Announcement

Collapse
No announcement yet.

Tạo mạng lan !

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Tạo mạng lan !

Hiện tại em đang có một switch 5 cổng và em không biết cách dùng nó để tạo mạng Lan giữa các máy tính trong phòng. mong được mọi người chỉ dẫn để thực hiện. Nếu có hình ảnh nữa thì quá tuyệt ạ. em cám Ơn nhiều !!!

bạn xài laptop hay máy bàn
    Game minion

Comment

Tạo lan mà ko dây rườm rà thì sắm cục wireless
      còn nếu có switch rồi thì mua cab mạng rồi cắm vào thôi :sunglasses:
      hoặc có thể dùng soft share mạng/tạo lan là connectify

Comment

Originally posted by 12520786 View Post
        Hiện tại em đang có một switch 5 cổng và em không biết cách dùng nó để tạo mạng Lan giữa các máy tính trong phòng. mong được mọi người chỉ dẫn để thực hiện. Nếu có hình ảnh nữa thì quá tuyệt ạ. em cám Ơn nhiều !!!
        Switch nó tự tạo cho em rồi! Sắm thêm dây cáp nối từ máy vào switch là ok thôi! Không cần phần mềm nào hết đâu em

Comment

Mình nghĩ nó là cái switch thì mình chỉ cần cắm dây model vào đó, các cổng còn lại cắm các máy tính vào. Cho model cấp DHCP + IPC các máy là động + cùng workgroup là được rồi chứ ta!
          Hoặc củng có thể đạt IP tĩnh nhưng phải cùng submask net và lớp mạng!
          Một số switch có cổng uplink gì đó thì hình như ko quan tâm tới nó, cắm mấy cổng khác là được rồi... nó là switch thì mặc định nó đã là switch rồi.

Comment

Vậy cái switch đó em vừa dùng để share internet đặt Ip tĩnh và vào game để chơi RA2 mà vào network không được. Các máy đã cắm cáp mạng đầy đủ và đặt Ip tĩnh chỉ khác nhau ở dòng đầu tiên trong win7 192.168.16.11x. X chạy từ 2 đến 6. Các máy đều là laptop. ^^!

Comment

Vậy cái switch đó em vừa dùng để share internet đặt Ip tĩnh và vào game để chơi RA2 mà vào network không được. Các máy đã cắm cáp mạng đầy đủ và đặt Ip tĩnh chỉ khác nhau ở dòng đầu tiên trong win7 192.168.16.11x. X chạy từ 2 đến 6. Các máy đều là laptop. ^^!
              Đặt default gateway nữa là 192.168.1.1.còn ip của các máy là 192.168.1.x

Comment

Đạt default getway trỏ về máy có mạng hoặc model ADSL.
                Còn cái RA2 đó, xưa giờ chưa chơi lan bao giờ nên ko có biết. tưởng bạn lập team để tập trận tham gia hội thao chứ!

Comment

Hiện tại em đang có một switch 5 cổng và em không biết cách dùng nó để tạo mạng Lan giữa các máy tính trong phòng. mong được mọi người chỉ dẫn để thực hiện. Nếu có hình ảnh nữa thì quá tuyệt ạ. em cám Ơn nhiều !!!)

Sau đó bạn vào Start, gõ cmd, enter, rồi bạn ping đến từng IP để kiểm tra kết nối thành công chưa.
                  Last edited by 09520159; 04-11-2012, 03:47.

Comment

Cắm dây từ 5 máy vào 5 cổng, thiết lập ip tất cả đều auto, vào cùng workgroup thử xem

Comment

làm như sau nhé:
                      cắm cap ,để ip động, tắt tường lửa window, tắt tường lửa chương trình diệt virus (nhất là thằng AVG ).

chúc thành công
                      FPT Telecom

Comment

LHQC

Collapse
                      Working...
                      X