Announcement

Collapse
No announcement yet.

Publish băng thu âm học kỹ năng mềm ở KDI ^_^

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Publish băng thu âm học kỹ năng mềm ở KDI ^_^

Hôm nay mới lục lại đống đồ cũ, vô tình phát hiện ra cái này, upload tặng như em khóa dưới, những young buffalo đầy nhiệt huyết =]] Để nhắc nhở cho mấy em rằng: nghe, cảm nhận, phản biện, và đừng có bao giờ dấn thân và tin vào mấy cái trung tâm này

MediaFire is a simple to use free service that lets you put all your photos, documents, music, and video in a single place so you can access them anywhere and share them everywhere.

Note: đây không phải là 1 bài quảng cáo cho trung tâm kỹ năng mềm này. Và cũng nói trước luôn: nó là đồ lừa đảo. Còn bạn nào có lỡ rủ rê bạn bè tới đây. Thì cũng xin trấn an là: bạn chưa bỏ tiền vô ích nếu bạn chưa học tới "lớp cao cấp nhất" đâu. Trước sau gì bạn cũng tốn tiền ngu. Quan trọng là bao nhiêu và khi nào. Còn SV UIT nào làm trong này mà còn chưa khẩu phục, thì cứ post bài và tôi sẽ có dịp show vài thứ hay ho đấy ;
    -------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    P.S.: Phần này ko cần thiết, nhưng tự nhiên nổi hứng viết 1 bài ... chém gió.
    Note: các bạn không nên tin vào những gì mà tôi sắp nói, mỗi người có một cách nhìn khác nhau, và các bạn nên lọc những thứ này cho phù hợp nhất với mình. Và dĩ nhiên là phản biện lại nếu thích.

Hầu hết sinh viên (tại VN) đều cần kỹ năng mềm, tại sao ? Có lẽ là một bạn nào đó sẽ giơ tay lên và bảo rằng: vì đa số các sinh viên VN thiếu nó, vì nó đóng góp 80% vào sự thành công, vì cái này, vì cái kia. Không, theo tôi là do nó đã được thổi phòng 1 cách quá đáng. Kỹ năng mềm rất cần thiết cho các bạn, và nó bình thường nhưng hằng ngày bạn ăn cơm vậy hay ngủ , hay hít thở khí trời vậy. Thiếu nó bạn sẽ chết, nhưng không đến mức 80% như bạn tưởng . Thử tưởng tượng nhé: bạn là một cái xe máy, công việc là chiếc xe máy phải chạy, lương của bạn là tốc độ, độ bền của các bạn, vậy còn kỹ năng cứng ? là động cơ. Vậy kỹ năng mềm ? Là dầu bôi trơn. Và nó là vậy đó. Bạn có thể vươn được đến đâu là do kỹ năng cứng của bạn, còn bạn có thể tận dụng hết bao nhiêu % khả năng của bạn, là do kỹ năng mềm. Kỹ năng mềm không biến bạn từ 1 tên học dốt trở thành kỹ sư như một phép mầu, dùng kỹ năng mềm cũng không thể chế tạo ra các phát minh cho loài người. Nhưng kỹ năng mềm là để các bạn điều khiển con người (của chính các bạn, của người xung quanh,...),.... kỹ năng mềm sẽ giúp bạn có dũng khí đứng trước hàng ngàn con người để tuyên bố, trình bày bài suy nghĩ của mình, giúp bạn không bị biến thành một bản sao của một idol nào đó, ...... (và nhất là theo mình, nó giúp bạn chống lại mấy tên xảo trá ^_^)

