tốt cho bạn nhiều điều kiện tốt sau khi ra trường, VD như : xin học bổng du học, ở lại trường làm "chiến sĩ diệt SV" chẳng hạn,.....
            Nếu bạn đang học năm 1 hoặc năm 2 thì không nên tìm hiểu lắp ráp máy tính mà nên tập trung học cho tốt Visual Basic, C/C++ đi, sau này rất là cần dùng đến, học càng sâu càng tốt, làm về nó càng nhiều thì sau này càng có lợi. Chúc bạn học tốt và tận hưởng cuộc sống sinh viên thật vui, thật tươi đẹp.

Originally posted by 11520348 View Post
            thanks anh !
            Nếu bên Hệ thống nhúng thì mình được học bao nhiêu lập trình nhỉ ? Cụ thế đó là những lập trình nào ?
            "bao nhiêu lập trình " là sao nhỉ? Học xong và nắm vững kiến thức 4 học kì đầu là bạn đã là lập trình viên sơ cấp rồi ^^

Comment

mấy bác chém ghê thế!định lôi kéo em nó về khoa mình sao?he..he!em này!hãy cẩn thận ngen,vì anh chị nào cũng mún thêm nhân lực về khoa minh đấy!mây khoa khác đâu rồi vào đây chém cho vui!!

Comment

LHQC

Collapse
              Working...
              X