Trong kỹ năng mềm có 1 câu thế này: điều đầu tiên bạn phải xác định: "Tôi là ai ?". Rồi mới làm những cái khác. Tôi là sinh viên IT. IT thuộc lĩnh vực công nghệ, khoa học. Còn kỹ năng mềm ? Nó thuộc về lĩnh vực xã hội. Cho nên bài học đắt giá mà tôi học được là: học kỹ năng mềm là tốt, nhưng đừng dấn thân vào nó. Nếu bạn là một con người đam mê khoa học, đừng có bỏ phí tiền vào các khóa học kỹ năng mềm "cao cấp" (Còn nếu bạn học về các ngành xã hội như kinh tế, hãy chuyển trường đi học ĐH Kinh tế, Ngân hàng, thậm chí Cao đẳng kinh tế đối ngoại cũng rất tốt). Tại sao ? Thứ nhất, các khóa học kỹ năng mềm tổng hợp những thứ đạo đức thật mà các bạn không được học trên ghế nhà trường. Ở trên trường các bạn được nhai răm rắp "phải thương yêu ông bà, cha mẹ, anh em; phải kính trọng thầy cô, biết vứt rác vào thùng rác, thậm chí thầy cô còn cho ví dụ 1 đứa bé 5 tuổi ở Mỹ ăn kẹo cao su xong không thấy thùng rác thì nó đút kẹo vào túi, tìm thấy thùng rác thì vứt vào", tụng xong có ai thèm nhớ không ? Không hề. Yêu thương ông bà, cha mẹ, anh em là bổn phận của các bạn, tại vì theo tâm lý học thì cái gì bạn mất bạn mới thấy quý, còn giờ bạn thấy nó là bổn phận, nó là bình thường như ăn và uống. Không ai gợi được sự yêu thương và sự gắn bó đó ra cả. Kỹ năng mềm làm được. Tại sao ? Có ai đã hỏi tại sao lại phải vứt rác vào thùng rác trong khi tôi có thể tiết kiệm được thời gian, sức lực bằng cách xả rác ? Công nhân vệ sinh đã được trả tiền để dọn rác mà ? Ngoài kia, hàng trăm ngàn người sẵn sàng vứt rác để tiết kiệm thời gian, vậy tại sao tôi lại phải vứt rác vào thùng rác ? Hay khi bạn, sau khi được tôn cái tôi lên 1 chút trong các buổi học KNM, rằng bạn là sinh viên, là những người ưu tú, có đẳng cấp, là ông chủ tương lai, người giàu thì phải lịch sự, vứt rác vào thùng rác, thì bạn mới có 1 khái niệm, và rồi bạn bắt chước làm theo "1 cách máy móc", chỉ vì nó bùi tai hơn và vì "ám thị có đẳng cấp" ? Đến một bài văn của 1 học sinh mà tôi đọc trên báo, sặc mùi kỹ năng mềm, thế mà bà cô dạy ngữ văn cho điểm 10 và còn cảm ơn và tôi ấn tượng lời phê là suốt mấy năm qua tôi không nhận ra những điều em nói ...... (bài viết về sự thành công đấy nhé, bài này vỡ lòng của KNM). Chính chúng ta thiếu món ăn tinh thần này một cách trầm trọng, cũng như tình dục, vì vậy tôi nhận thấy ở VN nó phát triển rất bừa bãi. Và các bạn dễ bị lam dụng vì bạn chẳng thể biết ai là người đáng tin cả. Vậy quay lại vấn đề, bạn thấy đấy. Kỹ năng mềm có ở mọi nơi. Bạn cần bao nhiêu kỹ năng mềm là đủ ? Nên nhớ 3 nguyên tắc mà tôi rút ra được: "Bạn thấy thiếu món gì thì ăn món đó", "Sinh viên ngành khoa học chứ không phải xã hội nên không nên dấn thân, đào sâu vào những thứ bùi tai như "kiếm được tiền tỉ", "làm ông chủ"", "Nếu thích đào sâu thì cứ đào, nhưng đừng bao giờ quên mơ ước của mình". Như vậy phải chăng "Tôi là ai" vẫn còn thua thiệt "Biết người biết ta, trăm trận trăm thắng" của ông cha ta ? Và đừng để bị nó lu mờ, khoa học là người yêu của bạn, còn KNM chỉ là say nắng thôi.

Các bạn cùng đừng hiểu nhầm rằng KNM ko quan trọng, là đồ thừa. KNM rất hữu ích cho SV, nhất là tôi biết rằng có nhiều bạn, đứng trước đám đông thì cổ họng cứng đơ, ko biết phải làm gì. Có một anh đã từng nói với tôi: "Đi học cái đó làm cái gì, ra đời lăn lộn thì mày sẽ khôn ra". Nếu bạn thấy vài bộ xương trên 1 hẻm núi, bạn có dám đi tiếp không ? Dĩ nhiên là không, rất nhiều người đã chết, đã làm chuột bạch miễn phí cho bạn, để bạn khôn ra đấy. Lời khuyên của tôi là: nếu rảnh, có thời gian, bớt chút thời gian nhậu, chơi game lại và lết thử đến 1 buổi học miễn phí xem sao ? Và cứ tìm mấy khóa miễn phí mà đi, không mất gì cả. Và đừng có ỷ lại vào kỹ năng mềm của Đoàn trường là biết hết rồi nhé, hãy đến để tận hưởng, để ngẫm, để nhìn, để so sánh giữa một bên là đã thu 20k từ tay các bạn và dạy cho các bạn 1 thứ gì đó và +5 ĐRL, và 1 bên là chưa thu của mấy bạn 1 đồng, cho các bạn ngồi trong phòng có điều hòa, nhưng lại đang muốn thu vài triệu từ tay mấy bạn, nó khác nhau ở chỗ nào đấy. Ai cuốn hút hơn ? Và đừng nghĩ họ chỉ dụ các bạn học 1 khóa đâu. Nếu bỏ tiền ra học, những khóa đầu tiên luôn cuốn hút nhất, có thể thay đổi hẳn suy nghĩ của bạn trong 1 thời gian ngắn luôn, và lúc đấy bạn sẽ thấy bạn học rất nhiều điều bổ ích. Nhưng sau đó bạn sẽ bị cuốn vào 1 cơn mê. Dài ngắn là không biết bao lâu, càng dài càng tốn tiền, nhưng bạn sẽ cực kỳ hùng mạnh khi bạn thoát ra khỏi cơn mê đó, có thể quay lại, trích từng câu và nói rằng : mày chỉ ngụy biện, nói láo (và bạn phải có lý lẽ thuyết phục), hoặc dùng ý đúng này để phục vụ cái nói láo khác. Còn không thể tỉnh dậy thì .......

Có bạn nào đó sẽ nói rằng ở nước ngoài, ở Mỹ, ở Châu Âu... thì KNM sẽ rất cần. Không không, hoàn toàn sai, ít nhất là với Châu Âu (còn chỗ khác như Bắc Phi thì tôi hok biết). Người ta lại xem các hoạt động của bạn để họ xác định bạn có phải là nerd hay không (vì bọn nerd khá lười bước ra ngoài trời). Ngày xưa, cái thời 80s 90s đã qua rồi, cái thời mà nerds là kẻ lạc loài, bị khinh thường, đã qua rồi. Bây giờ là thời đại nerd thống trị đấy, hãy nhìn ông chủ facebook, là nerd đấy. Nên mấy bạn học sinh viên công nghệ không nên quá lo lắng cho kỹ năng mềm bởi vì họ tuyển bạn là để phát triển công nghệ, không phải đối phó với loài người như luật sư, ông chủ, quản lý . À mà nhắc mới nhớ, khi mà đi phỏng vấn ấy, đa số là sẽ bị vặn mấy câu kiến thức của mấy bạn, hỏi đến khi bí thì thôi. Một anh của mình đã từng than phiền là nó gọi tới tuyển về Database trên Linux, sau một tràng hỏi trên trời dưới đất về database với linux, chốt lại câu: "thế mày biết gì về windows không ? :lol:", còn mấy câu hỏi hóc búa kiểu "tại sao nắp cống hình tròn", "bạn sẽ phản ứng ra sao nếu tôi nói 1 + 1 = 3" (:lol thì các bạn nên suy nghĩ lại : http://vietnamnet.vn/vn/cong-nghe-th...ua-google.html

Có 2 thứ mà tôi dùng để troll người khác, từ suốt mấy năm qua, là ở 2 đạo đức cơ bản mà tôi nhận thấy, đó là: "bạn có xả rác hay không ;" và "bạn có biết nói xin lỗi hay không", là dễ táng vào tinh thần đối phương nhất, nếu nó hả họng giảng bài đạo đức ra. 2 thứ dường như đơn giản nhất này, lại có thể gây tự ái cho kha khá nhiều người ). Cái này sẽ ở 1 câu chuyện khác mà sau này sẽ kể ) Nếu bài này được ủng hộ Còn bây giờ thì bạn nào thích troll, cầm nó đi và troll thử ) Đảm bảo là hiệu quả. Còn với tôi.....đã bỏ rác vào thùng rác và biết xin lỗi từ lâu rồi có thế mới cao ngạo mà đi troll được chứ
    Last edited by 09520019; 26-10-2012, 08:45.
    Khoảng cách giữa bạn và ước mơ của bạn là bao xa ?

Originally posted by my-love
    bạn nào đã học ờ đó cho hỏi là mình học trong vòng 1 tháng thì đóng bao nhiêu tiền vậy (nó nói là miễn phí về giáo viên, giáo trình nhưng phải thu phí điện, nước), theo một số thông tin mình biết thì học buổi thứ 3 sẽ thu 150k thì phải
    Chính xác đấy, hồi xưa nó thu 50k, bây giờ nó thu 150k. Lý do nó bảo là miễn phí giáo viên, giáo trình như thu phí điện nước. Nếu công khai khoản phí này ra thì tiền bạc thu về sẽ vào tay nó chứ ko phải trả điện nước (vì hồi tết 2011, mình đã trực tiếp đi chung với đứa bạn đi thuê hội trường thì chi phí rất rẻ, thu 23k/đứa là dư cho hội trường + mỗi bạn 1 phần ăn nho nhỏ rồi, bây giờ có thể giá tăng, nhưng ko lạm phát đến nỗi 200% đâu)
    Nhưng nếu bẻ ngược lại thì cũng được. Lý do đây là phí chìm. Đã nói miễn phí tức là miễn phí hoàn toàn, không có chuyện quảng cáo miễn phí 1 đằng rồi lại thu phí 1 nẻo. Đây là một trong những dấu hiệu của "gian thương", họ sẽ bảo miễn phí, sau đó họ thu những khoản phí phụ nào đó.
    Khoảng cách giữa bạn và ước mơ của bạn là bao xa ?

Comment

LHQC

Collapse
    Working...
    X